ข่าวดีๆมาพร้อมกับข่าวร้ายๆเสมอ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

ข่าวดีๆมาพร้อมกับข่าวร้ายๆเสมอ

โพสต์ โดย bigod_10 »

http://www.thairath.co.th/content/489162

ข่าวดีมีดังนี้ครับ
1จะมีการปรับปรุงและการพัฒนาสนามเขียวที่สุวรรณภูมิให้ดีขึ้น
2 จะมีการทางจักรยานที่สนามบินของ ทอท ในต่างจังหวัดอย่างน้อยอีก2แห่ง

ข่าวร้าย (ของผม)

จะมีการจัดทำโรงเช่าจักรยาน สำหรับผู้ไม่มีจักรยาน
สำหรำบผมมองว่า มันจะสร้างปัญหาในด้านอุบัติเหตุ และความวุ่นวายไม่น้อย ในสนาม ไม่ต่างจากสวนรถไฟ ที่ใครๆก็มาขี่ จักรยานทั้งที่ขี่ไม่เป็น หรือเรียกว่ามาเช่าจักรยานเพื่อหัดขี่ ผมมองว่า การมีที่เช่าจักรยาน จะทำให้ ขาดระเบียบวินัยในการควบคุม
ผมขอเสนอทางแก้นะครับ
1มีการจัดอบรมก่อนใช้สนามเขียว
2ทำการสอบใบอนุญาตในการใช้สนามเขียว คล้ายๆกับนักดำน้ำ ครับ ที่ต้องสอบผ่านการดำแบบนี้ถึงมีสิทธิเช่าจักรยานระดับนี้แบบนี้ ( ไม่รู้เวอร์ไปหรือป่าวอันนี้แฮะแฮะ)
3 การการสอบข้อเขียนเรื่องการใช้ทางจักรยาน มารยาทในการใช้จักรยาน
4 ผู้ที่จะให้สนามเขียวต้องสอบผ่านใบอนุญาต
5 มีการตรวจสุขภาพหรือมีการขอใบรับรองแพทย์สำหรับผู้ใช้สนามใหญ่เพื่อความปลอดภัย
6ผู้ที่เริ่มต้นหรือมือใหม่ให้ใช้สนามเล็ก ในการฝึกฝนผูมีใบอนุญาตเท่านั้นที่ได้ใช้สนามใหญ่
7ถ้าแยกได้จริง ผู้ไม่มีใบอนุญาตสนามเล็ก ผู้มีใบอนุญาตสนามใหญ่ แล้วยังเกิดการชนกันในสนามใหญ่ ก็ยกเลิกการแบ่ง กลุ่มในการขี่ หรือใบอนุญาตทั้งหมดเพราะ
ถือว่าไม่ช่วยอะไรเลย

ท่านอื่นๆคิดเห็นเป็นประการใดกันบ้างครับ กับ เรื่อง การสร้างที่ให้เช่าจักรยาน
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

Re: ข่าวดีๆมาพร้อมกับข่าวร้ายๆเสมอ

โพสต์ โดย panjap »

1-7 ผมว่า ไม่ควรมี ที่นี่เป็นที่สาธารณะใครๆก็ควรไปใช้ได้ตามเจตนารมย์ครับ เรื่องการเช่าจักรยาน สมควรมี ทุกคนย่อมมีสิทธิใช้พื้นที่
paek
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trinx FA1606

Re: ข่าวดีๆมาพร้อมกับข่าวร้ายๆเสมอ

โพสต์ โดย paek »

panjap เขียน:1-7 ผมว่า ไม่ควรมี ที่นี่เป็นที่สาธารณะใครๆก็ควรไปใช้ได้ตามเจตนารมย์ครับ เรื่องการเช่าจักรยาน สมควรมี ทุกคนย่อมมีสิทธิใช้พื้นที่
+1 ครับ เรามาเพื่อออกกำลังกายไม่ใช่ปั่นซิ่งแข่งกัน มีที่เช่าจักรยานก็ดีสำหรับผู้ที่อยากลองหรือยังลังเลกับการซื้อจักรยานอยู่ เพิ่มเติมในส่วนของความปลอดภัยและห้องน้ำเป็นสิ่งที่ดีมากครับ
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

ผมคิดว่าทุกคนมีสิทธิในการใช้พื้นที่สาธารณะร่วมกันครับ การมีจักรยานให้เช่าอาจจะเป็นผลให้ผู้ที่ไม่มีจักรยานเป็นของตัวเองอาจจะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่มีโอกาสในการออกกำลังกายเท่าเทียมผู้อื่น ส่วนประเด็นในเรื่องความปลอดภัยนั้นเป็นอีกประเด็นที่ควรจะมีการกำหนดกฎกติการการใช้พื้นที่ร่วมกันอย่างชัดเจนเพื่อให้เข้าใจตรงกัน เพราะทุกวันนี้ใช้แค่ประเพณีนิยมและคิดว่ามันน่าจะถูกต้องแล้วแต่ในหลักทางวิศวกรรมจราจรอาจจะยังไม่ถูกที่สุดครับ ขึ้นเป็นป้ายที่ทางเข้าอย่างชัดเจนให้เข้าใจตรงกันส่วนจะปฎิบัติตามหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับนิสัยหรือ........ของคนนั้นๆ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pitejung »

โลกมันจะดีหรือร้ายขึ้นอยู่กับมุมที่เรามอง

อีกอย่าง คิดสิ่งไหนคุณจะได้สิ่งนั้น
ลองทดลองไปสนามเขียวสองรอบนะ

รอบนึง ทำใจสบายๆ คิดแต่เรื่องดีดี
รับรองเลยตลอด 23.5 กิโล จะไม่เจอใครปาดหน้าซะคน
แถมสาวๆยิ้มให้ อย่างมากอาจจะเจอแค่งูเลื้อยผ่านหน้าให้ตกใจเล่น

แต่อีกรอบนึง คิดในแง่ลบเยอะๆ แบบว่า
เจอปาดทั้งซ้ายทั้งขวาแน่นอน รับรองจะเป็น 23.5 กิโลจะน่าหงุดหงิดที่สุดในชีวิตครับ
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้วทำไมดำน้ำถึงต้องมีใบรับรองถึง จะเช่าอุปกรณ์ได้ครับ ถ้าไม่เกี่ยวกับความปลดภัยมและการอบรมกติกา ให้มีแนวทางเดียวกัน ถ้ามีที่เช่าจักรยานก็ควรจะมีการคัดกรองผู้ขับขี่ ไม่ใช่ใครเช่าก็ได้เหมือน รถเช่า ถ้าจะเช่า ก็ต้องมีใบขับขี่
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

คนไทยเรียนรู้สิทธิ คิดแต่สิทธิ ตนเอง แต่ไม่เคยคิดว่า การที่ตัวเองมีสิทธิ จะไปสร้างความไม่ปลอดภัยให้กับคนอื่นเลย การจะเช่า รถมอเตอร์ไซด์ รถยนต์ อุปกรณ์ดำน้ำ รถโกลคาร์ท เขาก็ต้องมีการอบรมก่อนเล่นทั้งนั้น ครับ ถ้าการมีใบอนุญาต การอบรมกติตา มันไปปิดกั้นสิทธิคนอื่นตรงไหนครับ มันเป็นการสร้างความปลอดภัยให้คนอื่นซะด้วยซ้ำ
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

เราไม่ได้ต้องการแบ่งแยก แต่เราต้องการความปลอดภัย ใครเคยไปปั่นรวมกับเกรียนบางคนที่เช่าจักรยานปั่นในสวนรถไฟจะรู้ดี ปั่นตรงๆไม่เป็นเลื้อยเป็นงูตลอด ปั่นขวาตลอด เบรคกลางถนน กลับรถไม่มองหลัง ปั่นปล่อยมือย้อนศร จอดจักรยานเต็มพื้นแล้วนอนถ่ายรูปกันเต็มถนน ชนกันตลอดเวลา พอชนกันมันทิ้งรถวิ่งหนีเลย ยิ่งพวกที่เริ่มโตแล้วมาเป็นกลุ่มใหญ่ๆปั่นตามแกล้งคนอื่น เอากิ่งไม้ยัดเข้าซี่ลวดล้อหลังแกล้งให้ล้มแล้วหัวเราะเยาะกันสนุก แจ้งยามก็ทำไรมันไม่ได้พวกมันมากันเยอะ
ถ้าอยากให้เป็นแบบนี้ก็ตามสบายครับ ปล่อยให้ใช้สิทธิ์กันอย่างเต็มที่โดยไม่ต้องควบคุม

ใช้รถใช้ถนนยังต้องมีกฏจราจร มีการสอบใบขับขี่เพื่อจะใช้ถนนร่วมกันได้อย่างปลอดภัย อย่าว่าแต่คนเช่ารถเลยคนที่เอาจักรยานไปเองที่ทางเขียวก็ควรได้รับการอบรมก่อนเหมือนกัน จะได้ไม่เกี่ยวกันกลิ้งทุกวันแบบนี้
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

ngoa เขียน:เราไม่ได้ต้องการแบ่งแยก แต่เราต้องการความปลอดภัย ใครเคยไปปั่นรวมกับเกรียนบางคนที่เช่าจักรยานปั่นในสวนรถไฟจะรู้ดี ปั่นตรงๆไม่เป็นเลื้อยเป็นงูตลอด ปั่นขวาตลอด เบรคกลางถนน กลับรถไม่มองหลัง ปั่นปล่อยมือย้อนศร จอดจักรยานเต็มพื้นแล้วนอนถ่ายรูปกันเต็มถนน ชนกันตลอดเวลา พอชนกันมันทิ้งรถวิ่งหนีเลย ยิ่งพวกที่เริ่มโตแล้วมาเป็นกลุ่มใหญ่ๆปั่นตามแกล้งคนอื่น เอากิ่งไม้ยัดเข้าซี่ลวดล้อหลังแกล้งให้ล้มแล้วหัวเราะเยาะกันสนุก แจ้งยามก็ทำไรมันไม่ได้พวกมันมากันเยอะ
ถ้าอยากให้เป็นแบบนี้ก็ตามสบายครับ ปล่อยให้ใช้สิทธิ์กันอย่างเต็มที่โดยไม่ต้องควบคุม

ใช้รถใช้ถนนยังต้องมีกฏจราจร มีการสอบใบขับขี่เพื่อจะใช้ถนนร่วมกันได้อย่างปลอดภัย อย่าว่าแต่คนเช่ารถเลยคนที่เอาจักรยานไปเองที่ทางเขียวก็ควรได้รับการอบรมก่อนเหมือนกัน จะได้ไม่เกี่ยวกันกลิ้งทุกวันแบบนี้
ขอบคุณที่เข้าใจผมครับ
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

อีกอย่างนะครับที่สนามเขียวไม่เหมาะกับรถเช่าเพราะระยะทางไกลมากๆ23โลกว่าสำหรับคนหัดขี่หรือคนที่ไม่ได้ขี่จักรยานประจำ ผมหยุดนานๆยังท้อเลยเจอลมเจอแดด ลองคิดนะครับถ้าคนที่เช่าปั่นไม่ครบรอบแล้วถอดใจย้อนศรกลับจะทำอย่างไร รบกวนสิทธิท่านอื่นไหมที่เขาขี่ตามกติกา ปัญหาตามมาอีกแน่นอนครับถ้าไม่มีกติกาที่รัดกุมเพียงพอ

ปล.ไม่ได้รังเกลียดรถเช่านะครับ แต่ต้องมีกติกาที่รัดกุมครับ ไม่ใช่ไปดำน้ำแล้วเอาปลาเอาปะการังมาถ่ายรูปบนเรือก็ไม่ไหว ถ้าเป็นอย่างที่ผมพูดก็จะมาดราม่ากันอีก กันไว้ดีกว่าแก้ ครับ
CID
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tommasini

โพสต์ โดย CID »

ผมว่ามันก็เหมือนกับเราขับรถตามถนนนั้นแหละครับ
เรจะรู้ได้ไงว่าัมนไม่เกิดอุบัติเหตุ...?? ทั้งที่คนขับรถบนท้องถนนก็มีใบขับขี่ แต่ก็ไม่วายเกิดเรื่อง
...ผมว่ามันเป็นจิตสำนึกแหละมารยาทในการใช้ของส่วนรวมที่ทุกคนต้องมีอยู่แล้วนะครับ
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

CID เขียน:ผมว่ามันก็เหมือนกับเราขับรถตามถนนนั้นแหละครับ
เรจะรู้ได้ไงว่าัมนไม่เกิดอุบัติเหตุ...?? ทั้งที่คนขับรถบนท้องถนนก็มีใบขับขี่ แต่ก็ไม่วายเกิดเรื่อง
...ผมว่ามันเป็นจิตสำนึกแหละมารยาทในการใช้ของส่วนรวมที่ทุกคนต้องมีอยู่แล้วนะครับ
ใช่ครับเราแยกไม่ได้ แต่ถ้าเป็นรถเราเองเราจะขับดีกว่า ระวังกว่ารักษารถมากกว่า ไม่ขับแบบเสี่ยงๆเวลาไปชนกับคนอื่น เราจะได้ไม่เดือดร้อน แต่อย่างที่พี่ข้างบนบอก เด็กเพิ่งโต พวกนั้นเราจะแก้ปัญหายังไง ปัญหาแบบสวนรถไฟคือมันขี่ชนคนอื่นแล้วมันหนีเลยทิ้งรถ ทั้งที่มันผิด ท่านจะช่วยท่านอื่นได้อย่างไร เพราะไม่ใช่รถมัน มันไม่สน แค่บัตรใบเดียว
mercury12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT TCR1 Compact

โพสต์ โดย mercury12 »

ผมเห็นว่าเป็นข่าวดีมากกว่าครับ
1. ผมชอบไปใช้บริการที่สนามเขียวมาก ไปทุกสัปดาห์ (ถ้าไม่ติดงานปั่นการกุศล)
2. เป็นสถานที่อยู่ไกลจากตัวกรุงเทพ พอสมควร ต้องคนใจรักจริงๆถึงจะมาใช้บริการ
3. ไม่เจอกลุ่มเด็กๆที่ปั่นหวาดเสียวแบบที่สวนรถไฟ (อันนี้ สบายใจมาก เพราะที่สวนรถไฟ เคยเจอเด็กปั่นจักรยานเข้ามาเกี่ยวรถเราจนเราเสียหลักล้ม จากนั้นเลยย้ายมาปั่นที่สนามเขียวแทน)
4. สนามเขียวเป็นที่แรกๆที่มาปั่นแล้วได้ฝึกร่างกายและกำลังใจเสมอ เวลาเจอลมพัดสวนเข้ามาก็ต้องถามตัวเองทุกครั้งว่า "สู้หรือไม่สู้" ถ้าสภาพร่างกายดี ก็ฝ่าไป ถ้าไม่ไหวก็ปั่นให้ช้าลง หรือไม่ก็หยุดพักก่อน ที่สำคัญที่สุด ไม่มีใครรู้สภาพร่างกายของเราดีกว่าตัวเราเองครับ
ความเห็นส่วนตัว ผมชอบสนามเขียวมากครับ และดีใจมากที่จะได้รับการปรับปรุงให้ดีขึ้น

ส่วนเรื่องที่กังวลเรื่องอุบัติเหตุ
1. เรื่องผู้มาใช้บริการ จะมีจำนวนมากในรอบเช้าๆ และเย็นๆ ผมจะใช้ความระมัดระวังอย่างมาก จนเมื่อถึงรอบที่สาม ประมาณเก้าโมงกว่า นักปั่นก็เริ่มน้อยลงแล้ว ยิ่งช่วงเที่ยงถึงบ่ายๆ แทบไม่มีใครมาปปั่นเลย แต่อากาศจะร้อนมาก
2. เรื่องการแนะนำแนวทางให้ผู้มาใช้บริการปั่นจักรยานที่สนามเขียวนั้นก็ไม่เลวครับ ไม่ได้บังคับ แค่ขอความร่วมมือของทุกๆท่านที่มาใช้บริการ เช่น การให้สัญญานมือ เป็นสิ่งที่ดี คิดว่าจะเป็นผลดีเมื่อมีวินัยจากการปั่นจักรยานแล้ว เมื่อไปขับรถยนต์บนท้องถนนจะได้มีวินัยด้วยเช่นกันครับ
KKKK9
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialize Allez E5/ Bianchi Kuma
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KKKK9 »

ต้องมีความเข้มงวดกับกฏเกณฑ์
1.ช้าชิดซ้าย
2.ห้ามย้อนศร
3.ถ้าจะคุยกัน กรุณาจอดคุยตามจุดพัก
4.พอเริ่มมืด เปิดไฟให้เห็นชัดเจนทั้งหน้าและหลัง
ขอบคุณครับ
kom_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-73-555-72

โพสต์ โดย kom_sun »

ไม่เห็นว่าจะเป็นข่าวร้ายเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”