ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
เสือเฒ่าเจ้าท่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027518335
team: การท่าเรือแห่งประเทศไทย
Bike: gt

Re: ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

โพสต์ โดย เสือเฒ่าเจ้าท่า »

.......... :D ปั่นไปทำงานเหมือนกัน อาทิตย์อย่างน้อยก็ 2 ครั้ง จากประสบการณ์ที่พบมาก็จะมีแต่เพียงรถเมล์เท่านั้นที่ไม่คอยจะสนใจเราเท่าไหร่นัก ถ้าขี่นำหน้าเขาละก็พยายามเหลือบมองดูหลังบ่อยๆ เป็นไปได้ให้เขาแซงไปก่อนเลย บางทีเขาอาจจะไม่เห็นเราก็เป็นไปได้...ดังนั้นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดก็คือ อยู่ชิดขอบทางด้านซ้ายให้มากที่สุด มีอะไรก็ยกรถขึ้นทางเท้าเลย ผมทำอยู่เป็นประจำเวลาที่ถูกรถเบียด............. :geek:
รูปประจำตัวสมาชิก
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: trek

Re: ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

โพสต์ โดย Teaw_trek »

วันนี้ผมได้ลงชื่อ ที่ชมรมจักรยาน TCC เรียบร้อยแล้วครับ อย่างไรก้เรียนเชิญเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ๆ ด้วยนะ ครับ
ถือว่า เป็นการพบปะพูดคุยกัน และใกล้วันงานพบ อาจจะมีการนัดหมายก่อนลงทะเบียน บริเวณลานพระรูปทรงม้า สำหรับเพื่อน ๆ ในกระทู้นี้นะครับ รวมทั้ง K.superbonus ด้วยครับ
SuperBonus
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-9923-5253
Bike: 2009 DAHON Speed P8 Black

โพสต์ โดย SuperBonus »

ผมลงชื่อสมัครวัน Car Free Day ไว้เรียบร้อยแล้วครับ

สมัครเป็นหนึ่งในเคนเรียงแผนที่ด้วยครับ ทั้งครอบครัวเลย

พ่อ แม่ ลูก ครอบครัวสุขสันต์ ไปกันเยอะ ๆ ครับ สมัครถึงวันที่ 20 ส.ค. นี้ครับ
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

เพื่อน สมาชิกสามาระดูรายละเอียดได้ที่ ข่าวสารและกิจกรรมการปั่นครับ
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอเชิญชวนเพื่อน ๆ ในกระทู้นี้ ไป งาน car free days 20 sept. 09 สมัครก่อน 20 สิงหานี้ครับ
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ครับ ขอประทานโทษ มีเหตุขัอข้องกับรูปภาพ และวันนี้เพิ่งมีโอกาสออนไลน์ ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกร่วมโพสต์รูปด้วยครับ
safety first
safety first
SANY0378 resize.JPG (69.39 KiB) เข้าดูแล้ว 1361 ครั้ง
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

Teaw_trek เขียน:ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน กระทู้ของพวกเราก็เดินทางครบ ๑ เดือนพอดี ทีนี้ผมอยากให้เพื่อน ๆ อวดโฉมด้วย เครื่องแต่งกายที่ออกไปสู่ท้องถนนที่ท่านไปทำงาน เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนสมาชิกท่านอี่น ๆ ด้วยเครื่องแต่ง กายที่คำนึงถึงความปลอดภัยนะครับ และป้องกันสุขภาพของพวกเรา เพราะมลพิษในอากาศก็ยังมีมากมายนะครับ ส่วนของผมเมื่อเช้าเตรียมกล้องพร้อมแต่ลืมให้แม่บ้านช่วยถ่ายภาพ รอบนี้อย่าเพิ่งโชว์รถนะครับ ให้อดใจไว้นิดครับ ส่วนภาพของผมคงขอเป็นพรุ่งนี้ครับ และต่อ ๆ ไปพวกเราอาจมีทริ๊ปวันหยุด โชว์กัน สำหรับ Job by bicycles อ้อผมลืมบอกไปพยายามถ่ายภาพให้ละเอียดเกี่ยวกับเครื่องป้องกัน พวกเราไม่คำนึงว่าจะเป็นของแพงหรือของถูก เพราะไอเดียแต่ละท่านอาจแตกต่างกัน แล้วแต่จะประยุกต์ครับ ขอขอบคุณมานะโอกาสนี้ครับ
ไฟล์แนบ
0069 (Small).jpg
0069 (Small).jpg (34.46 KiB) เข้าดูแล้ว 1428 ครั้ง
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
sk 2008
สมาชิก
สมาชิก
Tel: N/A
team: than bike
Bike: merida sub5

โพสต์ โดย sk 2008 »

ผมปั่นทุกวันครับยกเว้นวันอาทิตย์ ไปกลับที่ทำงาน ประมาณ 18 กม. จากลาดปลาเค้า 42 ไปวัดเสมียนนารี
กันยายนนี้ก็ครบ 2 ปี ครับ ปีแรกที่ใช้ เจอเพื่อนๆ ร่วมทางก็ทักทายยิ้มแย้ม กันดี
แต่มาระยะหลังนี่ เจอบางคัน จอดติดไฟแดงข้างกันยังไม่หันมามองเลยครับเรารึพยายามยิ้ม
บางคันมีมองด้วยหางตา ไม่ยากให้สังคมจักรยานเป็นอย่างนี้เลยครับ (แต่ส่วนใหญ่จะยังทักทายกันปกติ)
วาริน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866055306
team: -
Bike: specialized s-works m5

โพสต์ โดย วาริน »

ปั่นเฉพาะวันเสาร์กับวันที่แฟนไม่ไปทำงานครับไปกลับ18กม.ครับ
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน กระทู้ของพวกเราก็เดินทางครบ ๑ เดือนพอดี ทีนี้ผมอยากให้เพื่อน ๆ อวดโฉมด้วย เครื่องแต่งกายที่ออกไปสู่ท้องถนนที่ท่านไปทำงาน เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนสมาชิกท่านอี่น ๆ ด้วยเครื่องแต่ง กายที่คำนึงถึงความปลอดภัยนะครับ และป้องกันสุขภาพของพวกเรา เพราะมลพิษในอากาศก็ยังมีมากมายนะครับ ส่วนของผมเมื่อเช้าเตรียมกล้องพร้อมแต่ลืมให้แม่บ้านช่วยถ่ายภาพ รอบนี้อย่าเพิ่งโชว์รถนะครับ ให้อดใจไว้นิดครับ ส่วนภาพของผมคงขอเป็นพรุ่งนี้ครับ และต่อ ๆ ไปพวกเราอาจมีทริ๊ปวันหยุด โชว์กัน สำหรับ Job by bicycles อ้อผมลืมบอกไปพยายามถ่ายภาพให้ละเอียดเกี่ยวกับเครื่องป้องกัน พวกเราไม่คำนึงว่าจะเป็นของแพงหรือของถูก เพราะไอเดียแต่ละท่านอาจแตกต่างกัน แล้วแต่จะประยุกต์ครับ ขอขอบคุณมานะโอกาสนี้ครับ
Nong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8585-869
Bike: Pheasant Voodoo Bizango Spacialized S-work M4 Giant TCR/NRS/ATX870/ BMC Bianchi Panasonic Miyata Fila Wheeler

โพสต์ โดย Nong »

ใช้ปั่นไปปากซอย ต่อรถเอาครับ
บริการจักรยาน หมอบ ภูเขา พับ
เชิญชมที่ https://www.facebook.com/wakeonbike
"Extreme Fitting and Service"
- จักรยาน อะไหล่
- ฟิตติ้ง ให้เข้ากับสรีระ
- ซ่อม เกียร์ ช๊อคอัพ ประกอบย้ายอะไหล่ อัพเกรด

GIANT ZIPP MAVIC SRAM AVID ROCKSHOX Truvativ TOPEAK VELO
Tel 096-8585-869
เจษฎา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: surly :karate monkey
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เจษฎา »

ฟิตจริงๆครับอาจารย์ :D
V3 ป่าเลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819538554
team: PHETCHABUN TEAM
Bike: Cannondale Taurine SL 09 Super six hi-mod 09 Fash factory team
ตำแหน่ง: 44/2 หมู่ 8 ต.สะเดียง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000

โพสต์ โดย V3 ป่าเลา »

ปั่นไปทำงานเหมือนกันครับ แรกๆ ก็ลำบากเหมือนกันเกี่ยวกับการปรับตัวเรื่องการเปลี่ยนชุดทำงานกับชุดปั่นจักรยาน ช่วงหลังเคยชิน ปั่นจักรยานลดค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันไปได้มากจนไม่อยากขับรถยนต์ไปทำงานเลยครับ อีกอย่างก็ได้ออกกำลังกายไปด้วย ระยะทางจากบ้านไปที่ทำงานไปกลับ 54 กิโลเมตร ปั่นทุกวันเสาร์อาทิตย์มีทริปก็ออกทริปกับเพื่อนๆครับ
ชนะอื่นใดไม่ยิ่งใหญ่เท่ากับชนะใจตนเอง
แม้จะมีเพียงแค่ภาพเดียวแต่สามารถแทนคำพูดได้มากกว่าพันคำ
vava bb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9704892
team: Beach Boy Phuket
Bike: principia / khs carbon
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย vava bb »

ผมคนนึง ปั่นไปทำงานเหมือนกันครับ แต่ก่อนจะไปทำงาน ปั่นซ้อมก่อนแถวบ้าน ซักรอบ สองรอบ
แล้วจึงปั่นไปทำงาน เพราะที่ทำงานไม่ไกลจากบ้าน แต่เส็นทาง ขึ้นเขา ล้วน ๆ
ปั่นเสร็จ อาบน้ำเปลี่ยนผ้า กินข้าวเช้า ที่ทำงานเลย
แต่เบื่ออยู่อย่างเดียว ที่ทำงานไม่มีที่จอด ต้องไปฝากแผนกเพื่อน
หลังจากเลิกงานชวนเพื่อนปั่นซ้อมต่อ เลย

ปล. อยู่ภูเก็ต เขาล้วน ๆ
อยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง

ชมรม เสือภูเขาเลอเมอริเดียน ภูเก็ต http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=2&t=235910
Argon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: N/A
team: SPRC Bike Club (Rayong)
Bike: Ellsworth Truth
ตำแหน่ง: เลขที่ 1 ถ. I-3B ต. มาบตาพุด อ. เมือง จ. ระยอง 21150

โพสต์ โดย Argon »

เสือเมืองเสริม เขียน:ขอโทษน๊ะครับอย่าว่ากันเลยครับอยากถามซักนิดเพราะสงสัยมานานว่า...พวกที่ประกอบรถราคาแพงๆเป็นแสนสองแสนเนี่ยะ เค้าปั่นกันวันละกี่โลครับ(หรือทริปละร้อยหรือสองร้อยโล)และเคยเอารถพวกโคตรแพงนี่ลงแข่งกันบ้างหรือเปล่าครับ....ถามเพราะอยากรู้อย่าด่ากันน๊ะครับเพราะอยากรู้จริง.... :shock:
คนอื่นไม่รู้นะครับต้องรอฟัง

เอาความเห็นจากผมก่อนก็แล้วกัน ส่วนตัวตอนประกอบรถไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะต้องเป็นรถที่แพง แต่ตั้งเป้าว่าจะประกอบรถแบบที่อยากได้ตามกำลังทรัพย์ที่เรามี เน้นเอาไว้ปั่นออกกำลังกายวันละไม่เกิน 30-40 กิโลเมตร มีออกทริปกับเพื่อนๆ ช่วงเสาร์อาทิตย์บ้าง (อาจจะมีทริปยาวๆ บ้างสั้นบ้างไม่ซีเรียสเน้นสนุกสนาน) หรือไม่ก็ติดหลังคารถไปด้วยเวลาไปเที่ยวกะแฟน ไม่ลงแข่งแน่นอนเพราะแรงไม่ถึงแล้วก็ไม่ชอบแข่งขัน
พอเลือกอะไหล่ที่ต้องการได้ บวกค่าขนส่ง บวกภาษีนำเข้า (ชิ้นที่หาซื้อในเมืองไทยไม่ได้หรือหายากแล้วไม่อยากรอ) แล้วนำมาประกอบเป็นคันมันก็เลยเป็นอย่างที่คุณเสือเมืองเสริมว่าครับ "พวกที่ประกอบรถราคาแพงๆเป็นแสนสองแสนเนี่ยะ"

คุณค่าของรถคันที่ผมประกอบมันไม่ได้อยู่ที่ปั่นวันละกี่กิโลเมตร? ได้ลงแข่งมั้ย? แพงมั้ย? ปั่นกันร้อยสองร้อยโลมั้ย?

คุณค่ามันอยู่ที่นี่เงินเราเก็บมาซื้อเองนะ (ภูมิใจ) มันมีคันเดียวในโลกนะ (คงหาอะไหล่ที่เหมือนกันทุกชิ้นในโลกนี้ไม่มีครับ) ปั่นแล้วสนุกนะคันนี้ลงแทรคแล้วกลับบ้านไม่ระบม ปั่นทางเรียบก็พอได้นะถึงจะไล่พวก Hardtail ไม่ทัน แล้วมันก็สวยว่ะเวลาคลอดออกมาเป็นคัน (นั่งลุ้นตอนประกอบ กลัวว่าสีอะไหล่จะไม่เขากัน) แล้วมันก็ไม่หนักไม่เบา (พอใจในน้ำหนักรถครับตัวเองครับ) วันไหนไม่ได้ปั่นก็เอามานั่งทำความสะอาดหยอดน้ำมันก็สุขใจครับ จะถือว่าเป็นของสะสมชิ้นหนึ่งก็ได้ครับ

ตั้งเป็นไว้ว่าจะปั่นให้คุ้มค่าเหมือนกันครับ โดยการนำเอา "ราคารถมาหารกะกิโลเมตรที่ปั่นไป" เป้าอยู่ที่กิโลเมตรละ 2 บาท (เท่าราคาน้ำมันรถยนต์เฉลี่ยที่ใช้อยู่ประจำ) แต่ตอนนี้ทำได้จริงที่ กิโลเมตรละ 40 บาทครับ ต้องปั่นให้เยอะกว่านี้อีก 20 เท่า 555555 คูณเป็นกิโลเมตรแล้วเหนื่อย (สู้เขาไอ้มดแดง)
Argon
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”