ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: trek

Re: ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

โพสต์ โดย Teaw_trek »

moobinchai เขียน:สวัสดีค้า คุณยศ พี่เพิ่ง early retire ตัวเองจากงานที่ทำ (ฟังดูดีเนอะ แต่จริงๆก็คือร้านเจ๊งนั่นเอง)
พี่หมีก็เพิ่งเริ่มปั่นจักรยาน เริ่มจากสามีซื้อรถพับ DAHON ให้ปั่นเด๊าะแด๊ะแถวบ้านตอนเดือนธันวา ปี53
ชักมัน สนุกขึ้นเรื่อยๆ เลยเอาGIANTที่ถูกทอดทิ้งไว้ 3 ปี ออกมาซ่อม เปลียนยาง เปลี่ยนสายเบรค
แล้วก็ถีบมันลูกเดียว เข้าไปธุระที่ไหนก็ปั่นไป แต่ไปแบบไม่กล้านะค่ะ อยากแก่ตายน่ะ
เดี๋ยวนี้ก็ต้องออกเที่ยวทุกอาทิตย์กับชมรมต่างๆ ที่เราสามารถตามเค้าไหว
บ้านอยู่เกษตร ถ้าจะเข้าไปในเมืองก็หาตรอก ซอกซอย เลียบทางรถไฟ เลีบยคลอง ทางลัด ยกรถขึ้นสะพานลอย
จูงข้ามถนน นี่ก็ว่าจะหาแผงลอตเตอรี่ติดรถไว้ จะได้หารายได้พิเศษไปในตัว
ยังไม่ผอมเลย แต่ไม่ค่อยเหนื่อยเหมือนเมื่อก่อน มีแรงขึ้น แต่ว่ามันเปลี่ยนที่ปวดเพราะขี่จักรยานไปเรื่อย ก็ยังตั้งใจจะปั่นต่อไปเรื่อยๆ
อย่างน้อยก็ไม่ต้องหาที่จอดรถ ไม่ต้องเสียเวลาบนถนน แต่ก็ยังต้องเติมน้ำมันรถอยู่ เพราะลูกสาวเอารถไปใช้
แล้วก็เวลาปั่น มันเหมือนอยู่กับตัวเอง ห้ามวอกแวก ต้องตั้งสติตลอด เวลาเหนื่อยก็ต้องกำหนดลมหายใจยาวๆ เหมือนทำสมาธิเลย
ยินดีที่ได้รู้จักน้องๆที่น่ารัก และพี่ๆที่ชอบเหมือนกัน ถ้าเจอผู้หญิงตัวใหญ่ๆ ปั่น รถเก่าๆ ก็ทักทายกันบ้างนะค่ะ
สวัสดี พี่หมี ขอบคุณครับที่เข้ามาทักทายกัน
เสียดายเสาร์นี้ ทุกวันนี้ผมก็ปั่นไปทำงานทักวันเลย
รู้สึกได้กลับบ้านเร็ว มันเลยเคนชินและชอบ
ไม่กลัว ไม่เขิน ไม่อาย ปั่นเดี่ยว แถมมั่นใจมาก ๆ
โอกาสหน้ายินดีที่ได้ร่วมทริป อ้อลืมบอกว่าให้เอารูปที่ไปทริปมาโพสต์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

โพสต์ โดย ลอยลม »

สวัสดีค่ะคุณยศ จำได้รึเปล่าเอ่ย เราไปพบกันที่ทริปเมืองโบราณไงคะ

วันนี้คุณยศออกทริปแหงๆเลย ไม่มาเฝ้ากระทู้

ไม่ค่อยได้ปั่นไปและกลับเหมือนหลายๆท่าน จะปั่นกลับซะมากกว่า คือเอาใส่ท้ายรถเก๋งไปตอนเช้า ขากลับทิ้งรถไว้ที่ทำงานแล้วปั่นจักรยานกลับ

อยากทำได้หลายๆวันก็ไม่ค่อยได้เพราะต้องใช้รถเก๋งด้วยหลายๆเหตุผล

ช่วงนี้ฝนตกแบบเดายาก....หยุดปั่นไปเลย เพราะบางทีเอาใส่รถเก๋งไปก็ต้องบรรทุกกลับอีก

ถ้าปั่นไปและกลับก็ 40-45 กม.ค่ะ

เส้นทางก็จากร่มเกล้า มาเลียบทางคู่ขนานมอเตอร์เวย์ มุดกลับรถเข้ากรุงเทพกรีฑา ยิงยาวมาโผล่เส้นรามคำแหงซอย 24 ก็ใกล้ๆถึงแล้วค่ะ

ปั่นมินิเชฟวี่ คันแรกคันเดียวค่ะ อายุของมันก็ 7 เดือนพอดี ปั่นมาประมาณ 700 กิโลฯ ออกทริปไป 5 ครั้งค่ะ
ALL BY MYSELF
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ลอยลม เขียน:สวัสดีค่ะคุณยศ จำได้รึเปล่าเอ่ย เราไปพบกันที่ทริปเมืองโบราณไงคะ

วันนี้คุณยศออกทริปแหงๆเลย ไม่มาเฝ้ากระทู้

ไม่ค่อยได้ปั่นไปและกลับเหมือนหลายๆท่าน จะปั่นกลับซะมากกว่า คือเอาใส่ท้ายรถเก๋งไปตอนเช้า ขากลับทิ้งรถไว้ที่ทำงานแล้วปั่นจักรยานกลับ

อยากทำได้หลายๆวันก็ไม่ค่อยได้เพราะต้องใช้รถเก๋งด้วยหลายๆเหตุผล

ช่วงนี้ฝนตกแบบเดายาก....หยุดปั่นไปเลย เพราะบางทีเอาใส่รถเก๋งไปก็ต้องบรรทุกกลับอีก

ถ้าปั่นไปและกลับก็ 40-45 กม.ค่ะ

เส้นทางก็จากร่มเกล้า มาเลียบทางคู่ขนานมอเตอร์เวย์ มุดกลับรถเข้ากรุงเทพกรีฑา ยิงยาวมาโผล่เส้นรามคำแหงซอย 24 ก็ใกล้ๆถึงแล้วค่ะ

ปั่นมินิเชฟวี่ คันแรกคันเดียวค่ะ อายุของมันก็ 7 เดือนพอดี ปั่นมาประมาณ 700 กิโลฯ ออกทริปไป 5 ครั้งค่ะ
สวัสดีครับคุณบุ๋ม กลุ่มนี้จำไ้ด้เกียบหมดทุกคน
ขอบคุณครับที่เข้ามากทักทาย
อ่านการใช้จักรยานของคุณบุ๋ม โอเคเลยครับ
พยายามใช้จักรยา่น แต่ด้วยเหตุบางประการและหน้าที่ ก็ต้องงดเป็นบา่งครั้ง
ขอ เป็น กำ ลัง ใจ ใน การ ใช้ จักรยาน ครับ
อ้อ ขอชมนิดนึง ดูลักษณะไม่นาเชื่อ คุณบุ๋มปั้นจักรยานคล่องน่ะครับ แถมหมอบซะด้วย
ส่วนเมื่อวาน ไม่ได้ไปทริปครับ เตรียมตัวแล้ว แต่มีธุระ เลยอดครับ
ส่วนวันนี้ตอนเช้าเอาจักรยานใส่ท้ายรถมา เย็นปั่นกลับ ทิ้งรถยนต์ไว้ที่ทำงาน
สุดสัปดาห์ค่อยเอารถยนต์กลับ บางทีก็ไม่เอากลับ เคยทิ้งไว้สองอาทิตย์
เบื่อขัยรถยนต์
โอกาสหน้ายินดีร่วมปั่นไปทริปด้วยกันครับ
บ๊าย บ๊าย
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้เอาจักรยานใส่รถเก๋งไปทำงานกะว่าเย็นจะปั่นกลับ มีเหตุต้องใช้รถเก๋งไปบรรทุกของ

แต่ก็โชคดีไม่ปั่น เพราะฝนดันตกช่วงนั้นพอดี รถเก๋งเลยแบกทั้งของและจักรยานกลับบ้าน :roll:

คาดว่าวันธรรมดาสัปดาห์นี้คงไม่ได้จับจักรยานอีกแล้วหล่ะค่ะ จากทริปเมืองโบราณ ยังไม่ได้ปั่นเลย ได้แต่ยกขึ้นยกลงจากรถ ได้ออกกำลังสันหลังแทน ส่วนรถปุ๋มเป็นมินิแฮนด์ตรงตอนซื้อมา เพิ่งเปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบแล้วประเดิมทริปยาวเมืองโบราณเนี่ยแหล่ะค่ะ ปวดไปทั้งตัวเลย ไม่เหมือนตอนปั่นแฮนด์ตรง พี่อั๊งบอกว่าต้องปรับตัวนาน เป็นระยะทดลองใช้ค่ะ
:D
one2wheel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: changply bike-Chiang mai
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อยครับ
ตำแหน่ง: hangdong chiangmai

โพสต์ โดย one2wheel »

ปั่นไปทำงานได้อาทิตย์นึงแล้วครับ ไปกลับแค่ 10 กม. รถไม่ติดเพราะอยู่บ้านนนอก อากาศก็สบายดี รู้อย่างนี้น่าจะปั่นตั้งนานแล้ว อิอิ
ไฟล์แนบ
DSC02542 (Small).JPG
DSC02542 (Small).JPG (38.93 KiB) เข้าดูแล้ว 305 ครั้ง
ชีวิตต้องปั่น : ทำงาน เก็บเงิน ซื้อจักรยาน เที่ยวรอบโลก
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

one2wheel เขียน:ปั่นไปทำงานได้อาทิตย์นึงแล้วครับ ไปกลับแค่ 10 กม. รถไม่ติดเพราะอยู่บ้านนนอก อากาศก็สบายดี รู้อย่างนี้น่าจะปั่นตั้งนานแล้ว อิอิ
ที่กรุงเทพปั่นไปก็ได้รับแต่ควันพิษ แต่ก็ยังอยากปั่น :lol:
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีคุณบุ๋ม
ช่วงนี้ที่ทำงานคอมพ์เดี้ยง
เลยมาอยู่หน้าจอตอนอยู่บ้าน
ช่วงนี้ปั่นไปทำงานทุกวัน
วันนี่้ก็ไม่เอารถกลับ
ทิ้งไว้นั่นแหละ ประหยัดน้ำมันดี
แก๊สก็ไม่กล้าติด
เลยทำให้ร่างกายเราดีมาก ๆ สุขภาพก็ดีด้วย
วันอาทิตย์นี้ก็ไปปั่นทริปเหมือนเดิม
อ้อลืมบอกไป ทุกวันเสาร์จะไม่ปั่น ติดรถเขาไปทำงาน
เพื่อพักร่างกาย ส่วนวันอาทิตย์เต็มที่
บ๊าย บ๊าย
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

one2wheel เขียน:ปั่นไปทำงานได้อาทิตย์นึงแล้วครับ ไปกลับแค่ 10 กม. รถไม่ติดเพราะอยู่บ้านนนอก อากาศก็สบายดี รู้อย่างนี้น่าจะปั่นตั้งนานแล้ว อิอิ
สวัสดีครับ
โชคดีครับที่ได้รับอากาศดี ๆ
เป็นกำลังใจไปตลอดครับ
ส่วนผมปั่นกรุงเทพ ก็จะใส่หน้ากากที่ดีหน่อย
กันสารเคมีได้ อยู่ท้ายรถเมล์ก็ไม่ได้กลิ่นท่อไอเสีย
ต้องเซฟตี้ไว้ก่อน สวัสดีอีกครั้ง
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ปั่นทุกวันยกเว้นวันเสาร์ เยี่ยมจริงๆเลยค่ะ
เมื่อกี้ดู FB เห็นคุณยศปั่นไปสู้แค่หมด...วันนี้มั๊ง
อยากไปอีกจัง แต่ช่วงนี้ติดภาระกิจที่บ้านค่ะ
เป็นคนของประชาชนก็เงี๊ยะ :lol:
และแล้วก็ไม่ได้จับจักรยานอีก 1 อาทิตย์ :cry:

Teaw_trek เขียน:สวัสดีคุณบุ๋ม
ทิ้งไว้นั่นแหละ ประหยัดน้ำมันดี
เลยทำให้ร่างกายเราดีมาก ๆ สุขภาพก็ดีด้วย
วันอาทิตย์นี้ก็ไปปั่นทริปเหมือนเดิม
อ้อลืมบอกไป ทุกวันเสาร์จะไม่ปั่น ติดรถเขาไปทำงาน
เพื่อพักร่างกาย ส่วนวันอาทิตย์เต็มที่
บ๊าย บ๊าย
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ลอยลม เขียน:ปั่นทุกวันยกเว้นวันเสาร์ เยี่ยมจริงๆเลยค่ะ
เมื่อกี้ดู FB เห็นคุณยศปั่นไปสู้แค่หมด...วันนี้มั๊ง
อยากไปอีกจัง แต่ช่วงนี้ติดภาระกิจที่บ้านค่ะ
เป็นคนของประชาชนก็เงี๊ยะ :lol:
และแล้วก็ไม่ได้จับจักรยานอีก 1 อาทิตย์ :cry:

Teaw_trek เขียน:สวัสดีคุณบุ๋ม
บ๊าย บ๊าย
สวัสดีคุณบุ๋ม
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่หน้าคอมพ์
ขอประทานโทษด้วยครับ
เห็นใน FB ด้วย ผมยังไม่เห็นเลยครับ
หากว่างวันใด อย่าลืม จับจักรยานมาปั่นน่ะครับ
จะได้มีสุขภาพที่แข็งแรง
ส่วนผมวันนี้เอารถกลับบ้าน ฝนตกไม่เบาเลยวันนี้
ขณะที่พิมพ์อยู่นี้ตกแรงมาก ๆ
เดี๋ยวต้องแว๊บไปดูรูปตัวเองซะหน่อย
ในเอฟบี บ๊าย บ๊าย
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สัปดาห์นี้ได้ปั่นไปทำงานแล้วค่ะ แล้วก็ปั่นกลับด้วย แต่ได้แค่วันเีดียวเพราะอย่างที่บอกต้องใช้รถยนต์ทำธุระ

ไปซื้อตะแกรงท้ายจับหลักอานมาแล้ว ไม่งั้นเหงื่อเปียกไปถึงของในเป้ จริงๆเอาของใส่ถุงพลาสติกก่อนก็ไม่มีปัญหา แต่หนักหลัง ปวดเอว ปวดคอไปหมด ไม่ไหวค่ะ

ลืมของนู่นนิดนี่หน่อย ครั้งต่อไปคงลงตัว ขลุกขลักตรงเรื่องกะเวลา เตรียมของช้าเพราะไม่ได้ตั้งใจว่าจะปั่นไป

เตรียมมันตอนตื่นนั่นแหล่ะ เพราะเห็นว่าฝนไม่ตก...รีบๆนึกๆแล้วก็ยัดของใส่เป้ ไม่ได้เช็คลมยางเตรียมไว้ด้วยต้องมาสูบลมอีก

ไปถึงช้าเลย ต้องอาบน้ำเลยทั้งๆที่ตัวยังไม่แห้งดี อาบน้ำเสร็จตัวยังมีความร้อนอยู่ เหงื่อผุดๆขึ้นมาอีกเต็มตัว

เคยไม่สบาย-ไ้ข้ขึ้น เพราะอาบน้ำทันทีแบบนี้ โชคดีที่ครั้งนี้ไม่เป็นไร ครั้งต่้อไปต้องจัดเวลาให้ดี
one2wheel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: changply bike-Chiang mai
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อยครับ
ตำแหน่ง: hangdong chiangmai

โพสต์ โดย one2wheel »

ปั่นไปได้จะครบเดือนแล้ว ลองคำนวณดูประหยัดเงินค่าน้ำมันรถไปประมาณ 2 พัน ลดน้ำหนักลงได้ 3 kg ร่างการก็แข็งแรงขึ้นเยอะ
มีแต่ได้กับได้ครับ
ชีวิตต้องปั่น : ทำงาน เก็บเงิน ซื้อจักรยาน เที่ยวรอบโลก
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

one2wheel เขียน:
ปั่นไปได้จะครบเดือนแล้ว ลองคำนวณดูประหยัดเงินค่าน้ำมันรถไปประมาณ 2 พัน ลดน้ำหนักลงได้ 3 kg ร่างการก็แข็งแรงขึ้นเยอะ
มีแต่ได้กับได้ครับ
เยี่ยมจริง ๆ
มีแต่ได้......กับได้
เห็นด้วยอย่างมาก ๆ ครับ
เป็นกำลังใจต่อไปครับ
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ลอยลม เขียน:สัปดาห์นี้ได้ปั่นไปทำงานแล้วค่ะ แล้วก็ปั่นกลับด้วย แต่ได้แค่วันเีดียวเพราะอย่างที่บอกต้องใช้รถยนต์ทำธุระ

ไปซื้อตะแกรงท้ายจับหลักอานมาแล้ว ไม่งั้นเหงื่อเปียกไปถึงของในเป้ จริงๆเอาของใส่ถุงพลาสติกก่อนก็ไม่มีปัญหา แต่หนักหลัง ปวดเอว ปวดคอไปหมด ไม่ไหวค่ะ

ลืมของนู่นนิดนี่หน่อย ครั้งต่อไปคงลงตัว ขลุกขลักตรงเรื่องกะเวลา เตรียมของช้าเพราะไม่ได้ตั้งใจว่าจะปั่นไป

เตรียมมันตอนตื่นนั่นแหล่ะ เพราะเห็นว่าฝนไม่ตก...รีบๆนึกๆแล้วก็ยัดของใส่เป้ ไม่ได้เช็คลมยางเตรียมไว้ด้วยต้องมาสูบลมอีก

ไปถึงช้าเลย ต้องอาบน้ำเลยทั้งๆที่ตัวยังไม่แห้งดี อาบน้ำเสร็จตัวยังมีความร้อนอยู่ เหงื่อผุดๆขึ้นมาอีกเต็มตัว

เคยไม่สบาย-ไ้ข้ขึ้น เพราะอาบน้ำทันทีแบบนี้ โชคดีที่ครั้งนี้ไม่เป็นไร ครั้งต่้อไปต้องจัดเวลาให้ดี
คุณบุ๋ม ต่อ ๆ ไป ก็เหมือนธรรมชาติ
และเราก็จะมีความมั่นใจอย่างมาก ๆ
การทีเรากล้าปั่นไปไหนต่อไหนคนเดียว
แต่ขอให้ศึกษาวางแผนเส้นซะหน่อยจะดีมาก ๆ
หากผมไม่แน่ใจในเส้นทางผมก็จะใช้วิธีถาม
คนที่ขี่มอเตอรืไซด์ เพราะพวกเขาจะไปเส้นทาง
ที่จักรยานแบบพวกเราไปได้เช่นกัน
สวัสดีครับ
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีเพื่อน ๆ สมาชิก

ห่างไปนาน ช่วงนี้ภาระกิจมากเลยไม่ค่อยมีเวลา
อยู่หน้าคอมพ์ แต่ก็ยังคงใช้จักรยาน มากกว่าใช้น้ำมัน
เวลาที่ไปไหนต่อไหนคนเดียว
สะดวกและรวดเร็ว
ส่วนวันอาทิตย์ก็ออกทริปไปยาว ๆ หน่อย
ระวังด้วยครับช่วงนี้ฝนตกบ่อยครั่ง
ยังไงก็หลบใต้ชายคาพร้อมกับพี่ๆมอเตอร์ไซด์แล้วก็ถือโอกาส
สร้างมิตรสัมพันธ์ จะได้อยู่ร่วมกันบนท้องถนนด้วยดีครับ
สวัสดีดีครับเพื่อน ๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”