ThaiMTB.com

วันเวลาปัจจุบัน 23 ต.ค. 2014, 10:43

* เข้าสู่ระบบ    * สมัครสมาชิก * FAQ

กลับไปยังกระทู้  [ 33 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » ข่าวสารและกิจกรรมการปั่น » พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
เจ้าของ ข้อความ
  30 ส.ค. 2011, 14:57 
      ข้อมูลส่วนตัว  
ภาพประจำตัวสมาชิก

team: no team
Bike: Marushi

สถิติออนไลน์: 27d 23h 48m 49s
จริงๆ แรกเริ่มเดิมที เมื่อสัก 6-7 ปี ผมก็ซื้อจักรยานแบบธรรมดาคันละประมาณไม่ถึง 1000 มาปั่นเล่นๆ ออกกำลังกาย
พอปั่นไปได้สักพัก ทีนี้ก็เลยลองไปปั่นรวมกับชมรมที่เขาปั่นกันทุกวันหยุด
ก็ได้เจอรถแต่ละคันนี่ อืม...สุดยอดมาก รถผมคงได้ราคาแค่ล้อเขากระมัง อิอิ..
จากนั้นพอปั่นไปได้สัก 1 ปีก็เลยซื้อจักรยาน LA SP มา 1 คัน ประมาณ 6000 บาท (มีงบเท่านี้ T_T)
ก็ปั่นๆ ถูกใจมาก แต่เมื่อก่อนยังไม่รู้การเลือกซื้อ ไม่ได้คำนวณความสูงนั่นนี่ พอปั่นไปๆ ก็อยากจะอัพเกรดบ้างนิดหน่อย (ติดไมล์, เปลี่ยนแฮนด์) ก็เลยไปที่ร้านจักรยานแถวบ้าน
แต่กิริยาของเขาที่ต้อนรับนั้น ทุกครั้งที่ไปก็ดูเหมือนจะไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ กลับให้ความใส่ใจแต่ลูกค้าที่มีจักรยานแพงๆ หมื่นอัพ (ที่ได้พบเจอมา 2-3 ร้าน เป็นแบบนี้ทุกร้านครับ ^^)

ความคิดของผมนะครับ ในวงสังคมการขี่จักรยาน ใครที่มีรถแพง, สวยก็จะมีหน้ามีตา เจ้าของร้านจักรยานก็จะให้ความสนใจมากกว่า จักรยานถูกๆ ใช่มั้ยครับ??
แล้วคนที่มีรถแบบนั้นก็ชอบมองด้วยหางตากับคนที่มีรถจักรยานราคาถูกๆ ของคนอื่น???

ขอบคุณครับ

ปล. นี่คือความคิดของส่วนตัวที่พบเจอมานะครับ อาจจะไม่ตรงใจทุกท่าน หรือทำให้ทุกท่านลำบากใจก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ^^

:D :D :D

30 ส.ค. 2011, 15:25 

Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

สถิติออนไลน์: 93d 22h 43m 37s
อย่าไปคิดมากให้ปวดสมองเลยครับ

เอาเป็นว่าคุณมีความชอบแบบใหนดีกว่า

สังคมจักรยานก็คล้ายๆ สังคมอื่นๆ กลุ่มมอเตอร์ไซด์ฮาเล่ย์เขาก็คงไม่ค่อยอยากมองหรือสะดวกให้ Honda Wave มาเข้ากลุ่มสักเท่าไร ทั้งๆ ที่เวลาเอาไปขับรอบประเทศไทยก็มีคนใช้ Honda Wave ทำได้มาแล้วเหมือนกัน

จักรยานก็เป็นแบบเดียวกันครับ

เลือกกลุ่มให้ถูกเท่านั้นเอง

บางคนปั่นฯ จักรยานเพื่อออกกำลังกาย เพื่อปั่นฯ ท่องเที่ยว จักรยานถูกหรือแพงไปด้วยกันได้หมด ผมก็ใช้จักรยานคันละ 5 - 6 พันเหมือนกัน แถมพี่ที่ผมปั่นฯ ด้วยก็ใช้จักรยานตัวถังคาร์บอนคันละแสนกว่า เพื่อนบางคนใช้จักรยานคันละหมื่นกว่า บางคนใช้จักรยานคันละสามหมื่นกว่า ก็ไปด้วยกันได้อย่างสนุกสนาน ถ้าไม่รังเกียจเรื่องรถถูกรถแพง

บางกลุ่มเขาชอบใช้จักรยานใหม่ๆ ราคาสูงๆ ถ้าคุณไปปั่นฯ ด้วยแล้วไม่สบายใจก็เลือกปั่นฯ กับกลุ่มอื่นครับ

ทุกคนมีอิสระเสรีทางความคิด เลือกคิดและทำให้ถูกทางเราก็จะพบกับความสบายใจครับ

เรื่องร้านจักรยานเป็นธรรมดาอีกเหมือนกันที่เขาจะเลือกบริการแต่รถแพงๆ เพราะจะได้ค่าซ่อม ค่าอะไหล่มากกว่าจักรยานราคาถูกครับ วิธีแก้ปัญหาคือหัดซ่อมเองหรือไม่ก็หาร้านที่เข้าได้กับระดับจักรยานของเรา ยังมีช่างเก่งๆ อีกหลายท่านที่เปิดร้านเล็กๆ ซ่อมจักรยานโดยไม่เลือกว่าราคาถูกหรือแพง ขอให้มีเงินจ่ายค่าซ่อมก็พอแล้ว หาร้านแบบนี้ให้เจอคุณก็สบายอีกเหมือนกันครับ

หาสถานที่ปั่นฯ / กลุ่มปั่นฯ / ร้านซ่อม ให้ถูกกับอัธยาศัยเราเจอ

แค่นี้ก็พอแล้วละครับ

30 ส.ค. 2011, 15:46 

Bike: CHEVROLET FD207R-Y

สถิติออนไลน์: 7d 13h 55m 51s
อย่าคิดมากไปเลยครับ
ปัจจุบันนี้ ที่ผมใช้อยู่ก็ LA spark ราคาไม่เกิน 3000 บาท ถูกกว่าของคุณ test 600 อีก
รถคันนี้ที่บ้านนอกไม่มีคนปั่น ผมเลยเอามาปั่นที่อยุธยาครับ หุหุ คุ้มสุดคุ้ม แล้วล่ะครับ ได้สุขภาพดี ด้วยต้นทุนต่ำ
เวลาผม ไปปั่น เจอเพื่อนนักปั่นก็ทักทายตลอด ไปเจอทั้งคนทักแบบไม่ถือตัวก็มี แบบเมินเหมือนเราเป็นหมาก็มี
แต่อย่างว่าล่ะครับ ผมมาปั่นเพื่อสุขภาพของผม ไม่ได้มาอวดจักรยานครับ
ล่าสุด LA คันนี้พาผมออกทริป 95 Km มาแล้วครับ กำลังหาทางออกทริป ระยะทาง 200 Km อยู่ครับ

ไฟล์แนป:
คำอธิบาย: LA spark ของผมครับ
IMG_20110710_095905 (Small).jpg
IMG_20110710_095905 (Small).jpg [ 85.39 KiB | เปิดดู 929 ครั้ง ]
  30 ส.ค. 2011, 15:47 

Tel: 086 7687188

สถิติออนไลน์: 35d 22h 24m 22s
อย่าไปใส่ใจครับ เอาแบบสบายใจเราดีกว่า
ด้วยเหตุนี้หรือเปล่าไม่รู้ ผมจึงชอบปั่นคนเดียว :) หาร้านซ่อมแบบธรรมดาๆ อันใหนทำเองได้ก็ทำเอง
ก็เคยเจอแบบนี้มาเหมือนกัน...ช่างเค้าเถอะ :) :)

30 ส.ค. 2011, 16:34 

Tel: 0800559082
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ ,Pegasus จักรยานทัวริ่ง ทำเป็นจักรยานไฟฟ้า , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Coyote Speed เสือหมอบเหล็กถ้วยคอฝัง

สถิติออนไลน์: 52d 14h 44m 5s
ผมปั่นเสือหมอบเหล็กจากเจริญนคร เพื่อไปสะพานใหม่ ติดไฟแดงที่แยกราชประสงค์ มีฝรั่งนักทำสารคดีปั่นจักรยานราคาแพง ติดไปแดงด้วยกัน เขายกกล้องวิดีโอขอถ่ายและสัมภาษณ์ผมสั้นๆ จึงให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับการปั่นของผมไป 2 นาที ก็เลยคิดว่าฝรั่งนักปั่นชอบทักทายคนไทยทุกคน

ที่ไหนได้ หลังจากนั้น 2 ปี ผมไปติดไฟแดงแยกวัดราชนัดดา ฝรั่งตัวผอมนักปั่น ติดไฟแดงด้วยกัน ผมยิ้มให้เขาแล้วทัก Hello

นายคนนี้กลายเป้นคนหูหนวกขึ้นทันที มองผมสีหน้าเฉยเมย แล้วหันไปอีกทาง

น่าน้อยใจจัง

แต่วันที่ 10 กรฎาคม ที่ผ่านมา หลังจากกลับจากช่วยโบกรถ งานแข่งกรุงเทพไตรกีฬาที่สะพานพระรามแปดแล้ว

ผมปั่นมาที่สวนลุมพินีโดยบรรทุกจักรยานพับมาด้วย เพื่อมาปั่นจักรยานกับผู้หญิงที่คบกัน

จึงแวะมาดื่มน้ำที่เต้นท์ของชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ พอดีมีฝรั่งคนหนึ่งเขาจูงจักรยานมาขอให้ช่วย เพราะจักรยานเหล็ก 24 นิ้วของเขา บังโคลนเบียดล้อ

ผมแทบไม่เชื่อสายตาตัวเองว่า ฝรั่งที่ค่าเงินแพงกว่าบ้านเรา ปั่นจักรยานเหล็กยี่ห้อจีน สนิมกินด้วยเหรอนี่ สงสัยไปยืมใครมาปั่นมั้ง

จึงช่วยไขน็อตเลื่อนบังโคลนให้ห่างล้อ พร้อมกับสมาชิกของชมรมอีกท่านที่มาช่วย

ตั้งแต่นั้นมา จึงได้ข้อสรุปว่า ควรเลือกร้านจักรยานหรือเลือกทักทายชาวจักรยานหน่อยดีกว่า

สมาชิกท่านนี้อยู่แถวไหนล่ะ ผมจะแนะนำร้านที่ดูแลลูกค้าดีๆให้นะ

30 ส.ค. 2011, 17:00 

Tel: 0891336213
team: แก๊งลูกหมูบางแสน ชลบุรี
Bike: CHEVROLET FD 207, STOLEN 2012 STEREO, LOUIS GARNEAU LGS-RSR2

สถิติออนไลน์: 5d 9h 22m 41s
ส่วนตัวผมน๊ะครับผมชอบมองจักรยานเก่าๆครับ จักรยานแพงๆไม่มองเพราะมองไปก็ไม่มีปัญญาซื้อ ที่แน่ๆสุดท้ายก็ต้องอยู่กับคันเดิมๆของเราอยู่ดีครับ อิอิ อย่าไปคิดมากครับ เรื่องถูกหรือแพงมันไม่สำคัญเท่าจิตใจหลอกครับ แพงไปขับๆก็พะวง ราคาถูกก็ไม่ต่าง มันอยู่ที่จิตใจครับของแบบนี้ เรื่องสายตา อยู่ที่สันดารคนและมารยาททางสังคมครับ เหมือกับคุณมีเพื่อน ถ้าเพื่อนจนๆไม่คบไม่จริงใจ แล้วใครจะคบและจริงใจกับคุณ สรุปเป็นพวกชนกลุ่มน้อยครับ อย่าไปคิดมาก คิดถึงแต่คนดีๆจิตรใจงามๆ ให้เราสบายใจดีที่สุดครับ อิอิ

CHEVROLET FD 207 ShimanoRS41-7R 7Speed ​​Revo-SL Shimano MF-TZ21,14-28T 170 mm.56T
Stolen 2012 STEREO Matte Purple 11.2 kg.20.6"(165-180 cm.)36H25T/9T
LOUIS GARNEAU LGS-RSR2 LG WHITE 9.2kg (450mm) (160-175)SHIMANO TIAGRA (20Speeds)

30 ส.ค. 2011, 17:25 

รูปภาพ

LA Spark ของคุณ sorrawut ไปเปลี่ยนหลักอานมาหรือครับ ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้ใช้หลักอาน 25.4 มม. แต่ก็ยังดูเหมือนว่าชักหลักอานยาวมาก

ระวังอย่าให่เกินขีด Maximum Insertion นะครับ เดี๋ยวจะทำให้ท่อนั่งฉีกครับ ถ้าหาหลักอานยาวมากไม่ได้ต้องให้โรงกลึง กลึงแท่งอลูมิเนียมยาวๆ มาใช้แทนครับ

30 ส.ค. 2011, 17:34 

เสือ Spectrum เขียน:
รูปภาพ

LA Spark ของคุณ sorrawut ไปเปลี่ยนหลักอานมาหรือครับ ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้ใช้หลักอาน 25.4 มม. แต่ก็ยังดูเหมือนว่าชักหลักอานยาวมาก

ระวังอย่าให่เกินขีด Maximum Insertion นะครับ เดี๋ยวจะทำให้ท่อนั่งฉีกครับ ถ้าหาหลักอานยาวมากไม่ได้ต้องให้โรงกลึง กลึงแท่งอลูมิเนียมยาวๆ มาใช้แทนครับ

- ครับ ผมไปเปลี่ยนหลักอานกับเบาะมา ดันไปสั่งขนาด 26.2 มม. ยัดลงได้นิดเดียวเลยเลื่อยออกไป 2 นิ้ว เพื่อลดความสูง แต่ก็ยังเป็นอย่างที่เห็นล่ะครับ ตอนนี้กำลังตามหาหลักอานขนาด 25.4 มม. อยู่ครับ
:D

30 ส.ค. 2011, 18:05 

Bike: JAMIS TRAIL X3 กะ fs kona

สถิติออนไลน์: 19d 2h 14m 35s
เรื่องร้านก็อย่างที่ ท่านข้างบนบอกน่ะครับ อย่างผมถ้าไม่มาก ก็หัดทำเองก่อน ถ้าทำไม่ได้ค่อย ไปหาร้าน แต่ก่อนก็หาข้อมูลแก้ไข จากในเว็บนี้แหละครับ

ไม่ก็ตั้งกระทู้ถามเอาก็ได้ มีเพื่อน ๆ พี่ ๆ นิสัยดี ช่วยเหลือเพียบครับ

สังคมจักรยานผมว่าน้อยนะที่จะมองรถ ก่อนมองหน้า ส่วนใหญ่ผมเจอมาขี่สวนกัน เค้าิปิดหน้าหมด แพ็คของมาเพียบ ก็ดีดกริ่งทักทายกัน บางทีก็ยิ้มให้กัน

เจอกันทุกวัน แต่ไม่เคยจอดคุยกัน ก็มีครับ มีความสุขกับการปั่นนะครับ :D :D

30 ส.ค. 2011, 18:55 

sorrawut เขียน:

- ครับ ผมไปเปลี่ยนหลักอานกับเบาะมา ดันไปสั่งขนาด 26.2 มม. ยัดลงได้นิดเดียวเลยเลื่อยออกไป 2 นิ้ว เพื่อลดความสูง แต่ก็ยังเป็นอย่างที่เห็นล่ะครับ ตอนนี้กำลังตามหาหลักอานขนาด 25.4 มม. อยู่ครับ

ถ้าเป็นร้านค้า Online ในบอร์ด ร้าน Yokobike มีหลักอาน 25.4 มม. ขายทั้งแบบหลักอานสปริงและหลักอานธรรมดาครับ

หลักอาน 25.4 ราคาย่อมเยา

viewtopic.php?f=112&t=367562

หลักอาน

viewtopic.php?f=112&t=370386

30 ส.ค. 2011, 19:12 

sorrawut เขียน:

ถ้าเป็นร้านค้า Online ในบอร์ด ร้าน Yokobike มีหลักอาน 25.4 มม. ขายทั้งแบบหลักอานสปริงและหลักอานธรรมดาครับ

หลักอาน 25.4 ราคาย่อมเยา

viewtopic.php?f=112&t=367562

หลักอาน

viewtopic.php?f=112&t=370386

ขอบคุณครับ

31 ส.ค. 2011, 09:18 

Tel: GT AGRESSOR 1
team: ปั่นคนเดียว
Bike: GT AGRESSOR 1

สถิติออนไลน์: 9d 3h 55m
myjoefiend เขียน:
ส่วนตัวผมน๊ะครับผมชอบมองจักรยานเก่าๆครับ จักรยานแพงๆไม่มองเพราะมองไปก็ไม่มีปัญญาซื้อ ที่แน่ๆสุดท้ายก็ต้องอยู่กับคันเดิมๆของเราอยู่ดีครับ อิอิ อย่าไปคิดมากครับ เรื่องถูกหรือแพงมันไม่สำคัญเท่าจิตใจหลอกครับ แพงไปขับๆก็พะวง ราคาถูกก็ไม่ต่าง มันอยู่ที่จิตใจครับของแบบนี้ เรื่องสายตา อยู่ที่สันดารคนและมารยาททางสังคมครับ เหมือกับคุณมีเพื่อน ถ้าเพื่อนจนๆไม่คบไม่จริงใจ แล้วใครจะคบและจริงใจกับคุณ สรุปเป็นพวกชนกลุ่มน้อยครับ อย่าไปคิดมาก คิดถึงแต่คนดีๆจิตรใจงามๆ ให้เราสบายใจดีที่สุดครับ อิอิ

+1 ครับ :lol: :lol:

31 ส.ค. 2011, 09:51 

Tel: 029199391
team: ฅนเสรีไท
Bike: Specialized Sirrus

สถิติออนไลน์: 17d 19h 58m 15s
จักรยานนะสำคัญเป็นอันดับรองลงมา อันดับแรกๆมันอยู่ที่ใจกับแรง ครับ

31 ส.ค. 2011, 10:20 

Tel: 0870855688
team: บางขวัญ
Bike: Cannondale

สถิติออนไลน์: 12d 19h 3m 56s
ไม่ต้องคิดมาก สังคมจักรยานไม่มีแบ่งแยกครับ เรื่องการเข้าร้านบริการ มีเงินจ่ายเหมื่อนคนอื่น ไม่ติดตังค์ใคร เข้าได้ทุกร้านครับ

31 ส.ค. 2011, 11:08 

Tel: 191
team: hahaha
Bike: MTB

สถิติออนไลน์: 57d 6h 50m 9s
อย่าไปคิดมากให้ปวดสมองเลยครับ

เอาเป็นว่าคุณมีความชอบแบบใหนดีกว่า

สังคมจักรยานก็คล้ายๆ สังคมอื่นๆ กลุ่มมอเตอร์ไซด์ฮาเล่ย์เขาก็คงไม่ค่อยอยากมองหรือสะดวกให้ Honda Wave มาเข้ากลุ่มสักเท่าไร ทั้งๆ ที่เวลาเอาไปขับรอบประเทศไทยก็มีคนใช้ Honda Wave ทำได้มาแล้วเหมือนกัน

จักรยานก็เป็นแบบเดียวกันครับ

เลือกกลุ่มให้ถูกเท่านั้นเอง

บางคนปั่นฯ จักรยานเพื่อออกกำลังกาย เพื่อปั่นฯ ท่องเที่ยว จักรยานถูกหรือแพงไปด้วยกันได้หมด ผมก็ใช้จักรยานคันละ 5 - 6 พันเหมือนกัน แถมพี่ที่ผมปั่นฯ ด้วยก็ใช้จักรยานตัวถังคาร์บอนคันละแสนกว่า เพื่อนบางคนใช้จักรยานคันละหมื่นกว่า บางคนใช้จักรยานคันละสามหมื่นกว่า ก็ไปด้วยกันได้อย่างสนุกสนาน ถ้าไม่รังเกียจเรื่องรถถูกรถแพง

บางกลุ่มเขาชอบใช้จักรยานใหม่ๆ ราคาสูงๆ ถ้าคุณไปปั่นฯ ด้วยแล้วไม่สบายใจก็เลือกปั่นฯ กับกลุ่มอื่นครับ

ทุกคนมีอิสระเสรีทางความคิด เลือกคิดและทำให้ถูกทางเราก็จะพบกับความสบายใจครับ

เรื่องร้านจักรยานเป็นธรรมดาอีกเหมือนกันที่เขาจะเลือกบริการแต่รถแพงๆ เพราะจะได้ค่าซ่อม ค่าอะไหล่มากกว่าจักรยานราคาถูกครับ วิธีแก้ปัญหาคือหัดซ่อมเองหรือไม่ก็หาร้านที่เข้าได้กับระดับจักรยานของเรา ยังมีช่างเก่งๆ อีกหลายท่านที่เปิดร้านเล็กๆ ซ่อมจักรยานโดยไม่เลือกว่าราคาถูกหรือแพง ขอให้มีเงินจ่ายค่าซ่อมก็พอแล้ว หาร้านแบบนี้ให้เจอคุณก็สบายอีกเหมือนกันครับ

หาสถานที่ปั่นฯ / กลุ่มปั่นฯ / ร้านซ่อม ให้ถูกกับอัธยาศัยเราเจอ

แค่นี้ก็พอแล้วละครับ

...........ชัดเจน ชอบวิธีคิดของพี่ครับ :D
...........ยังมีอะไรดีๆอยู่มากมาย ที่ท่านเจ้าของกระทู้ เจอเป็นแค่ส่วนน้อยครับ เชื่อเถอะว่า มีสังคมดีๆ คนดีๆ อะไรดีๆเยอะมากๆที่อยู่ในโลกนี้ :D

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้  [ 33 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » ข่าวสารและกิจกรรมการปั่น » พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน