ThaiMTB.com

วันเวลาปัจจุบัน 26 พ.ย. 2014, 03:31

* เข้าสู่ระบบ    * สมัครสมาชิก * FAQ

กลับไปยังกระทู้  [ 12 โพสต์ ]  หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » ข่าวสารและกิจกรรมการปั่น » พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
เจ้าของ ข้อความ
  24 ก.พ. 2012, 22:41 
      ข้อมูลส่วนตัว  
ภาพประจำตัวสมาชิก

team: All Team
Bike: เก่าๆ

สถิติออนไลน์: 27d 20h 18m 13s
อยากถามผู้ที่เคยใช้เป้น้ำDuter ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อไหล่ไหมเวลาปั่นนาน160 kmขึ้นไป
ใส่แล้วร้อน หรือระบายอากาศดีไหม
ขอบคุณครับ :geek: :ugeek:

24 ก.พ. 2012, 23:46 

Images: 0
Bike: KONA, Focus, Bianchi, Panasonic, TokyoBike

สถิติออนไลน์: 135d 6h 30m 52s
ใช้อยู่ครับ แต่ผมใช้เฉพาะเวลาขี่เสือภูเขาลงแทรค ซึ่งไม่ได้ปั่นไกลขนาด 100 กว่ากิโล ส่วนใหญ่ขี่กันก็ 3-40 กิโลเท่านั้น

การระบายอากาศดีครับ ไม่ร้อนเท่าไหร่ หรือผมขี่ในป่ามันไม่ร้อนอยู่แล้ว :lol: :lol:

แต่ก็หนักเอาเรื่องนะ เวลาใส่น้ำลงไป 2-3 ลิตร ลองนึกถึงน้ำหนักของน้ำอัดลม 1.25 ลิตร 2 ขวด ดูก็แล้วกัน

แต่พอใส่ลงในเป้มันกระจายน้ำหนักได้ดี ทำให้ไม่กดไหล่มาก

ถ้าขี่ Touring แนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ที่ตัวรถดีกว่า 2-3 ขวดว่าไป สะดวกกว่า สบายตัวกว่า...

26 ก.พ. 2012, 10:33 

Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

สถิติออนไลน์: 46d 6h 9m 37s
Rocky_Game เขียน:
ใช้อยู่ครับ แต่ผมใช้เฉพาะเวลาขี่เสือภูเขาลงแทรค ซึ่งไม่ได้ปั่นไกลขนาด 100 กว่ากิโล ส่วนใหญ่ขี่กันก็ 3-40 กิโลเท่านั้น

การระบายอากาศดีครับ ไม่ร้อนเท่าไหร่ หรือผมขี่ในป่ามันไม่ร้อนอยู่แล้ว :lol: :lol:

แต่ก็หนักเอาเรื่องนะ เวลาใส่น้ำลงไป 2-3 ลิตร ลองนึกถึงน้ำหนักของน้ำอัดลม 1.25 ลิตร 2 ขวด ดูก็แล้วกัน

แต่พอใส่ลงในเป้มันกระจายน้ำหนักได้ดี ทำให้ไม่กดไหล่มาก

ถ้าขี่ Touring แนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ที่ตัวรถดีกว่า 2-3 ขวดว่าไป สะดวกกว่า สบายตัวกว่า...

.....ตามนั้น ขอเสริมอีกนิดเป้น้ำ deuter มีสองแบบ แบบราคาถูกจะเป็นช่องระบายอากาศ
แบบราคาสูงจะเป็น ตาข่ายทั้งแผ่นหลัง แต่ที่สำคัญถุงน้ำ ต้องเลืองแบบไม่มีกลิ่นติดค้าง ผมใช้ Camelbak ก็ Okay แต่มีอีกยี่ห้อหนึ่ง จำซื้อไม่ได้ มีเพื่อนสมาชิกเอามาขายเป็นช่วงๆ ตัวนั้นก็ work :mrgreen: :mrgreen:

26 ก.พ. 2012, 14:29 

team: All Team

สถิติออนไลน์: 27d 20h 18m 13s
ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ

27 ก.พ. 2012, 10:41 

team: Bike2Work
Bike: Strida LT

สถิติออนไลน์: 40d 12h 36m 11s
ผมเคยรถล้มเอาหลังลง...ถ้าตอนนั้นมีเป้น้ำคงช่วยบรรเทาได้...นี่ก็เลยกะจะหามาใช้สักใบหมือนกันครับ...

27 ก.พ. 2012, 13:21 

Tel: 0894778959
team: bikejoy
Bike: ,merida bianchi sdmprd

สถิติออนไลน์: 37d 1h 32m 14s
Inlovebike_ja เขียน:
อยากถามผู้ที่เคยใช้เป้น้ำDuter ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อไหล่ไหมเวลาปั่นนาน160 kmขึ้นไป
ใส่แล้วร้อน หรือระบายอากาศดีไหม
ขอบคุณครับ :geek: :ugeek:

[/size]เป้น้ำมีข้อดีและข้อเสีย คือหยิบใช้ง่าย ข้อเสียคือเป็นเชื้อรารักษายาก :evil:

29 ก.พ. 2012, 20:02 

Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

สถิติออนไลน์: 46d 6h 9m 37s
วีธีเก็บ...... ไม่ให้ขึ่นรา..... ต้องเก็บไว้ในช่องแข็งตู้เย็น ครับ :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:

02 มี.ค. 2012, 19:24 

Tel: 0891603217
team: บ่อวิน'ศรีราชา / "ฮอบบี้ไบค์ บ่อวิน"
Bike: GIANT XtC

สถิติออนไลน์: 72d 19h 23m 47s
ผมใช้เป้ เฉพาะในเทรค สะดวกมากๆไม่ร้อนอย่างที่คิดครับ :D

04 มี.ค. 2012, 10:02 

Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ

สถิติออนไลน์: 69d 19h 26m 31s
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นเล็กน้อย

คิดเห็นแตกต่าง ขอโทษด้วย

ผมไม่ชอบใช้เป้น้ำเลยครับ รู้สึกรำคาญตัวอย่างที่สุด ยิ่งขี่นานยิ่งรำคาญ
- ถ้าขี่ไกล ทัวริ่ง ใช้กระติกติดรถน่าจะสบายกว่า ไม่มีสิ่งของมารั้งหัวไหล่เราไว้

การใช้เป้น้ำจะมีประโยชน์ใน 2 ด้าน
1 ใช้บรรจุน้ำดื่ม
2 ใช้เก็บสิ่งของเล็กๆ น้อยๆ
เหมาะสำหรับการขีท่องเที่ยวสั้นๆ จอดบ่อยๆ ท่องเที่ยว ถ่ายรูปเล่น ฯลฯ

อีกกรณีหนึ่งคือไปกับรถจักรยานเช่า การใช้เป้หลังจะสะดวกมากครับ

04 มี.ค. 2012, 23:00 

Tel: 0858118083
team: MUSLIM KLONGTAKIAN BIKE CLUB (M.K.B.C.) อยุธยา
Bike: SCOTT AFD503

สถิติออนไลน์: 34d 17h 5m 7s
ถ้าปั่น100โลอัพไม่แนะนำให้ใช้ครับ ร้อนหลังและเมื้อยเคยมาแล้วเส้นทาง อยุธยา-อำเภอแสวงหา
แนะนำซื้อน้ำตาม711ดีกว่าครับ

http://www.facebook.com/pages/Muslim-Kl ... 02?fref=ts

11 มี.ค. 2012, 12:09 

Tel: 00000
team: อิสระ

สถิติออนไลน์: 4d 10h 19m 25s
เคยใช้ค่ะ แต่ไม่ใช่ยี่ห้อนี้ ขี่ 100 ร้อยโลขึ้นไปเหมือนกันค่ะ ดีตรงจะกินเมื่อไรก็ได้ ไม่ต้องก้มหยิบยิ่งเวลาไปร่วมทริปด้วยไม่เสียเวลา และไม่อันตรายด้วย ข้อเสียก็มีตรงเมื่อยไหล่หน่อย ก็จะพยายามไม่ใส่น้ำเต็มจะได้ไม่หนัก ส่วรเรื่องร้อนไม่ค่อยร้อนเพราะมีที่ระบายอากาศค่ะ มีเพื่อนร่วมทริปก้มลงหยิบขวดน้ำแล้วไปเกื่ยวกันล้ม ก็เลยหันมาใช้เป้ค่ะลดความเสียง :mrgreen:

31 พ.ค. 2012, 23:08 

Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike

สถิติออนไลน์: 3d 10s
เพิ่งซื้อ deuter Cross Air EXP รุ่น 2009-2010 มั้ง ตอบโจทย์ผมมากเลยครับสำหรับการปั่นมาทำงานหน้าฝน จุเยอะ เย็นสบาย ใส่เดิน 4km ก็ไม่เกะกะอะไร แต่ถ้าวิ่งมันจะหน่วงๆหน่อย มันมีที่กันฝนและโคลนด้วย คุ้มมากเลย ตอนนี้ SALE ที่ศูนย์ฯสิริกิติ

ของเดิมใช้ Giant 2L มันเล็กใส่เสื้อผ้าและอาหารได้น้อยไปหน่อย เลยต้องมีกระเป๋เชือกห้อยเพิ่ม เกะกะพะรุงพะรัง แต่ก็จบทริป 155km ได้อย่างไม่มีปัญหา

เหตุผลที่ผมใช้เป้น้ำเพราะผมปั่นทุกวันบนถนนในสภาพการจราจรคับคั่งระยะทาง 20km ต่อเที่ยว ต้องจิบน้ำบ่อยๆและต้องควบคุมรถด้วยสองมือตลอดเวลาครับ
ไม่ต้องหยิบขวดขับมือเดียวและไม่ต้องเสียเวลาหยุดกินน้ำด้วย

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้  [ 12 โพสต์ ]  หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » ข่าวสารและกิจกรรมการปั่น » พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน