ขอความคิดเห็นจากเพื่อนนักปั่น (ระหว่าง ไฮบริดกับ เสือหมอบ ) ครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
kimsophon
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: รังสิตคลอง 8 ธัญบุรี
ติดต่อ:

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนนักปั่น (ระหว่าง ไฮบริดกับ เสือหมอบ ) ครับ

โพสต์ โดย kimsophon »

ผมขอรบกวนขอปรึษาหน่อยครับ ระหว่าง จักรยานไฮบริด กับ จักรยานเสือหมอบ ถ้าแข่ง
ทางเรียบ ระยะไกล จะไล่กัน ทันไหมครับ
ชนะใครไม่เท่าชนะใจตัวเอง
kimsophon
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

:D
แก้ไขล่าสุดโดย kimsophon เมื่อ 14 มี.ค. 2015, 06:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kimsophon
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

:D
แก้ไขล่าสุดโดย kimsophon เมื่อ 14 มี.ค. 2015, 06:28, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอความคิดเห็นจากเพื่อนนักปั่น (ระหว่าง ไฮบริดกับ เสือหมอบ ) ครับ

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ถ้าคนปั่นฟิตพอๆกัน ก็น่าจะไล่ทัน แต่คนปั่นไฮบริดจ์ อาจจะเหนื่อยหน่อย กรณีไฮบริดจ์เป็นรถเดิมๆ และ เจอกับหมอบเทพๆ :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
stevee321
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK Madone 4.3

Re: ขอความคิดเห็นจากเพื่อนนักปั่น (ระหว่าง ไฮบริดกับ เสือหมอบ ) ครับ

โพสต์ โดย stevee321 »

เมื่อก่อนเคยใช้ไฮบริด Speeder T2 แต่งล้อใหม่ ออกทริปร้อยโลกับกลุ่มหมอบก็ไปได้ครับ
แอบยิงกันความเร็ว40ก็ยังไหวอยู่ แต่พอจบทริปกลับถึงบ้านโครตเมื่อยโครตเหนื่อยเลยครับนอนเป็นหมาหงอย
แต่ตอนหลังเปลี่ยนมาเป็นหมอบคาร์บอน ทั้งยิงทั้งลาก ไปเกินร้อยโลยังไม่เหนื่อยเท่าตอนขี่ไฮบริดครับ
สบายกว่ากันเยอะเลย กลับมาบ้านยังมีแรงเหลือช่วยเมียซักผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน สบายๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866105619
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

โพสต์ โดย skullman071 »

เท่าที่ผมพอทราบคือ ถ้าจุดประสงค์หลักเน้นเอาไว้แข่งทางเรียบ ด้วยแรงจากคนปั่นคนเดียวกัน เสือหมอบเร็วกว่า(ไม่น่าจะไล่ทัน)แน่นอนครับ
.... หรือยังไงรอความเห็นท่านอื่นอีกทีครับ :)
K-Golf
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830768116
team: CAT Cycling clup
Bike: เสีอหมอบ รถพับ

โพสต์ โดย K-Golf »

รถทุกชนิดขี่ได้ความเร็ว 40 อัพครับ ต้องเปลียบเทียบแบบนี้ครับ. สมมุติตัวผมขี่หมอบ ความเร็ว 40 หัวใจจะเต็น 150. ขี่เสือภูเขาความเร็ว 40 หัวใจผมเต้น 160 ถ้าคนใหม่ อยากเร็ว เลือกหมอบครับ เอาสร้างกล้ามเนื้อก่อน ได้ความเร็วด้วย หัวใจเต้นช้ากว่า ตามเพื่อนได้สบาย แข็งแรงแล้วค่อยไปภูเขา
mak21721
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0639163456
team: GTC
Bike: Infinite r flow/ Minijava /merida speeder200 / specialized c2 / coyote monster

โพสต์ โดย mak21721 »

ผมใช้หมอบแล้วก็ไฮบริดถ้าปั่นกันในช่วง av25-30 ไหวแน่นอนครับ แต่ถ้า 30 ขึ้นไปนี้เหนื่อยแน่ครับ เพราะหมอบขึ้นโยกแปบเดียวขึ้น 40 แต่งไฮบริดนี้ต้องเติมเยอะครับ
bikekikkok
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย bikekikkok »

ส่วนมากไม่ทันครับ นอกจากคนปั่นไฮบริดแรงดีมากๆ
ผมปั่นไฮบริด พอได้ลองปั่นหมอบ เลยตั้งกระทู้ขายไฮบริด เพื่อออกหมอบ
แต่ไม่มีคนซื้อเลย 555 ปั่นไฮบริดต่อไป
:mrgreen:
Thanes
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Thanes »

ไฮบริดจ์ส่วนใหญ่ จะมีน้ำหนักมากกว่าเสือหมอบครับ แบกน้ำหนักมากกว่า ท่านั่งก็ปะทะลมมากกว่า ชุดขับเป็นเสือภูเขา แบบนี้ไล่เสือหมอบยากเหมือนกันครับ แต่จะมีอีกประเภท คือหมอบแฮนด์ตรง คือเป็นเฟรมเสือหมอบ ชุดขับเสือหมอบ น้ำหนักไล่เรี่ยกับเสือหมอบ แต่หลายคนชอบเอาไปรวมกับไฮบริด รถประเภทหมอบแฮนด์ตรงนี่ต่างกับเสือหมอบที่เเฮนด์กัชิปเตอร์แค่นั้นเองครับ อันนี้น่าสูสีกัน ไล่กันสบาย
BIKE EVERYDAY
kimsophon
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ให้คําแนะนําดีมากเลยครับพอดีผมเพิ่งมาปั่นใหม่ครับมีอะไรก็ช่วยแนะนําดัวยครับ
kawee019
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TRINX DS2007

โพสต์ โดย kawee019 »

อืม เป็นความรู้ที่ดีเลยครับ :D
Thong2012
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Thong2012 »

" ถ้าแข่ง ทางเรียบ ระยะไกล จะไล่กัน ทันไหมครับ "

ลองมีคำว่าถ้าแข่งแล้วละก็ ไม่ทันก็จะมีคำถามว่าถ้าหมอบแล้วน่าจะทัน ถึงทันก็จะมีคำถามว่าถ้าหมอบหมอบแล้ว .... 555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”