(กดปุ่ม X ที่มุมขวาเพื่อไม่แสดงคำประกาศนี้อีก) -->

ประกาศด่วน!! ได้รับแจ้งบางท่านเข้าเวบไม่ได้เลย ขึ้น error ว่า Bad Request อะไรทำนองนี้นะครับ

ปัญหาเกิดจาก cookie ที่เซพในโปรแกรมที่ท่านใช้เปิดเวบ (IE,Chrome,Firefox,Safari) เกิดข้อผิดพลาดเฉพาะเวบเรา (ศัพท์ทางเทคนิคคือมีการ limit จำนวนของแต่ละ domain) ทำให้เข้าเวบไม่ได้อีกเลย

วิธีแก้เบื้องต้น ให้เปลี่ยนโปรแกรมเข้าเวบเป็นตัวอื่นนะครับ (ตัวไหนก็ได้ IE,Chrome,Firefox,Safari) ก็จะเข้าเวบได้ตามปกติ

วิธีแก้ปัญหาถาวรของแต่ละโปรแกรม คือ ต้องไปเข้าไป "ลบ cookie" ของโปรแกรมเข้าเวบที่มัปัญหาครับ โดยในแต่ละโปรแกรมจะกดสามปุ่มนี้เหมือนกันคือ "Ctrl-Shift-Del" แล้วเลือกลบ "Cookie" และ "Cache" จากช่วงเวลาย้อนตั้งแต่เริ่มแรกทั้งหมด (ถ้าเป็นผู้เข้าใจระบบหน่อย ก็อาจจะเลือกเฉพาะเวบ thaimtb ก็ได้ เลือกระยะเวลาย้อนหลังไปทั้งหมดครับ)

หรือดูคลิปวิธีการลบที่นี่ -> วิธีลบ Cookie ของบราวเซอร์ต่างๆ

ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน

ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

โพสต์ โดย Rush » 17 ธ.ค. 2010, 21:06

ร้านแรกอยู่ปากซอยศรีด่าน 12 อีกร้านอยู่หน้าสวนอาหารครัวชายป่า ก่อนถึงโรงพยาบาลเปาโล ท่านใดเคยแวะไปถามราคาสินค้า ช่วยแนะนำราคาได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Re: ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

โพสต์ โดย bikefamily » 18 ธ.ค. 2010, 11:04

ของมือสองนี่พูดยากนะครับ เพราะราคาต้องดูควบคู่กันกับสภาพสินค้า ซึ่งแต่ละคันก็แตกต่างกันอีกนั่นแหละ ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ควรไปดู และสอบถามราคาเองดีกว่าครับ

Re: ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

โพสต์ โดย ทะเล » 18 ธ.ค. 2010, 13:15

เคยผ่านเห็นอยู่ เป็นมือ 2 ญี่ปุ่น อย่างที่ความเห็นแรกบอกครับ ต้องเป็น แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมเคยเดินถามตามเชียงกง อะนะ ช่างกล้าตั้งราคา ซื้อมือ 1 ดีกว่าไหม

โพสต์ โดย skullman071 » 18 ธ.ค. 2010, 13:34

หามือสองในนี้ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีมากๆนะครับ

โพสต์ โดย Sup_HCR » 18 ธ.ค. 2010, 16:02

ทะเล เขียน:เคยผ่านเห็นอยู่ เป็นมือ 2 ญี่ปุ่น อย่างที่ความเห็นแรกบอกครับ ต้องเป็น แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมเคยเดินถามตามเชียงกง อะนะ ช่างกล้าตั้งราคา ซื้อมือ 1 ดีกว่าไหม

เรื่อง"ช่างกล้าตั้งราคา" ผมขอเสนอ ร้าน ที่อยู่เยื้องๆกับ บริษัท สหวิริยาย่านราษฎร์บูรณะ ครับ สุดๆจริงๆ

และที่คลองถม หลังโรงพยาบาลกลาง มีพ่อค้าขายอะไหล่จักรยานที่หนึ่งจะมีรถมีอสองตั้งอยู่ แล้วเขียนกระดาษติดไว้ว่าเป็นของ ฝรั่งมาเที่ยวที่ภูเก็ต ขายถูก เช่น จาก 50,000บาท แล้วขายแค่ 30,000บาท อะไรทำนองนี้ครับ ผมผ่านมาหลายปี ก็ยังใช้มุกนี้หากินเป็นระยะๆ สงสัยว่า ทำไมต้องใช้เลห์เหลี่ยมอย่างนี้
สมาชิกที่ขายของมือสองได้
ต้องมีระยะเวลาออนไลน์ตามที่กำหนด
อย่างน้อยเป็นการกรองคนขายในระดับหนึ่ง

หากท่านขายให้คนอื่น โดยไม่ระบุว่ารับผิดขอบแทนให้
แสดงว่าท่านกำลังทำให้กฏนั้นไร้ความหมายครับ

โพสต์ โดย เสือเฒ่าเจ้าท่า » 18 ธ.ค. 2010, 21:45

... :D ร้านที่บอกน่าจะอยู่บนถนนเทพารักษ์ ห้างจากแยกศรีเทพา ประมาณ 100 เมตร อยู่ปากซอยหน้าหมู่บ้าน..(จำชื่อไม่ได้) ราคาที่เคยไปซื้อมาอยู่ในขั้นที่ไม่แพงจนเกินไป อยู่ที่ว่าเรารู้จักรถแบรนด์นั้นหรือเปล่า ซึ่งบางครั้งชุดขับเคลื่อนไม่สูงนักก็ราคาจะไม่แพง ส่วนใหญ่รถใหม่จะเข้ามาในวันหยุดตอนสายๆ มีหลายยี่ห้อเปลี่ยนกันไป แต่มีจำนวนไม่มากเพราะคนขายมักคัดรถมาที่คาดว่าจะขายได้ โดยเฉพาะรถแม่บ้านจากญี่ปุ่นสภาพดี ราคาไม่แพงเลย เห็นมีคนมาซื้ออยู่บ่อยๆ และมีสินค้ามือสองขายอยู่มากมายราคาต่อรองได้เช่นกัน ลองไปดูเองก็ได้....ไม่ได้ค่าโฆษณาแต่คนขายอัธยาศัยดีครับ.... :geek:

โพสต์ โดย สนิมเหล็ก » 18 ธ.ค. 2010, 22:44

Sup_HCR เขียน:
ทะเล เขียน:เคยผ่านเห็นอยู่ เป็นมือ 2 ญี่ปุ่น อย่างที่ความเห็นแรกบอกครับ ต้องเป็น แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมเคยเดินถามตามเชียงกง อะนะ ช่างกล้าตั้งราคา ซื้อมือ 1 ดีกว่าไหม

เรื่อง"ช่างกล้าตั้งราคา" ผมขอเสนอ ร้าน ที่อยู่เยื้องๆกับ บริษัท สหวิริยาย่านราษฎร์บูรณะ ครับ สุดๆจริงๆ

และที่คลองถม หลังโรงพยาบาลกลาง มีพ่อค้าขายอะไหล่จักรยานที่หนึ่งจะมีรถมีอสองตั้งอยู่ แล้วเขียนกระดาษติดไว้ว่าเป็นของ ฝรั่งมาเที่ยวที่ภูเก็ต ขายถูก เช่น จาก 50,000บาท แล้วขายแค่ 30,000บาท อะไรทำนองนี้ครับ ผมผ่านมาหลายปี ก็ยังใช้มุกนี้หากินเป็นระยะๆ สงสัยว่า ทำไมต้องใช้เลห์เหลี่ยมอย่างนี้

เห็นประจำเหมือนกัน ถ้าไม่รู้เรื่องเลือดโชกแน่ๆ อะไหล่พื้นๆ ขายจริงไม่น่าเกินหมื่น :lol:

โพสต์ โดย fong » 18 ธ.ค. 2010, 23:18

รถมือสองในร้านประเภทเชียงกง ราคาในอดีตกับปัจจุบันห่างกันลิบลับครับ แต่ก่อนผมเคยเดินในร้านประเภทนี้บ่อยๆ แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ ซื้อไม่ลง ไม่กล้าถามราคา กลัวตกใจ :D .......บางครั้งราคารถมือสองถลอกเยอะๆ สนิมเพียบ เขาบอกราคามาแพงกว่าของใหม่ป้ายแดงอีกครับ (เป็นรถรุ่นเดียวกับที่มีขายอยู่ในร้านขายจักรยานใหม่) 8-) .......เขาไม่รู้ครับ เห็นว่าได้กำไรเยอะดี เคยขายได้จากผู้ซื้อที่ไม่รู้ ก็ตั้งราคาแบบนั้นอีก ... :)

โพสต์ โดย thumnoon » 19 ธ.ค. 2010, 07:45

ทางเลือกอีกหนึ่ง
คือ ช่องจอม สุรินทร์
รถเยอะมาก ต่อลงสุดๆๆ
ทั้งทั้งที่รู้ว่าไกล

โพสต์ โดย snuff » 01 ม.ค. 2011, 16:42

เลยโลตัสไปไกลยังนะ อยู่แถวๆบ้าน
ไว้ว่างๆวันไหนแวะไปดูชม แล้วจะมาบอกกล่าวนะครับ

โพสต์ โดย of_ph1 » 27 พ.ค. 2011, 20:33

ตอนกลางเดือนไปถามร้านแถวเชียงกงมา ซื้อร้านพระเอกรุ่นเก่าผสมญึ่ปุ่น มือสองขายแพงมาก ที่แรกคิดว่าจะซื้อสักคัน แต่เจอราคาเข้าไปคิดไม่ออกจริงๆเลยว่า เอาหลักเกนอะไรมาตั้งราคากัน รถพับไม่มีเกียร์เน่าๆ 2500 ดีๆหน่อย(ดีกว่าตัวแรกหน่อย) 3500 ผมเคยเห็นมีอยู่่เจ้าหนึ่งลงขายทั้งตู้ ราคา หนึ่งแสนบาท ข้างในมีรถหลา่ยร้อยคัน ซึ่งถ้าคิดกันง่ายๆ ขายแค่คันละพัน 100 คันแรกก็ทุนละ แต่ถ้าใครเป็นพ่อค้าจะบอกว่ามันก็มีคันดีคันเสีย แต่ผมก็เห็นขาย 2000 up ทุกคัน ซากเสือหมอบชั่งกิโลได้ประมาน 200 ถึงหรือเปล่าไม่รู้แต่ก็ขายกัน 3000 - 4000

โพสต์ โดย ทะเล » 28 พ.ค. 2011, 19:01

กลยุทธ์พวกนี้ เค้าคิดอะไรง่าย ๆ (สำหรับลูกค้าบางคนที่ไม่รู้เรื่อง) เค้าจะสร้างภาพลักษณ์สินค้าว่าเป็นของจากต่างประเทศ เช่นญี่ปุ่น ยุโรป ประมาณว่ารถพวกนี้ ยังไงซะ เมืองไทยก็ไม่มีขาย แต่ถ้าเราเล่นรถ เราจะรู้ว่า รถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ผลิตแล้วส่งไปทั่วโลกที่เค้าจำหน่าย ก็แค่นั้นเอง

มีครั้งหนึ่ง ผมเดินเข้าไปถามราคา เค้าบอกมา ผมถึงกับอึ๊ง เค้าก็พูดต่ออีกว่ารถคันนี้ Made in Japn ไม่ใช่ Made in Taiwan แบบที่เมืองไทยขาย แต่มันลืมดูท่อนั่ง สติกเกอร์แปะไว้ตัวใหญ่มากMade in China