จอดจักรยานไว้นานๆหลายเดือน จำเป็นต้องปล่อยลมออกไหมครับ?

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

จอดจักรยานไว้นานๆหลายเดือน จำเป็นต้องปล่อยลมออกไหมครับ?

โพสต์ โดย homism »

เคยได้ยินว่า ยางที่ถูกทิ้งไว้นานๆ แบบไม่ปั่นเลยมันจะทำให้ยางเสีย ต้องปล่อยลมออก อันนี้จริงเท็จมากน้อยเพียงไรครับ?
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: จอดจักรยานไว้นานๆหลายเดือน จำเป็นต้องปล่อยลมออกไหมครับ?

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ต้องหาทางยกหรือแขวนรถให้ลอยพ้นพื้นทั้งล้อหน้า/ล้อหลังด้วยครับ จะแขวนไว้กับคานบ้านหรือแขวนติดผนังก็ได้ ถ้าหาทำเลไม่ได้จริงๆ คงต้องใช้ขาเกี่ยวยกล้อให้ลอยแทนครับ

น้ำหนักกดของจักรยานที่ค้างอยู่ตำแหน่งเดียวนานๆ จะบังคับให้ยางเสียรูปคือแบน "ถาวร" ไปเลย สังเกตุได้จากจักรยานมือสองหลายคันยางติดจักรยานมักมีลักษณะนี้เพราะผู้ขายตามดูแลจักรยานเป็นร้อย/พันคันไม่ใหวครับ

ส่วนการปล่อยลมยางจะช่วยไม่ให้ผิวยางเกิดความเครียดคือตึงตัวอยู่ตลอดเวลา พอเจออุณหภูมิสูง แสงแดด ลม(ร้อน) ยางก็แข็งกระด้าง ปั่นฯ แล้วลื่นครับ แต่หากปล่อยลมยางลงสักหน่อยพอกด/บีบแล้วหยุ่นมือ เนื้อยางก็จะยังพอมีความยืดหยุ่นในตัวเหลืออยู่บ้างแม้เก็บทิ้งไว้ไม่ได้ใช้งานเป็นเวลานานครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: จอดจักรยานไว้นานๆหลายเดือน จำเป็นต้องปล่อยลมออกไหมครับ?

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

อีกจุดหนึ่งที่ไม่ควรมองข้ามก็คือบรรดาแม่เหล็กติดล้อรถครับ เวลาเราแขวนล้อให้ลอยพ้นพื้น บางทีแม่เหล็กตัวนี้ก็มักจะไปค้างอยู่ตำแหน่งที่ดูดอยู่กับ Sensor วัดความเร็ว ถ้าเป็นอุปกรณ์ไร้สายอาจจะทำให้ถ่านใน Sensor หมดเร็วเพราะมันจะอยู่ใน Mode "on" ตลอด

ส่วนอุปกรณ์มีสาย หน้าสัมผัสรวมทั้งสปริงภายในของ Sensor อาจจะเกิดอาการ "ล้า" เพราะค้างอยู่ตำแหน่งเดียวเป็นเวลา "หลายเดือน" ครับ :mrgreen:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

โพสต์ โดย homism »

ขอบคุณพี่เสือ spectrum มากครับ
popTC
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: rit เขียวบิน
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย popTC »

:) :) :D :D
ข้อมูลดีๆๆ
:) :) :) :) :) :) :) :) :D :D :) :) :) :) :) :)
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ยางที่ใช้อยู่เก่าหรือยังครับ ถ้าเก่าแล้ว ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละ กลับมาขี่ใหม่อีกรอบก็จัดชุดใหม่ซะ

แต่ถ้ายางยังใหม่อยู่เลย หามาราคาแพง เสียดาย แบบนี้ก็ถอดเก็บใส่ถุงดำโรยแป้ง แขวนไว้ในที่อากาศถ่ายเทสะดวก ไม่ร้อนอบ

ถ้าจอดนานมาก ก็ล้างทำความสะอาดให้ดี แล้วคลุมผ้าเก็บครับ
fear is a mind killer
เดอะอุ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972357519
team: Y@H Cycling Club นักปั่นพลังหนุ่ม
Bike: Cannondale System six, Scott Foil 10, Giant TCR advance SL , Bianchi Pista Dalmine, Trek Elite 9.8, Dedacciai Gladiator
ตำแหน่ง: 23 ซ.แจ่มจันทร์ ทองหล่อ 20 สุขุมวิท 55 แขวง.คลองตันเหนือ เขต.วัฒนา 10110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เดอะอุ้ม »

เสือ Spectrum เขียน:อีกจุดหนึ่งที่ไม่ควรมองข้ามก็คือบรรดาแม่เหล็กติดล้อรถครับ เวลาเราแขวนล้อให้ลอยพ้นพื้น บางทีแม่เหล็กตัวนี้ก็มักจะไปค้างอยู่ตำแหน่งที่ดูดอยู่กับ Sensor วัดความเร็ว ถ้าเป็นอุปกรณ์ไร้สายอาจจะทำให้ถ่านใน Sensor หมดเร็วเพราะมันจะอยู่ใน Mode "on" ตลอด

ส่วนอุปกรณ์มีสาย หน้าสัมผัสรวมทั้งสปริงภายในของ Sensor อาจจะเกิดอาการ "ล้า" เพราะค้างอยู่ตำแหน่งเดียวเป็นเวลา "หลายเดือน" ครับ :mrgreen:
ความรู้ครับ ไม่เคยทราบมาก่อน ขอบคุณมากครับ
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ถ้าต้องจอดเอาล้อติดพื้น ต้องเติมลมไว้ อย่าให้ยางแบน
ถ้าจอดแบบล้อไม่ติดพื้น เติมไว้นิดหน่อยแค่พอนุ่มๆ ไม่ให้ยางเสียทรง
หากต้องทิ้งไว้นานมากจนยางเก่ากรอบ ก็ทิ้งเลย ซื้อใหม่ดีกว่า
บินหลาดง13
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย บินหลาดง13 »

แวะมาอ่านเป็นความรู้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ..
ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ..เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”