เคลมประกัน ( รบกวนผู้รู้ตอบด่วน )

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Suriyan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ..........................
team: กลุ่มจิตอาสา BKK Bike Trainee "Novice Thailand" By Staff_Traffic ................. ՏʍíӀҽ ϲӀմБ ......Let's Bike by Goro ........... TOT Bicycle ...................อิสระเกิ๊น
Bike: ---- Fuji roubaix ---- ♣ Bridgestone ♣ Radac FullAluminum1000 Wild West TALL----XX .... _____ ♣ M A R I N ♣ _____ Pine Mountain
ตำแหน่ง: THAILAND

เคลมประกัน ( รบกวนผู้รู้ตอบด่วน )

โพสต์ โดย Suriyan »

เนื่องจากว่า ปีที่แล้ว ผมปั่นจักรยานโดนรถเมล์ชน แล้วเกิดความเสียหาย กับตัวรถ (อุปกรณ์) บางอย่าง
ซึ่งรถผมเป็นรถมือสอง แล้วอะไหล่บางตัว ไม่มีของใหม่แล้ว อยากทราบว่า
รายการนี้สามารถ เรียกราคาเคลมกับประกันได้ไหมครับ แล้วจะเรียกราคาได้เท่าไรครับ
แล้วยางของรถผมแตกด้วย เนื่องจาก เพื่อที่ถูกชน มีเศษกระจก แล้วยางแตก สามารถเรียกเคลมได้ไหมครับ
หรือมีขอเสนอแนะ รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ขอคำตอบไวหน่อยนะครับ และก็รบกวนชี้แนะร้านที่รับออกใบเสนอราคาด้วยครับ ขอแบบว่าถ้าร้านค้ามาอ่านแล้วก็รับไว้พิจารณาด้วยนะครับ
พอดีใกล้หมดอายุความอีกไม่กี่อาทิตย์ข้างหน้าแล้วครับ

ขอบพระคุณครับ ;)
NOVICE Thailand << คลิ๊ก

Let's Bike by Goro << คลิ๊ก
VanSBUCA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0802555296
team: ปั่นตามๆเข้าไปอ่ะ
Bike: Bridgestone RADAC RD49 ROADBIKE
ติดต่อ:

Re: เคลมประกัน ( รบกวนผู้รู้ตอบด่วน )

โพสต์ โดย VanSBUCA »

เท่าที่เคย ประสพ พบอ่านมา เค้าบอกมาว่า เราต้อง มี เอกสารสำคัญ ยืนยันว่าเป็นรถเราจริง ซึ่ง มันจาเป็นบิล ของทางร้าน ที่เราซื้อ มา เค้าออกไห้ ถ้าไม่มี เท่าที่รู้มา เอาความไรไม่ได้
ถ้าเค้า รู้มากกว่า ครับ (คหสต.นะท่านแมวไท :lol: )
และ ในส่วนของยาง เค้า จาจ่ายไห้แค่ 40เปอร์-*- เนื่องจากเค้าไม่รู็ ว่าเราใช้มามากแค่ไหนแล้ว จึงเจอกันที่ ส่วนกลางครับ คหสต อีกซักครั้ง!!1

http://www.hondajazz-club.com/smf/index ... c=282871.0 ลองอ่านนี่ดู
☮ปั่นเพื่อ อิสรภาพ☮
----------เชิญคลิกชม----------
☠☮▂▃▅▆► ขาย!!อะไหล่..จักรยาน◄▆▅▃▂☮☠
Suriyan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ..........................
team: กลุ่มจิตอาสา BKK Bike Trainee "Novice Thailand" By Staff_Traffic ................. ՏʍíӀҽ ϲӀմБ ......Let's Bike by Goro ........... TOT Bicycle ...................อิสระเกิ๊น
Bike: ---- Fuji roubaix ---- ♣ Bridgestone ♣ Radac FullAluminum1000 Wild West TALL----XX .... _____ ♣ M A R I N ♣ _____ Pine Mountain

Re: เคลมประกัน ( รบกวนผู้รู้ตอบด่วน )

VanSBUCA เขียน:เท่าที่เคย ประสพ พบอ่านมา เค้าบอกมาว่า เราต้อง มี เอกสารสำคัญ ยืนยันว่าเป็นรถเราจริง ซึ่ง มันจาเป็นบิล ของทางร้าน ที่เราซื้อ มา เค้าออกไห้ ถ้าไม่มี เท่าที่รู้มา เอาความไรไม่ได้
ถ้าเค้า รู้มากกว่า ครับ (คหสต.นะท่านแมวไท :lol: )
และ ในส่วนของยาง เค้า จาจ่ายไห้แค่ 40เปอร์-*- เนื่องจากเค้าไม่รู็ ว่าเราใช้มามากแค่ไหนแล้ว จึงเจอกันที่ ส่วนกลางครับ คหสต อีกซักครั้ง!!1
ผมคุยกับประกับ เขาบอกมาว่าให้ตรวจว่ามีอะไหล่อะไรเสียหายบ้าง แล้วทำใบเสนอราคามา
ซึ่งสิ่งสำคัญ อะไหล่วินเทจร่วมสมัย ปัจจุบันมือ2 ก็อยู่ราวๆ 2พันกว่า แล้วอย่างนี้ถ้าเรียกเขา 2 พันในส่วนนี้เขาจะยอมจ่ายไหมหน่อ??

VanSBUCA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0802555296
team: ปั่นตามๆเข้าไปอ่ะ
Bike: Bridgestone RADAC RD49 ROADBIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย VanSBUCA »

ผมเป็น บริัษัท ประกัน ผมไม่จ่าย เพราะ ผม คิดว่าราคามันสูงไป (มองใน มุมมอง ประกัน ครับ ) มันไม่ยอมเสียไร ง่ายๆ หลอก
☮ปั่นเพื่อ อิสรภาพ☮
----------เชิญคลิกชม----------
☠☮▂▃▅▆► ขาย!!อะไหล่..จักรยาน◄▆▅▃▂☮☠
Suriyan
ขาประจำ
ขาประจำ

VanSBUCA เขียน:ผมเป็น บริัษัท ประกัน ผมไม่จ่าย เพราะ ผม คิดว่าราคามันสูงไป (มองใน มุมมอง ประกัน ครับ ) มันไม่ยอมเสียไร ง่ายๆ หลอก
งั้นไม่ต้องไปเคลมมัน :lol:

K_Arch
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BKK Novice Team,Bike Crazy Club
Bike: Canyon Aeroad CF,Seven Sola Slx,Litespeed Sewanee,Specialized S-Works Stumpjumper Carbon,Specialized Shiv TT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย K_Arch »

ถามเฮียจุ่งกับป๋าพัดเลยไท เคลมไปเคลมมาระวังได้รถใหม่นะ :o เท่าที่รู้ก็ให้ร้านจักรยานแจ้งรายการซ่อมมา รวมยอดเป็นเท่าไหร่เดียวประกันก็ต่อรองมาเอง
ของป๋าพัดตอนนั้นให้นครไทยทำราคาให้
Suriyan
ขาประจำ
ขาประจำ

K_Arch เขียน:ถามเฮียจุ่งกับป๋าพัดเลยไท เคลมไปเคลมมาระวังได้รถใหม่นะ :o
ขอบคุณครับพี่ยุทธ

surround32
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867777840
team: ร้านว้าวจักรยานบางซ่อน โดย หนวดเจ้าเก่า
Bike: Bridgestone Trek Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย surround32 »

ของผมเคยโดน ประตูรถเมล์หนีบ psp จอแตก ก็ให้ช่างตีราคาแล้วก็+เพิ่มตามใจเรา :lol:

ถ้ามันต่อเยอะ ไม่จ่าย ไม่ต้องไปยอมครับ สู้ครับรอชมหมอบคันใหม่ :lol: :lol:
iamskirt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891602828
team: กาดสูง,ตลาดพลูชวนปั่น,นครน่าน
Bike: P8
ตำแหน่ง: http://i.amskirt.com/
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iamskirt »

จากประสบการณ์จริง โดนชนมาจริง และเจ็บจริงเข้าเฝือก 2 อาทิตย์
เคส ของผมจักรยานดาฮอน ผม ให้ประกันซื้อคันใหม่ให้ผม มันไม่ยอมมันจะผมซ่อม
ผมเลยจัดให้ เรียกค่าอะไหล่ทั้งหมดไปจำนวนเงิน 18000 บาท
สรุปมันขอลดราคาแต่ละรายการ ทั้งหมดเลยเหลืออยู่ 9000 บาท
ซึ่งในความเป็นจริงผมเปลี่ยนอะไหล่ไป 2000 บาทเอง :lol: :lol:
เงินที่เหลือเลยได้เป็นทุนสำรองอัพอะไหล่ขึ้นมาได้อีก :lol: :lol:
แต่มันก็ไม่คุ้มกับที่ผมเจ็บตัวสักเท่าไหร่ :cry:
ไปร้าน จักรยานที่คิดว่ารู้จัก ซี้ๆ ให้เขียนบิลขึ้นมา 1 ใบ
รายการอะไหล่แต่ละตัว ให้บวกเผื่อต่อไว้เยอะๆ
เช่น เบาะ ราคาขาย 500 ให้ตั้งไว้เลย 1200
เพราะพวกประกันมันชอบต่อ ราคามากกว่า 60 % ต่อรายการ
พวกนี้มันไม่ค่อยรู้ราคาอะไหล่จักรยานสักเท่าไหร่(นอกจากเจอคนตีราคาเล่นจักรยาน :lol: :lol: )
ให้คิดค่าซ่อมเฟรมด้วย เช่น ค่าทำสี หรือค่าดัดเฟรม
ส่วนล้อ ให้คิดค่าซ่อมด้วย เช่น ค่าดัดล้อ หรือ เปลี่ยนขอบล้อใหม่
ถ้าสงสัยหรือ ต้องการคำแนะนำโทรมาสอบถามได้ครับ 0891602828
ที่ดักยุงมหัศจรรย์กดเลยครับ

รับปรึกษาเรื่องทำสีจักรยาน จำหน่าย สี ทินเนอร์ น้ำมันสน ผลิตเอง ทำเอง ขายส่งและปลีก ในราคาพิเศษสำหรับชาวจักรยาน
ซามูไร 2 ล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxx
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand
Bike: เฟรสสัน ตราจรเข้
ตำแหน่ง: ทุกทีี่ท่อากาศดี

โพสต์ โดย ซามูไร 2 ล้อ »

K_Arch เขียน:ถามเฮียจุ่งกับป๋าพัดเลยไท เคลมไปเคลมมาระวังได้รถใหม่นะ :o เท่าที่รู้ก็ให้ร้านจักรยานแจ้งรายการซ่อมมา รวมยอดเป็นเท่าไหร่เดียวประกันก็ต่อรองมาเอง
ของป๋าพัดตอนนั้นให้นครไทยทำราคาให้
...อันนี้ต้องถามผู้ชำนาญตามนี้ครับ...
CYLE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813039454
ตำแหน่ง: Yannawa

โพสต์ โดย CYLE »

เสนอราคาอะไหล่ ค่าแรงทั้งหมดไปก่อนครับ ประกันมักจะงี่เง่าให้ถูกๆ ซึ่งก็เป็นปกติ ทนได้ก็ค่อยๆเจรจา ถ้ารำคาญก็ด่าแรงๆ

ขั้นต่อไปถ้าประกันคิดว่าราคาแพงเกินให้ ประกันเป็นฝ่ายหาอะไหล่มาให้ หาร้านซ่อมให้หรือจ่ายค่าแรงต่างหาก

ประกันเก็บเงินจากความเสี่ยงอยู่แล้วจะมาอ้างไม่ได้หรอกว่าอะไหล่เราเก่า เก่าแล้วรถประกันคุณชนทำไม

ลองดูครับเดินเต็มที่แล้วจะได้รู้อะไรดีๆอีก

โค้ด: เลือกทั้งหมด

คนพูดโกหก  ไม่ทำชั่วอย่างอื่นไม่มี
Suriyan
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ คำแนะนำ ของพี่iamskirt และ พี่CYLE มากๆครับ

ขอบคุณพี่มืด พี่ยุทธด้วยครับ ;)

pranorm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812788748
team: คนขี่เสือ
Bike: สับถังเก่าๆ (ก้บจักรยานเน่าๆ อีกโหลหนึ่ง)

โพสต์ โดย pranorm »

K_Arch เขียน:ถามเฮียจุ่งกับป๋าพัดเลยไท เคลมไปเคลมมาระวังได้รถใหม่นะ :o เท่าที่รู้ก็ให้ร้านจักรยานแจ้งรายการซ่อมมา รวมยอดเป็นเท่าไหร่เดียวประกันก็ต่อรองมาเอง
พี่ว่าตามพีุ่ยุทธ ครับ รถยนต์ให้อู่ตีราคา จักรยาน มันก็ต้องร้านจักรยาน ตีราคาซิ
วันที่เราหยุดคิด....นั่นคือวันที่เราคิดได้

แม้ซักวันถึงวันต้องสิ้นใจ...ขอสูดกลิ่นลมสุดท้าย...รังเคยนอน
jjaxx
สมาชิก
สมาชิก
Bike: CERVELO S5

โพสต์ โดย jjaxx »

ขออนุญาตถามต่อครับ จักรยานผมเองและรถผมเอง ขับเองและทับจักรยานตัวเอง ทำไงครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”