สอบถามเรื่องใบจาน ALIVIO 3 ชั้น กับ ดิสเบรคครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
offkung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

สอบถามเรื่องใบจาน ALIVIO 3 ชั้น กับ ดิสเบรคครับ

โพสต์ โดย offkung »

ขอเกริ่นนิดนะครับ พอดีผมได้จักรยานเสือภูเขา จากพี่ชายมาครับ ยี่ห้อ Trek รุ่น Mamba ขอบล้อ 29 นิ้ว หลังจากเอามาขี่ได้ 1 สัปดาห์ ประมาณ 150 km เจอสิ่งที่ต้องแก้ไข

1. แฮนด์ไม่ตรงครับ เบี้ยวไปทางซ้ายนิดนึง
2. เบรคเป็นดิสเบรค เบรคหน้าปกติ เบรคหลังเวลาเบรคดังเอี้ยดสนั่นเลย
3. เวลาปั่นจะมีเสียงแต๊กๆ ตามรอบขาปั่น หาต้นตออยู่นาน สุดท้ายมาเจอ ว่าเกิดจาก น๊อตใบจาน ALIVIO 3 ชั้น ที่มี 4 ตัว มันไขแน่นได้ 2 ตัว อีก 2 ตัว ไขยังไงก็ไม่แน่น ทำให้เวลาปั่นมีเสียงแต๊กๆ
4. อยากทำความสะอาดรถครับ

ขอแนวทางแก้ไขหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องใบจาน ALIVIO 3 ชั้น กับ ดิสเบรคครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

1. ขันน็อตยึดเสต็มกับซางออก หมุนแฮนด์ให้ตรง แล้วยึดน็อตคืน

2. ล้างหน้าผ้าเบรคและใบจาน

3. ขันให้แน่น อาจต้องใช้ประแจสองตัวจับ หรือเปลี่ยนน็อต

4. ล้าง แล้วหยอดน้ำมัน อัดจารบีคืนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”