ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
mtb24
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805565441
Bike: basso

Re: ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

โพสต์ โดย mtb24 »

คนที่ยึดติดกับวัตถุมากเกินไป มักจะเครียดง่าย ความสามารถในการสัมผัสอันอบอุ่นมิตรภาพมักจะน้อย
ชีวิตเขาก็น่าสงสารเหมือนกัน แตกต่างกันไปตามวิถีชีวิตของแต่ละคน
ถ้าเขาไม่อยากคบกับเรา ทำไมเราต้องแคร์ด้วย
คนที่อยากคบกับเรายังมีอีกเยอะ
อย่างที่คุณ เสือ Spectrum ว่า "อย่าไปคิดมากให้ปวดสมองเลยครับ"
รูปประจำตัวสมาชิก
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

Re: ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

โพสต์ โดย BOY PNT »

จักรยานที่แพงคือจักรยานที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ขี่
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
headman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890527404
Bike: challenger matrix 2.4 Green

โพสต์ โดย headman »

เห็นพี่โพส อย่างนี้แล้วก็อดตอบไม่ได้ครับ
ผมเจออยู่ 1 ร้านครับ แถวๆ ย่านบางแสนน่ะครับ ร้านก็ใหญ่อยู่นะครับ แต่การตอนรับนี้สิ ไม่ไหวเลยครับ
วันนั้นผมใส่ชุด นักเรียน ขี่ 500ดี ไปที่ร้านพี่เค้า จะไปหาหมวกใหม่
แทนที่พี่เค้าจะมาถาม ว่า น้องจะเอาอะไรหรือ ยังไง ไม่มีเลยครับ แถมยังทำท่าเหมือนผมเป้นคนไม่มันตังค์อีก
เข้าครั้งเดียวเป็นจบครับ แล้วครั้งนั้นผมก็ไม่ซื้ออะไรมาด้วยครับ
ก็ ถ้าพี่ๆ คนไหนจะไปเข้าร้านนั้น ผมขอให้พี่พิจารณาร้านอื่นดีกว่าครับ ถึงฝีมือช่างจะแน่ แต่บริการมันแย่ ก็ไม่เอานะครับ
ขอโทษครับที่เข้ามาบ่น ผมเห้นกระทุ้ที่ตั้งไว้แล้วมันโมโหหน่อยๆ น่ะครับ :lol: :lol:
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

คนไทยบ้ายี่ห้อ บ้าแบรนด์ ของแพง ต้องดี มีทุกหย่อมหญ้า ไม่ผิด
คนขายเลยเป็นซะยังงี้ วิธีเลือกซื้อ ของจักรยาน ถามแพงๆไว้ก่อน แล้วค่อยลดระดับลงมา
ตามงบเราครับ ถ้าเลือกถูกไปก่อนถามไปก่อน จะเสียรังวัดเปล่า คนไทยต้องกร่างครับ ไม่กร่างไม่แยแส คือต้องโวยนั่นละ
สอบถาม รูดบัตรได้ไหมเพ่ จริง บัตรเดบิตก็เบ่งได้ครับถ้าจะเบ่ง
ถ้าจ่ายเงินสดละลดเท่าไร จ่ายเครดิต เท่าไร ผ่อนได้มะ ประมาณนี้ถามเอาข้อมูล แล้วก็จากไป หรือถ้าจะซื้อจริงๆก็ค้นกรุเลย
เช่นถุงมือ ผมจะเอา แบบเต็มมือ ผมก็ค้น เสาะหา จนได้ มาคู่นึง เอามาใช้งานได้ดี เยอะแยะครับ เพราะสินค้าเกี่ยวกับกีฬามันต้อง
ตรง specification กับร่างกายเรา ถ้าส่งเดชขายก็อย่าไปถามเขาเลยน่าเบื่อ
kbcowboy97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA, Gary Fisher Marlin 09

โพสต์ โดย kbcowboy97 »

อย่าไปแคร์กับเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยครับพี่ ร้านอื่นที่ดี ๆ ก็มีเยอะแยะ
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

ไม่ต้องไปแคร์ เรามีปั่นแบบนี้ ได้ออกกำลังกาย จะไปสนใจทำไม เค้าไม่บริการเรา ก็ไม่ต้องไปใช้ เราเป็นลูกค้า เราเลือกร้านที่เต็มใจบริการเราได้ ถ้าคุณไปสนใจเรื่องแค่นี้ มีหวังคุณไม่ได้ปั่นกันพอดี
หมู service
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815579783
team: ไม่มี
Bike: เสือหมอบ marushi

โพสต์ โดย หมู service »

ผมก็เคยเจอกับตัวเองนานมาแล้วครับมีเสือภูเขาโครโมเก่าญี่ปุ่นคันแรก เกียร์เข้าได้มั่งไม่ได้มั่งอุสาห์ขี่ไปที่ร้านใหญ่เพื่อจะให้เค้าตั้งเกียร์ให้ ก็บอกอาการเค้าไปเค้าบอกว่าตั้งไม่ได้หรอกต้องเปลี่ยนใหม่ สมัยนั้นอะไหล่ก็แพงเปลี่ยนตีนผีก็เกือบจะซื้อได้ทั้งคันแล้วผมก็เลยยังไม่เปลี่ยน ก็ทนขี่ไปอย่างนั้นแหละขี่เฉพาะเกียร์ที่ใช้ได้ พอมาวันนึงได้มาเปิดร้านจักรยานกับเพื่อน ผมจบปวช.ช่างยนต์มาก็เลยศึกษาการซ่อมจักรยานเอง ซื้อเครื่องมือมาหัดซ่อมเองจนซ่อมได้หมดก็เลยลองเอาจักรยานตัวเองที่ช่างเค้าว่าซ่อมไม่ได้มาลองซ่อมดู มันก็ใช้งานได้ปกติแค่ตั้งเกียร์ไม่ถึง5นาที นึกในใจมันอะไรกันหลอกให้เราขี่แบบนี้มาตั้งหลายปี ผมถึงมาเข้าใจแบบเดียวกับคุณที่เค้าเห็นว่ารถเราเก่าถึงไม่สนใจ พอตอนนี้ผมเปิดร้านเองผมจึงไม่เกี่ยงรถถูกรถแพง ผมกลับเห็นว่าคนที่เค้าขี่รถถูกกลับมีอัธยาศัยดีซะอีกเวลาเราซ่อมให้เค้าเสร็จเค้ารู้สึกดีใจและมีความสุขมากทำให้เรารู้สึกดีไปด้วยที่ได้ช่วยเค้า ลูกค้าก็เหมือนคนป่วยแหละครับรถเป็นอะไรก็ไม่สบายใจแต่พอหายแล้วก็แฮปปี้
ร้านหมูเซอร์วิสไบค์ นนทบุรี ซ่อมจักรยานทุกชนิดhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=330745
แผนที่ร้านhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=507014
ID LINE muservice
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

ทุกสิ่งอยู่ที่ใจครับ ..เลือกในแบบที่เหมาะสมกับไลฟ์สไตล์ของตัวเรา พอใจยินดีกับสิ่งที่เรามี แล้วปั่นจักรยานของเราต่อไปอย่างมีความสุขครับ :P
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
kerokingdom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 034-845-575-91
team: ข้ามาคันเดียว
Bike: FUJI
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kerokingdom »

ผมก็เคยเจอแผมเข้าแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้ เคยไปออกทริปกับหลายกลุ่ม พวกที่คุนด้วยกับเจ้าของจักรยานแพงๆ ส่วนมากจะเป็นคนทำงาน(ที่ผมเจอจะเป็นคนทำงานระดับผู้บริหารนะ) เขาคงหวังผลในเรื่องธุรกิจด้วยกระมังจึงเป็นอย่างนั้น สุดท้ายผมไปสนทนากับคนวัยเกษียณ พวกนี้ไม่คิดอะไรแล้วใช้ชีวิตที่เหลือให้มีความสุขจึงไม่แบ่งแยก ชนชั้นทางฐานะ ให้การต้อนรับคนปั่นด้วยกันเป็นอย่างดี เป็นเรื่องธรรมดาของสังคมทุนนิยม คิดมากเครียดเปล่าครับ
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

เคยได้ยินว่า เบสิคสำคัญของการขับขี่ยานพาหนะที่อินตาระเดีย คือ การบีบแตร กดกริ่ง
ดังนั้นการจราจรบนถนนในประเทศนั้นจะอื้ออึงไปด้วยเสียงนานาชนิด

แต่ผมคิดว่า สำหรับเมืองไทย เบสิคสำคัญยิ่งยวดของการปั่นจักรยานรวมทั้งพาหนะอื่นๆ ด้วย คือ "การยิ้ม" ครับ
ยิ้มเป็นสิ่งที่ทำง่ายท่ีสุด ไม่ต้องปล่อยแฮนด์ ไม่ต้องพูด
เพียงแค่ "ส่งยิ้มให้กันและกัน ช่วยสร้างสังคมของเราให้น่าอยู่ครับ" ;)

พูดแบบนี้ดูดีจังเลยนะครับ :D :D :D

ป.ล. แต่ถ้าคลุมหน้าเป็นไอ้โมงตอนแดดเปรี้ยงๆ ทำงัยดีล่ะครับ หรือว่า....."เป็นขบวนการพยักหน้าก็ดีนะ" :lol: :lol: :lol:

bikeblur
ขาประจำ
ขาประจำ
team: - - -
Bike: 2 ล้อ เบรคมือ

โพสต์ โดย bikeblur »

ผมว่าเจ้าของร้านที่เป็นแบบคุณบอกมา เค้ากำลังทำร้ายตัวเองทางตรงเลยนะนี่

โอเค ถ้าเค้าตั้งร้าน ทำเล หรือเลือกกลุ่มลูกค้าคนมีสตางค์เล่นของแพง ๆ เน้นขายของดี ๆ โดยเฉพาะ ก็ทำไปเถอะ

ทำตลาดจับกลุ่มคนมีสตังค์ไปเลย

...แต่ถ้าขายแบบทั่ว ๆ ไปแล้วมาเลือกปฏิบัติกับลูกค้า ในฐานะลูกค้า คุณก็เลือกได้ไม่ต้องไปใช้บริการอีก

ผมว่ายังมีอีกหลายร้านที่เค้าอยากขายของ ให้กับคนทุก ๆ กลุ่ม อยู่นะ

--------- คิดแบบซื่อ ๆ เรื่องที่เกิดขึ้นกับคุณ
ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาของคนเราครับ ซึ่งคนเราถ้ามีหัวการค้าจริง ๆ ไม่น่าจะทำแบบนี้

รถถูก หรือแพง อุปกรณ์ โปร หรือเบสิก อยู่ที่ใจของเราจริง ๆ ถ้าพอก็พอ

แถวบ้านผมมีฝรั่งมาอาศัยอยู่บ้าง แต่ตลกดีที่เห็นฝรั่งขี่ turbo coppi LA หรือจักรยานมือสอง เยอะมากพอควร

ในขณะที่เราเอง อยากได้ของนอกวุ้ย

แต่จากประสบการณ์ เวลาอยู่บนถนนจริง ผมเชื่อว่ายังไง ๆ ความปลอดภัย สำคัญที่สุดครับ

เพราะไม่ว่าจะเจ๋ง หรือธรรมดาแค่ไหน ถ้าเจอรถเมล์ รถบรรทุก ทับ ก็ผลลัพธ์ไม่ต่างกัน

อย่างดีก็ได้มาขึ้นเว็บให้คนไว้อาลัย //// rest in peace นะ อะไรทำนองนี้
ขี่จักรยาน = 1 ในวิธีการใช้ชีวิตแบบ slow life
test600
ขาประจำ
ขาประจำ
team: no team
Bike: Marushi
ตำแหน่ง: Nakhon Pathom

โพสต์ โดย test600 »

ครับ แต่ไงที่ผมพบเจอมาก็เน้นขายของแพงๆ ก่อนอยู่แล้ว อยากให้ปฏิบัติเท่ากันบ้าง

มันก็เหมือนคอมพิวเตอร์จ้องจะขายแต่ของแพงๆ ก็เจ๊งลูกเดียว

เปรียบเทียบกันคนงบน้อยๆ ก็อยากแต่งรถบ้าง เพิ่มอะหลั่ยบ้าง

ร้านที่ผมเพิ่งเจอดีๆ มาก็คือ เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม ครับ เพราะรู้จักกัน บ้านเคยอยู่ใกล้ๆ กัน *0* พูดจาดี อัธยาศัยดีครับ ให้ความรู้เยอะ

แต่บางร้านก็แทบหมดความรู้สึกในการซื้อของครับ ไม่ค่อยสนใจลูกค้า ผมเคยไปกับน้า โอ้วว บริการขั้นเทพ พอไปคนเดียว ...... (อย่างที่คิดแหละครับ เพราะผมเป็นเด็กหรือเปล่า???)

ขอบคุณครับ

:D :D
> > รถไม่แรงไม่ต้องอาย.. สุขภาพที่ดี คือสิ่งที่น่าชื่นชม.. ^^ < <
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB - ROAD BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somchaitu »

BOY PNT เขียน:จักรยานที่แพงคือจักรยานที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ขี่
/\
เห็นด้วย ๆ แต่มีคนแบบนี้หรือครับ

ผมใช้จักรยานไม่มีซื่อ (DYNO ใครรู้จักบ้าง) ลูกซื้อให้ 2800 บาทขี่มา 11 เดือน
อาทิตย์ละ 4-5 วัน ตอนนี้สนุกกับมัน แต่ไม่เคยออกทริบกะกลุ่มไหน ก็เพราะใช้รถระดับนี้
จะออกสังคมก็อายเหมือนกัน

http://www.iamboon.bloggang.com
Do You Hear The People Sing....
panom_cat
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย panom_cat »

จักรยานที่คุณปั่น จะถูก จะแพง จะสวยหรือไม่สวย ไม่สำคัญ จิตใจที่รักการปั่น สำคัญกว่า
phanu phongdee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีสังกัด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
Bike: LA XT920,จักรยานพับ
ตำแหน่ง: บ้านริมคลอง วัดศรีวารีน้อย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phanu phongdee »

somchaitu เขียน:
BOY PNT เขียน:จักรยานที่แพงคือจักรยานที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ขี่
/\
เห็นด้วย ๆ แต่มีคนแบบนี้หรือครับ

ผมใช้จักรยานไม่มีซื่อ (DYNO ใครรู้จักบ้าง) ลูกซื้อให้ 2800 บาทขี่มา 11 เดือน
อาทิตย์ละ 4-5 วัน ตอนนี้สนุกกับมัน แต่ไม่เคยออกทริบกะกลุ่มไหน ก็เพราะใช้รถระดับนี้
จะออกสังคมก็อายเหมือนกัน
+ ผมใช้LA อยู่คันที่3แล้วสำหรับภูเขา
ก็เคยมีขี่สวนกันก็ทักได้ดีพอลองเข้าไปใกล้ๆพวกถามใช้LAหรือพี่ซักพักก็อัดหนีไปเรื่อยๆ
อ้าวกรูผิดด้วยหรือวะนั่นหลังจากนั้นเวลาสวนน้องคนนั้นก็ไม่เคยสนใจอีกเลย
(ของเราทำไปทำมาก็หลักหมื่นแก่ๆ)แตที่น้องเค้าขี่ชำเลืองทีเดียวก็รู้
Merida????แค่แปดพัน ดันแบ่งชั้นซะแล้ว
ผมวิ่งยาวๆทั้งเดี่ยวทั้งกลุ่มร้อยกิโล
ทุกวันนี้ก็มีความสุขดีครับ บางทีขี่ๆไปเจอรุ่นลุงเหมือนกัน
กลางทางคุยกัน ชวนกันลุยทางมันส์ๆ รถก็สภาพขี่ได้บันใดงอกแงก
หมวกก็ซื้อต่อมาสองร้อย ตัวรถสนิมเพียบสรุปมีนัดกันออกเรื่อยๆ
ล่าสุดคุณพี่บอกมีลูกหลานจบมาใหม่ๆบอกนะ..จะเอาเข้างานรัฐ....
เงินเดือนหมื่นกว่าๆ+อย่างอื่นอีก ล่าสุดแกชวนไปบ้านก็เลยไปเพราะต้องขี่กลับทางนั้นก็เลยรู้ว่า
คนที่เพิ่งคบน๊ะรถมันธรรมดาจนถึงกับเก่ามากกกกก...แต่คนไม่ธรรมดา
เสียดายลูกเรากว่าจะจบอีกหลายปี...
ขี่ไปเถอะครับรถเราเงินเรา มีความสุขกับมันก็พอ..บางทีมีโอกาส
เจอกับคนที่ให้โอกาส...อยากจะให้ลูกจบไว้ๆอยู่เนี้ย....
นี่แกก็ยังโทรมาชวนเรื่อยๆ:lol: :lol: :lol:
ลา บางน้ำจืด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”