จักรยานผิดไซส์ แก้ไขยังไงครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

จักรยานผิดไซส์ แก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย homism »

ซื้อมาแล้วรู้สึกว่าเล็กไป จะซื้อใหม่ก็ไม่มีเงินแล้ว เขามีวิธีแก้กันยังไงครับ
ปัญหาคือ รู้สึกเหมือนต้องหดตัวปั่นครับ และรู้สึกเหมือนมันต้องก้มหลังเกินไป
จะแก้โดยการเปลี่ยนสเต็มให้ยาวขึ้น และเป็นสเต็มทรงยกขึ้นหน่อย จะแก้ได้ไหมครับ
dry ice
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 1.1 2013
ตำแหน่ง: 833 พระราม1
ติดต่อ:

Re: จักรยานผิดไซส์ แก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย dry ice »

homism เขียน:ซื้อมาแล้วรู้สึกว่าเล็กไป จะซื้อใหม่ก็ไม่มีเงินแล้ว เขามีวิธีแก้กันยังไงครับ
ปัญหาคือ รู้สึกเหมือนต้องหดตัวปั่นครับ และรู้สึกเหมือนมันต้องก้มหลังเกินไป
จะแก้โดยการเปลี่ยนสเต็มให้ยาวขึ้น และเป็นสเต็มทรงยกขึ้นหน่อย จะแก้ได้ไหมครับ
ถ้าสุดๆแล้ว ก็หาแลกกับคนที่ซื้อมาผิดไซส์(ใหญ่ไป)
Mr_CHAI
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-จำไม่ได้
team: มั่วนิ่มไปเรื่อย
Bike: ยืมเขามา

Re: จักรยานผิดไซส์ แก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย Mr_CHAI »

ความสูง ของ จขกท เท่าไหร่ รถsize อะไร
ขอรายระเอียดมากกว่านี้ เพื่อนๆพี่ ๆ จะได้ ให้ข้อมูลเพื่อแก้ไขได้ถูกจุด
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

Mr_CHAI เขียน:ความสูง ของ จขกท เท่าไหร่ รถsize อะไร
ขอรายระเอียดมากกว่านี้ เพื่อนๆพี่ ๆ จะได้ ให้ข้อมูลเพื่อแก้ไขได้ถูกจุด
ข้อมูลจักรยานผมนะครับ
หมอบ specialized ท่อตั้ง 49 ท่อนอนเท่าไหร่ไม่รู้
ส่วนตัวผม สูง 170 ครับ

นี่คือรถของผมครับ ถ้าใครอยากแลกเปลี่ยนกับผม ๆ ก็ยินดีนะครับ แต่ขอให้สภาพใหม่ๆเหมือนกันนะครับ
รูปภาพ
ToEy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Uttayarn
Bike: Klein, Cervelo, Ridley

โพสต์ โดย ToEy »

ลองเพิ่มความยาวของสเตมและเลื่อนเบาะไปข้างหลังซะหน่อยน่าจะแจ่มแล้ว ;)
homism
ขาประจำ
ขาประจำ

ToEy เขียน:ลองเพิ่มความยาวของสเตมและเลื่อนเบาะไปข้างหลังซะหน่อยน่าจะแจ่มแล้ว ;)
ขอบคุณครับ
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ADR
Bike: S-WORKS Roubaix SL3
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

โพสต์ โดย MonsterJr »

ผมสูง 172 ใช้ specialized ไซส์ 49 ยืดสเต็มเป็น 120 รถสวยดีนะครับ
series8
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย series8 »

ไซส์พอดีแล้วครับ
:lol: :lol: :lol:
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

homism เขียน:ปัญหาคือ รู้สึกเหมือนต้องหดตัวปั่นครับ และรู้สึกเหมือนมันต้องก้มหลังเกินไป
ปรกติปั่นฯ ท่าใหนครับ

แฮนด์เสือหมอบจับได้หลา่ยตำแหน่ง ถ้าเป็นการทำความเร็วเดินทางตามปรกติ ไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมาก คือปั่นฯ แบบกึ่งสบายๆ มักจะจับเหนือ Hood (เหนือมือเบรค) ลำตัวจะก้มปานกลาง ถ้า Stem พอดีท่านี้จะปั่นฯ นานๆ ได้สบายไม่เมื่อยหลังมากครับ แต่ถ้ารู้สึก "ไม่ใช่" ก็อาจจะต้องปรับแก้เรื่องความยาวของ Stem ส่วนการจับข้างเสต็ม (ให้ความรู้สึกคล้ายการจับแฮนด์ตรงของเสือภูเขา) เอาไว้สำหรับการปั่นฯ ช้าๆ แต่ตำแหน่งจับจะอยู่ใกล้ตัว หลังค่อนข้างตรง บางท่านที่มาจากเสือภูเขาอาจจะเคยชินกับท่านี้มากกว่า แต่พอใช้ความเร็วจะทำให้รู้สึกคล้ายๆ ที่คุณ homism เล่ามา ยิ่งร้านปรับแฮนด์ไว้ต่ำกว่าเบาะมากเพื่อให้ทำความเร็วได้ดีก็อาจจะรู้สึกอย่างที่เล่ามาคือทั้งต้องหดตัวปั่นฯ และก้ม

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็แค่ปรับอุปกรณ์เช่นรู้สึกว่าก้มมากก็ปรับแฮนด์ให้สูงขึ้นหน่อยเท่าที่ปั่นฯ ใหวและรู้สึกสบาย

ลองปรับคู่กันไปทั้ง 2 เรื่องคือ(ทดลอง) ปรับอุปกรณ์เช่นความยาว Stem และปรับตำแหน่งความสูงของแฮนด์ให้รู้สึกปั่นฯ สบาย (ถ้าไม่เน้นเรื่องความเร็วมาก) พร้อมทั้งเลือก/ศึกษา ท่าปั่นฯ ที่ถูกต้องน่าจะพอช่วยได้คือไม่ต้องถึงกับหาจักรยานคันใหม่ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ถ้าเป็นรถ Size XS(49) แลกกับผมก็ได้นะครับ
ของผมรุ่นเดียวกัน Size S(52) สีแดง อยากได้sizeเล็กลง
แลกเฉพาะชุดเฟรมก็ได้ครับ
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

ยังปรับได้อีกเยอะครับเบาะยังถอยได้อีกเยอะ Stem ก็เหมือนกับยังสั้นอยู่

ลองปรับดูก่อนจะไปแลกกับคนอื่นครับ
Crazy
Thanes
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Thanes »

ไม่เล็กเท่าไหร่หรอกครับ บางยี่ห้อ ถือว่าเป็นไซส์ที่พอดีด้วยซ้ำ แต่ถ้าคิดว่าเล็ก ยืดสเต็ม เลือนเบาะ ปรับหลักอาสักนิด ใช้ได้แล้ว

คนไทยเลยติดนิสัยชอบใช้รถไซส์ใหญ่ แต่ไปมองดูฝรั่งปั่น มันคนละเรื่องกันเลย :P
BIKE EVERYDAY
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

จากรูปรถข้างบนสังเกตุเห็นว่าอานยังถอยหลังได้อีกเกือบ ๆ 2 ซม. สเตม ก็ติดคว่ำลง ซึ่งมีผลทำให้แฮนด์ต่ำมากกว่าปกติ ลองแก้ 2 จุดนี้ดูคิดว่าน่าจะช่วยได้ แต่คิดว่าน่าจะต้องทำ fitting ใหม่นะครับ ถ้าไม่อยากไปทำที่ร้าน จะลองทำ fitting ออนไลน์ดูเองก็ได้ ลิงค์ที่นี่ครับ http://www.competitivecyclist.com/za/CC ... ATOR_INTRO
KRUBOY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-5189878
team: TUNU.
Bike: KHS MONTANA ,KHS FLITE ,MERIDA METTS , BMX LA

โพสต์ โดย KRUBOY »

ถ้าเลื่อนเบาะสุดๆแล้วยังไม่ได้ คงต้องพึ่งพาหลักอานเยื้องหลังมาช่วยอีกแรง คอแฮนด์ยาวมากๆก็ไม่ดีนะครับ เต็มที 110-120
Preeda Juntra
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Preeda Juntra »

แลกกับผมใหมผมใหญ่ไป52
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”