คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
PsyChasi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ฺิBianchi FG lite 105 10sp BITEX 2015

คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

โพสต์ โดย PsyChasi »

วันนี้มานั่งมองรถตัวเอง ก็คิดถึงวันเก่าๆที่เราเริ่มปั่นเมื่อสักปี 2556 เทรนจักรยานกำลังมาแรง คนรอบตัวใครๆก็ปั่นกัน
กระทู้ในเว็บทั้งพันทิพทั้ง mtb เลื่อนไปไวมาก วันๆนึงมีกระทู้แนะนำรถเป็น 40-50 กระทู้
มีทริปใหญ่ๆเกือบทุกเดือน ไปไหนมาไหนก็เห็นร้านจักรยานเปิดกันเต็มไปหมด
มามองดูปัจจุบันจักรยานเริ่มซาลง คนหันไปวิ่งเยอะขึ้น รู้สึกเหงาแบบแปลกๆครับ
มีเวลาต้องปั่นจักรยาน
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

โพสต์ โดย e21smn »

ผมเป็นอีกคนที่ปั่นน้อยลงและหันไปวิ่งแทนเนื่องจากการวิ่งมันเตรียมตัวง่ายกว่าปั่นมากแถวบ้านก็วิ่งได้ ซึ่งปั่นผมต้องไปสนามฟ้าบรรทุกใส่รถไป อีกสาเหตุตาม จขกท กล่าวคือ ทริปที่น่าสนใจน้อยลงมาก ทุกวันนี้ผมนั่งมองรถแล้วมองถึงตอนที่จักรยานบูมและถึงตอนนี้ก็ยังมีรถอีกหลายคัน
อีกประการคือพอเราไปวิ่งแล้วเราซื้ออุปกรณ์การวิ่งซึ่งหลักๆคือรองเท้าเราจะเห็นว่าค่าใช้จ่ายต่ำกว่าจักรยานมาก ผมไปซื้อรองเท้าวิ่งสองคู่หนึ่งหมื่นบาทพอเทียบกับไปซื้ออุปกรณ์จักรยานแต่ละครั้งจ่ายมากว่านี้ จึงซื้อได้โดยไม่ลังเลอะไร พอซื้อแล้วก็ไม่รู้จะอัพอะไรเพราะรองเท้าไม่มีอะไรให้อัพ
หลังๆเลยออกทริปพวกทัวร์ริ่งไปเที่ยวซะเป็นส่วนใหญ่ซึ่งปีหนึ่งก็แค่สองสามครั้งเอง
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

สังคมเป็นยังไง ก็อยู่ที่คนในสังคมทำกันอย่างนั้นครับ

สมัยที่เราเป็นมือใหม่ ก็เข้ามาหาข้อมูล หาทริป หาเพื่อนคุยกันในเว็บเปิด อย่างไทยเอ็มทีบี หรือพันทิป
ตอนนั้นเราก็อยากให้ผู้รู้เข้ามาตอบคำถามกันเยอะๆ อยากให้ผู้มีประสบการณ์เปิดทริปกันมากๆ เราจะได้อ่าน ได้ขอปั่นกับเค้าด้วย
อยากให้ผู้นำทริปปั่นช้าๆ รอมือใหม่อย่างเรา

แต่พอเราเก๋าขึ้น รู้มากขึ้น เพื่อนมากขึ้น ก็ชวนกันไปอยู่ในเว็บปิด เว็บส่วนตัว เฟซ หรือไลน์เฉพาะกลุ่ม
ออกทริปก็เฉพาะคนรู้จัก ปั่นกันเร็วมาก
เว็บเปิดแทบไม่เข้า เข้ามาก็ไม่ตอบ

แล้วกลุ่มปิดแบบนั้น คนเพิ่มแทบไม่มี มีแต่ลด ทำให้กลุ่มค่อยๆ เล็กลง แล้วก็เลิกปั่นกันไปในที่สุด

มือใหม่อยากหาอ่านข้อมูลบ้างก็เลยไม่มี จะหาทริปปั่นก็ไม่มี สุดท้ายก็ไม่ปั่น
ทุกอย่างนั่นก็เพราะเราทำกันเองนั่นล่ะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

กระแสการวิ่งปีสองปีนี้มาแรงมาก เปิดรับสมัคร ไม่เกิน1อาทิตย์ คนสมัครเต็ม
ส่วนจักรยานทุกวันนี้ จะเริ่มแข่งขันกันที่อุปกรณ์ อุปกรณ์ดีๆจะแพงมาก เน้นน้ำหนักเบา เน้นความเร็ว
การอัพเกรดจักรยานเริ่มสิ้นเปลืองมากขึ้น จะอัพเกรดไปเรื่อยๆ มีอุปกรณ์ออกใหม่ทุกปี คนที่มีกำลังทรัพย์ก็ไม่มีปัญหา
กลุ่มของคนขี่จักรยานเริ่มแตกกลุ่มออกไป ตามเกรดและยี่ห้อของจักรยาน
คิดถึงยุคของวงการกอล์ฟเฟื่องฟู ท้ายรถจะต้องมีถุงกอล์ฟติดไว้ ในถุงกอล์ฟก็ต้องมีอุปกรณ์ดีๆ เวลาออกรอบจะได้ไม่อายแคดดี้
ค่าใช้จ่ายเริ่มมากขึ้นๆ ในที่สุดก็ต้องเลิกเล่นไป
ผมขี่จักรยาน ก็เริ่มต้นจากเสือภูเขามือสอง ที่เป็นรถนำเข้ามาจากญี่ปุ่น เมื่อราว9-10ปีก่อน ซื้อมา8500บาท
ขี่มาตลอด ก็ขี่ได้ดีในระดับหนึ่ง ไม่ได้เน้นความเร็ว ไปกับกลุ่มเพื่อนที่เขาเล่นรถใหม่กันก็เกาะกลุ่มเขาไปได้
ดีที่เพื่อนในกลุ่มไม่ได้แข่งขันกันเรื่องการอัพเกรดจักรยาน ไม่ได้เน้นเรื่องความเร็วมาก กลุ่มก็ยังเกาะกันเหนี่ยวแน่น
ส่วนผมเริ่มหันมาเล่นรถเล็ก ประเภทล้อราว20นิ้ว ตอนนี้ ก็ปั่นอยู่คนเดียว วันหยุดก็ปั่นไปเรื่อยๆตามอารมณ์หมาย
ผมกับมองว่าตอนนี้กลุ่มรถเล็กเริ่มขายดีมากกว่าเมื่อก่อน อย่างBrompton เมื่อก่อนคนไม่กล้าซื้อเมื่อเห็นราคา
คิดว่าไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป แต่ตอนนนี้กลับเห็นมากขึ้นกว่าแต่ก่อนมากเลย รถเล็กระดับราคาแสน ถึงหลายแสนกลับขายดีมาก
ผมก็เก็บรถเล็กไว้หลายคน ดูแล้วมีเสน่ห์ มีความสุนทรีย์ แต่ละยี่ห้อ ก็จะมีบุคคลิกของตัวเองแตกต่างกันออกไป
Srchaw
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0986399645
team: Homeless bike
Bike: S&M CAMERON WOOD,Schwinn hornet 1950,Diamond,Peguet 1970,Da bomb Dynamite 275
ตำแหน่ง: Bangkok Metropolis

โพสต์ โดย Srchaw »

สำหรับผมแล้ว คิดว่าสาเหตุหลักน่าจะมาจาก อาการเซ็งและหงุดหงิดที่เกิดจากเวลาเราเห็น ป้าขายส้มตำมาจอดขายของบนไบค์เลน มอไซด์ที่วิ่งสวนในไบค์เลน คนขับรถแซงซ้าย(ซึ่งเราก็น่าจะรู้ๆกันอยู่)นั่นคือความรู้สึกแรกเริ่มที่มันเริ่มจะไม่โอเค และที่น่ากลัวคือข่าวหรือคลิปที่รถชนจักรยานตายครับ(มีช่วงนึงคือช่วงกระแสจักรายานข่าวและสื่อจับประเด็นนี้บ่อยมากๆๆ)ซึ่งก็โพสให้เห็นกันถี่มากจึงมีผลในด้านจิตวิทยาว่า เมื่อเราไม่เกิดความรู้สึกที่ปลอดภัยหรือความรู้สึกกลัวที่ไม่คิดในเชิงบวกกับสิ่งใดๆบ่อยๆเราก็จะคล้อยตามๆกันไปในทิศทางนั้นๆในเชิงลบ คือเลิกจัดทริปสักพักแล้วกัน พักโครงการปั่นเพื่อนั่นเพื่อนี่ไว้ก่อน พักโปรเจคที่จะขายของจักรยานออนไลน์รอดูกระแสก่อนว่าจะยังไง พอไม่มีปัจจัยเรื่องทริป เรื่องรวมตัว เรื่องอีเว้น เรื่องอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้เกิดความคิดในเชิงบวกเราก็จะพักสิ่งๆนั้นไว้ครับ สิ่งเหล่านี้ผมมองว่ามันคือตัวประเด็นใหญ่สุดเท่าและแรกเริ่มเลยครับ ฉะนั้นแล้ว หลังจากจักรยานค่อยๆลดลงกระแสใหม่ก็เข้าซึ่งมันดีกว่าในแง่ของทุนครับผม เพราะว่าจักรยานมันบูมได้ด้วยค่านิยมรักสุขภาพครับ แต่วิ่งก็ได้สุขภาพเช่นกันแถมใช้ทุนน้อยกว่าด้วย ก็ไม่แปลกที่มันจะดร่อปลง แต่ผมเชื่อว่ามันต้องกลับมาแน่ ส่วนคนที่อยู่รอดจนกระดร่อปและไม่คิดที่จะเลิกผมถือว่าคุณคือนักปั่นตัวจริงครับ
TT_GOVERNMENT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gian Talon 2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TT_GOVERNMENT »

แรงเพราะมีปิดถนนกลางกรุง และ ทุกจังหวัด มีปั่นเพื่อแม่ ปั่นเพื่อพ่อ
Bike-Commander
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bike-Commander »

อ่านแล้วก็แอบเศร้าจริงๆ ครับ
ทางเราบริการรับทำหมวกทุกชนิด โดยโรงงานหมวกชั้นนำอันดับ1 รับทำหมวกแก๊ป หมวกฮิปฮอป ปีกรอบ capbkk.com
พร้อมรับทำหมวกแก๊ป หมวกจักรยาน รับทำหมวก ติดต่อได้ที่ fastcap88.com
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เห็นด้วยกับคุณน้องหนึ่ง พักหลังมานี้ กลุ่มปั่นต่างๆ ย้ายฐานไปสิงสถิตตามเฟซบุ๊ค ไลน์กันเยอะ แถมหลายกลุ่มตั้งเงื่อนไขเป็น "กลุ่มปิด" ปิดกั้นโอกาสที่คนภายนอกจะไปร่วมแจมทริปเหมือนเมื่อก่อน อย่างที่เคยเป็นคือแว่บไปอ่านกิจกรรมทริป น่าสนใจก็ไปร่วมด้วย
หลายกลุ่มก็เหมือนจะเลิกจัดทริปไปแล้ว โดยเฉพาะทริปกลางคืนที่ยังเห็นจัดจริงจังอยู่ก็ 1000trips นอกนั้นมีจัดบ้างไม่จัดบ้าง
น่าเสียดายครับ สมัยก่อนนี่มีจัดกันแทบจะทุกวัน

ส่วนทริปที่เป็นทางการก็มักเป็นทริปแข่งขันชิงถ้วย ต้องเสียเงินเพื่อเข้าร่วม แม้จะมีทริปแนวท่องเที่ยวสันทนาการมาบ้างแต่ดูจะน้อยลงไป ส่วน audax มีบางสนามที่จุดออกตัวไม่ไกล แต่ส่วนใหญ่จะค่อนข้างไกลออกไปชานเมือง

แต่ผมยังไม่เลิกปั่นนะครับ ทุกวันนี้ก็ปั่นไปทำงาน ปั่นเล่น ปั่นออกกำลังกาย แต่ระยะทางจะน้อยกว่าสมัยก่อน แรงจูงใจน้อยลงทำให้ไม่ค่อยอยากไปปั่นไกลคนเดียว พอจะหากลุ่มก็ไม่สะดวก
ขวด

The Power Of Slow Ride
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

แต่พอมีงานปั่นระดับใหญ่ๆ เช่นที่ผ่านมาก็ A Day ผมเห็นนักปั่นมากันเยอะมาก
ขวด

The Power Of Slow Ride
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

ช่วงปี 58 สื่อเล่นข่าวนักปั่นเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิตบนท้องถนนถี่ๆ หลังจากนั้นผมรู้สึกว่าสายขี่เที่ยวหายไปจากท้องถนน กทม. จากที่เจอทริปใหญ่ทริปเล็กทั้งกลางวันและกลางคืน เดี๋ยวนี้ถ้าเจอจะมากันอย่างมากไม่เกิน 5 คันและแต่ละคันดูว่าเป็นพวกใจรักรถดีของถึง พวกสายชิลหายเกลี้ยงครับ ส่วนตะกายเลนนี่ต้องปล่อยเค้าครับ แน่นได้แน่นดีซิน่า
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866105619
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

โพสต์ โดย skullman071 »

เห็นด้วยกับคุณน้องหนึ่งมากครับ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ตัดสินใจเริ่มปั่นจริงจังทั้งออกกำลังกายและใช้เดินทาง ก็ด้วยข้อมูลและคำแนะนำจากที่นี่แหล่ะครับ
แล้วก็ยอมรับด้วยว่าช่วงหลังนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเลย (ไม่ค่อยได้ปั่นเท่าไหร่ด้วยซ้ำ เพราะสถานการณ์ในชีวิตยังไม่ค่อยอำนวย) คือส่วนตัวแล้วเป็นคนไม่มีกลุ่มไม่มีก๊วนด้วย ส่วนใหญ่ปั่นคนเดียวตลอด

เดี๋ยวเรียนจบเมื่อไหร่ ก็จะเหลือแต่งานประจำอย่างเดียวแล้ว
คงจะกลับมาปั่นให้มาก + เข้ามาพูดคุยที่นี่ให้บ่อยขึ้นนะครับ
kimsophon
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: รังสิตคลอง 8 ธัญบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kimsophon »

ใช่ครับเดี๋ยวนี้คนปั่นกันน้อยลงเเถวบ้านผมทีรังสิตเมื่อก่อนปั่นไปมากันเยอะเลยโดยเฉพาะวันเสาร์เเละอาทิตย์ผมจะเจอเพือนๆนักปั่นดัวยกันพอมาเดี๋ยวนี้น้อยลงไปมากเลยครับ ;) ;) ;)
ชนะใครไม่เท่าชนะใจตัวเอง
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

จักรยานพับ ยังพอไปได้ แต่ก็ ไม่ งดงามเท่าไหร่
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
นายตัวเอง
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย นายตัวเอง »

เห็นแปลก แต่ไม่แตกต่างครับ
ทุกวันนี้ วันหยุดต่างๆ ผมกับแฟน โหยหา เกี่ยวก้อยไปปั่นชิวตามสวน แนวๆ เติมแบต คืนความหนุ่มสาวกลับมา

ส่วนทริป ก็เพียงแต่ถือโอกาส นัดเพื่อนร่วมปั่น มาเจอกัน เฮฮา ครับ(ถ้าแฟนให้ไปนะครับ 555)
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

โพสต์ โดย Blue Haro »

ของผมไม่รู้สึกเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ครับ ขี่ดาวน์ฮิล ซึ่งเป็นกลุ่มน้อยเหนียวแน่นขี่มาสิบปี ก็มีกลุ่มเพิ่มขึ้นมาพอสมควร แต่ก็ไม่ฟู่ฟ่าเหมือนหมอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”