ทำไม shimano ที่ ญี่ปุ่นถึงแพงกว่าไทยครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
manfree
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66865033254
Bike: FORMAT CON50C
ติดต่อ:

ทำไม shimano ที่ ญี่ปุ่นถึงแพงกว่าไทยครับ

โพสต์ โดย manfree »

เหตุเกิดจากน้องชายจะไปญี่ปุ่นก็เลยมาถามเราว่าอยากได้อะไรเป็นของฝากจากญี่ปุ่นก็เห็น RC9 มันน่าโดนเลยบอกเอารองเท้าคู่นึง ให้ข้อมูลทุกอย่างแม้แต่ที่อยู่ร้านที่จะไปซื้อเพราะน้องไม่ได้ปั่นจักรยานแล้วก็บอกราคาไปว่าที่ไทยนะเห็นร้านใหญ่ขายอยู่ 12,500 บาท พอน้องไปแล้วน้องก็ส่งรูปให้ดู อ้าว 45000 เยน ก่อนภาษีด้วย น้องกลับโดยไม่ได้ของฝากจึงเกิดคำถาม
- Shimano นี่ทำไมที่ญี่ปุ่นถึงแพงกว่าที่ไทยละครับหรือมันเหมือนโอนิซึกะที่เฉพาะที่ญี่ปุ่นเป็นเมคอินเจแปนแต่ของประเทศอื่นเป็นเมคอิน จีนนะครับรบกวณผู้รู้ตอบหน่อย???
อันนี้ RC7 ราคาก็ยังแรงอยู่นะเนี่ย
อันนี้ RC7 ราคาก็ยังแรงอยู่นะเนี่ย
S__44277835.jpg (80.88 KiB) เข้าดูแล้ว 2823 ครั้ง
อันนี้ RC9 เลงว่าอยากได้สีฟ้า
อันนี้ RC9 เลงว่าอยากได้สีฟ้า
S__44277838.jpg (78.02 KiB) เข้าดูแล้ว 2823 ครั้ง
อันนี้เอาราไทยมาเทียบก็ยังถูกกว่าอีก
อันนี้เอาราไทยมาเทียบก็ยังถูกกว่าอีก
S__44285970.jpg (74.19 KiB) เข้าดูแล้ว 2823 ครั้ง
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

Re: ทำไม shimano ที่ ญี่ปุ่นถึงแพงกว่าไทยครับ

โพสต์ โดย Blue Haro »

แต่ถ้าดูจากอัตราส่วนรายได้ของคนญี่ปุ่นเทียบกับคนไทยแล้วผมว่าไม่แพงสำหรับคนญี่ปุ่นครับ
manfree
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66865033254
Bike: FORMAT CON50C
ติดต่อ:

Re: ทำไม shimano ที่ ญี่ปุ่นถึงแพงกว่าไทยครับ

โพสต์ โดย manfree »

แต่น้องผมซื้อหมวกกันน็อคมอไซค์ไทยขายอยู่ 20000 กว่าซื้อที่ญี่ปุ่น 15000 ผมว่าค่าครองชีพไม่น่าเกี่ยว
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

โดนภาษีประเทศตัวเองครับ

ตอนนี้แบรนด์ยุโรปที่ผลิตไต้หวันราคาในไทยถูกกว่าเพราะภาษีในไทยถูกกว่านำกลับเข้าไปขายประเทศตัวเอง

แถมส่งมาไทยเร็วกว่าด้วย หลายยี่ห้อยังไม่ทันประกาศหน้าเว็บเลย ในไทยมีของขายแล้ว
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

โพสต์ โดย Blue Haro »

manfree เขียน:แต่น้องผมซื้อหมวกกันน็อคมอไซค์ไทยขายอยู่ 20000 กว่าซื้อที่ญี่ปุ่น 15000 ผมว่าค่าครองชีพไม่น่าเกี่ยว
กรณีนี้ผมไม่ได้ว่ามันเกี่ยวกับค่าครองชีพเลยครับ หมวกกันน๊อคไทยนำเข้าจากญี่ปุ่นมีวัสดุที่อยู่ในข่ายที่ภาษีสูงพอสมควรราคาในไทยเลยสูงกว่า
่ส่วนชุดขับไม่ได้ผลิตในญี่ปุ่นน่าจะเป็นมาเลเซียพอนำเข้าไทยเลยไม่เจอภาษีมากเลยทำราคาได้ต่ำกว่าที่ขายต่ำกว่าญี่ปุ่นมั้งครับ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

การกำหนดราคาสินค้านำเข้าในประเทศ มีหลายปัจจัย
ไม่ได้มีเพียงต้นทุน แต่มีค่าขนส่ง มีภาษี ฯลฯ
ที่พวกนี้เป็นปัจจัยเพิ่ม แต่ปัจจัยที่ลดด้วยก็มีครับ

คือ ดัชนีค่าครองชีพของท้องถิ่นที่จะเป็นทิศทางที่ขึ้นกับว่า
นำไปขายที่ไหน

กรณีที่ของประเทศนอกแพงมาขายไทย ค่าครองชีพที่ถูกกว่า
ก็เป็นปัจจัยลดครับ

ครั้งนึง น้ำหอมหมายเลข 5 ของชาแนล ราคาในห้างเซ็นทรัล
ถูกกว่าที่ไปซื้อที่ปารีส แน่นอน แท้ครับ

หรือ รองเท้ากีฬา Made in France ที่ปารีสราคาแพง
กว่าไทย ที่แน่ใจว่าของแท้ด้วยครับ

เรื่องเหล่านี้ อาจฟังแล้วแปลกหูสำหรับเรา แต่มีกล่าวอยู่ใน
ชั้นเรียน MBA หรือคณะและสาขาวิชาที่เกี่ยวข้องในมหาวิทยาลัยครับ

ยืนยันว่า ราคารวมจะถูกลงหรือแพงขึ้นขึ้นอยู่กับปัจจัยบวกหรือปัจจัยลบ
ที่มากลบกัน เป็นราคาในประเทศ มีจริงครับ

ไม่ใช่ว่าของประเทศต้นแหล่งกำเนิดจะต้องถูกกว่าเสมอไป
ปัจจุบัน เป็นโลกาภิวัตน์ ที่จะใช้โมเดลแบบเดิมในการเข้าใจแบบแผนทางธุรกิจ
และเศรษฐศาสตร์ไม่ได้แล้วครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”