อุบัติเหตุ กับจักรยาน

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

อุบัติเหตุ กับจักรยาน

โพสต์ โดย iPDevil »

เนื่องด้วยผมมีความประสงค์จะออกรถพับเพื่อใช้เป็นภาชนะ...เอ้ยพาหนะ สำหรับเดินทางไปทำงานครับ

ดูเหมือนหนทางจะราบเรียบ (สะดุดนิดหน่อย) แต่มีเรื่องที่ไม่ควรจะเกิด ดันมาเกิดขึ้นบนถนนเมืองไทย กับการเสียชีวิตของนักปั่นระดับโลก (เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ ถึงแม้ท่านจะอ่านภาษาไทยไม่ได้ แต่ท่านน่าจะรับได้จากความรู้สึกของผม)

ทำให้โครงการออกรถคันใหม่เพื่อใช้สำหรับไปทำงาน ขุรขระขึ้นมาทันที ผู้อนุมัติการใช้จ่ายเงิน(ของผมเอง)ชะลอเรื่องทันที

ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ออกก๊วน เนื่องจากภาระกิจวันหยุดหรือวันทั่วๆไป ค่อนข้างแน่นหนา วันหยุดต้องพาเด็กๆ ออกไปฝึกฝนทักษะเสริมทางกีฬา วันทำงานก้อต้องทำงาน ผมจึงอยากเลือกใช้เวลาที่ต้องเดินทาง ไป-กลับ บ้านในวันปกติ แทนที่จะอยู่ในรถ ก้อให้ไปปั่นเพื่อสุขภาพแทน

ทำไมเหตุการณ์ถึงขั้นต้องเสียชีวิตถึงเกิดได้กับนักปั่น ซึ่งอยู่ริมถนนครับ...

ผมอยากทราบประสบการณ์ถึงเหตุการณ์ เพื่อศึกษาเป็นแนวทาง สำหรับเตือนสติ ตัวผมและเพื่อนๆครับ

ส่วนตัวขี่มอเตอร์ไซด์ได้ ขับรถเป็น เคยเห็น เคยสัมผัส อารมณ์บนท้องถนน เข้าใจว่าการตั้งอยู่บนความไม่ประมาทนั้นเป็นสิ่งที่พึงกระทำ แต่อะไรคือสิ่งที่ผมยังคาดไม่ถึงอีกครับ
HIPSTER สายกลาง
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

Re: อุบัติเหตุ กับจักรยาน

ผม(เจ้าของกระทู้) ขอยก 1 เหตุการณ์เพื่อแชร์ครับ

ที่เกิดเหตุ สะพานสูง หน้าโรงปูน บางซื่อ ขึ้นจากเตาปูน เพื่อมุ่งหน้าไปทางแยกสะพานแดงครับ

บนสะพานจะมี ทางแยกครับ เมื่อผมปั่นขึ้นในวันนั้นมีรถเมล์ตามหลังอยู่ ด้วยความเกรงใจผมจึงต้องพยายามใช้ความเร็ว เกรงพี่คนขับเค้าต้องชะลอ เพื่อรอเรา เนื่องจากเค้าจะเลี้ยวซ้ายบนสะพาน หากเค้าแซงเราเค้าจะปาดหน้าเรา เค้าไม่ทำครับซึ้งและขอบคุณครับ

แต่... มันมีรถแซงขึ้นมาทางขวาครับ แซงรถเมล์คันนั้น และเลี้ยวปาดหน้ารถเมล์เพื่อจะแยกออกซ้าย แต่หน้ารถเมล์มีผมปั่นอยู่ครับ วินาทีนั้นผมเบรคล้อปัด...แต่ไม่ล้ม ถ้าล้มพี่รถเมล์อยู่หลังผมครับ ไอ้เลวตัวนั้นผ่านหน้าล้อไปนิดเดียว แต่เค้าเกือบเลี้ยวไม่ได้เพราะ เค้าต้องหลบผมด้วยเกือบจะไปกินรถที่รอเลี้ยวอยู่

ถ้าผมไม่เบรค ถ้ามันไม่ปัดหัวออกพอดีครับ...

ถึงไม่มีผมอยู่ตรงนั้น... สถานการณ์ปกติมันก้อปาดหน้ารถเมล์แบบกระชั้นมาก แต่นี้มีผมอยู่อีก

วันนั้นผมไม่ประมาท พี่รถเมล์มีน้ำใจ... มีไอ้เลวตัวนั้น ขับรถแบบไร้มารยาทคนเดียว ครับ

เหตุการณ์วันนั้น ถึงจะระวังเพียงใดก้อตาม ก้อไม่สามารถป้องกันอุบัติเหตุได้ครับ...
นายโป้ง๙๘
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona

โพสต์ โดย นายโป้ง๙๘ »

นักขับรถยนต์บางคน นิสัยสันดานมันกากมาก เคยเจอรถคันเดิมบ่อยๆที่มันขับแซงจักรยานผมไปแบบเฉียดๆ ทั้งๆที่มันสามารถแซงไปแบบห่างมากกว่านี้ได้ ไม่รู้เมื่อไรอาจจะเกิดพลาด
อยากยิงหัวมันจัง
รูปประจำตัวสมาชิก
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

เมื่อเช้าผมก็เจอโดนรถเก๋งติดฟีล์มดำ ค่อยๆมาทางขวาแล้วก็ค่อยๆเลี้ยวซ้ายปาดหน้าเข้าซอย ดีที่ผมเองปั่นจักรยานไม่เร็วแค่ 20-25 ก.ม./ช.ม.ก็เลยเบรคทัน แล้วผมก็หันไปทำปากว่าขอบคุณครับที่ปาดหน้าผม...........
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
golfmania
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย golfmania »

เวลาผ่านปากซอยเดี๋ยวนี้ผมขี่กลางถนนเลยครับ รถจะได้ปาดไม่ได้ ถ้าขี่ชิดฟุตบาทโดนประจำเลย
sookchat เขียน:เมื่อเช้าผมก็เจอโดนรถเก๋งติดฟีล์มดำ ค่อยๆมาทางขวาแล้วก็ค่อยๆเลี้ยวซ้ายปาดหน้าเข้าซอย ดีที่ผมเองปั่นจักรยานไม่เร็วแค่ 20-25 ก.ม./ช.ม.ก็เลยเบรคทัน แล้วผมก็หันไปทำปากว่าขอบคุณครับที่ปาดหน้าผม...........
คนเราหากไม่อาจมีสิ่งที่เราชอบ ก็ต้องพยายามชอบสิ่งที่เรามี
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

golfmania เขียน:เวลาผ่านปากซอยเดี๋ยวนี้ผมขี่กลางถนนเลยครับ รถจะได้ปาดไม่ได้ ถ้าขี่ชิดฟุตบาทโดนประจำเลย
sookchat เขียน:เมื่อเช้าผมก็เจอโดนรถเก๋งติดฟีล์มดำ ค่อยๆมาทางขวาแล้วก็ค่อยๆเลี้ยวซ้ายปาดหน้าเข้าซอย ดีที่ผมเองปั่นจักรยานไม่เร็วแค่ 20-25 ก.ม./ช.ม.ก็เลยเบรคทัน แล้วผมก็หันไปทำปากว่าขอบคุณครับที่ปาดหน้าผม...........
ใช่ครับ ปากซอยนี่ต้องระวัง ป้ายรถเมล์ แล้วถ้าเจอคนมายืนริมถนนนี่ เค้าเตรียมโบกแทกซี่แน่เลย กระจกมองหลังครับ ช่วยได้ครับ ต้องมีครับ มั่นมอง มั่นใช้ครับ บรรเทาได้เยอะครับ
PK.Ranger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมาป่าเดียวดาย
Bike: Lapierre audacio 300
ตำแหน่ง: ลำลูกกาคลอง 3

โพสต์ โดย PK.Ranger »

รถเลี้ยวเข้าซอย รถโฉบเข้าซ้าย กับรถแซงซ้ายผมก็เจอบ่อยครับ แต่ยังไม่โชคร้าย บ่อยครั้งก็เริ่มกังวล คนใช้รถใช้ถนนบ้านเราคนมีวินัยและน้ำใจก็มีครับ แต่พวกเห็นแก่ตัว ไร้น้ำใจ ประมาท คะนองก็มากเช่นกัน เวลาปั่นก็ต้องคอยระวังตัวเอง พักหลังผมค่อนข้างเลี่ยงปั่นในกรุงเทพฯ เพราะว่างวันธรรมดา รถในกรุงเทพฯ เยอะ ผมเอาใส่รถใหญ่ออกไปปั่น ตจว.ครับ
อดีตกับปัจจุบัน ห่างกันแค่หนึ่งวินาที
และปัจจุบัน ก็เป็นเหตุแห่งอนาคต
ทักษิณาวรรต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1642-1213 Line:taksinawat
team: สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: TREK
ตำแหน่ง: 114 ลาดพร้าว 101 ซอย 50 คลองจั่น บางกะปิ กทม 10240

โพสต์ โดย ทักษิณาวรรต »

ต้องออกไปหาประสบการณ์จริง แต่ละสถานการณ์ไม่เหมือนกัน อยู่ที่การตัดสินใจบนความไม่ประมาท บางครั้งผ่านมาอย่างเฉียดฉิว กลับมานั่งนึกวิเคราะห์แล้วเราไม่น่าทำอย่างนั้น ไม่น่าทำอย่างนี้ ประสบการณ์ล้มไหปาร้าหัก เพราะความประมาทหันกลับไปมองรถข้างหลังนาน ไม่มองข้างหน้า ล้อหน้าเกี่ยวจักรยานคันหน้าทำให้รถเราล้ม
สามพราน นครปฐม คือบ้านเกิด
ลาดพร้าว 101 คือที่อยู่ปัจจุบัน
Tel: 08-1642-1213 Line id:taksinawat
พูดคุยเรื่องทั่วๆ ไปได้ทุกเรื่อง คุย ปั่น กิน เที่ยว ไม่มีกฎ ไม่มีกติกา
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเดี่ยว
Bike: Road Bike

โพสต์ โดย kaiwateam »

ปั่นชิดซ้ายบนไหล่ทาง เพิ่งโดนรถเก๋งเลวๆ มาวิ่งบนไหล่ทาง ทั้งที่ถนนก็ไม่ได้รถติดอะไร แค่มันอยากแซงคันหน้าไปโดยใช้ไหล่ทาง เฉี่ยวแฮนด์รถผม ดีที่ไหล่ทางขรุขระ ผมจับแฮนด์แน่น เกี่ยวไม่แรงพอเลยไม่ล้ม
ว่างก็ออกไปปั่น ไม่ว่างก็กลับไปนอน
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เนื้อหุ้มเหล็ก ยังไงซะก้ออันตรายกว่า...

เราไม่ประมาท แต่มันก้อยังเกิดได้

ดีกว่าเราประมาทด้วย... จะยิ่งเพิ่มโอกาส

เห่อ...
Coollso
สมาชิก
สมาชิก
team: Ahosi Bike
Bike: De Rosa 888
ตำแหน่ง: สามวา มีนบุรี ลาดกระบัง

โพสต์ โดย Coollso »

ผมปั่นกำลังจะผ่าน 4 แยก ที่เป็นสี่แยกแบบไม่มี ไฟสัญญาณจราจร เมื่อผมปั่นไป ความเร็วประมาณ 20-25 กม./ชม. ได้เจอกับมอเตอร์ไซต์คันหนึ่ง เขาตัดเข้าทางขวามาหมือนกัน ด้วยความที่มาด้วยความเร็ว ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะคิดว่าผมเป็นทางเอก มอเตอร์ไซต์บิดไม่ลดละ จึงประสานงากันอย่างจัง ตัวผมนั้นไม่เป็นอะไรมาก แค่พกช้ำส่วนขา ถลอกนิดหน่อย แต่คนขับมอเซอร์ไซต์ สลบคาที่ อาจจะเนื่องมาจากหัวที่ไปกระแทกกับพื้นอย่างจัง เพราะไม่ได้สวมหมวก :oops: ส่วนคนซ้อน มีรอยถลอกแต่ยังไม่หมดสติ เมื่อผมเดินเข้าไปดูก็พบว่า ทั้งคู่ยังอยู่ในอาการเมาสุรา ขาดสติ ไม่ทันยับยั้งชั่งใจ เมื่อคนขับฟื้นขึ้นมา พูดคุยขอโทษ ทุกอย่างก็จบ ความไม่ได้เอาความอะไร....
ที่อยากจะบอกคือ สิ่งที่ต้องระวังคือตัวเราเองครับ ถ้าหากเราใช้ชีวิตอย่างมีสติ รู้จักมองคาดการณ์สิ่งต่างๆ ที่อยู่ข้างหน้าและข้างหลัง ปฏิบัติตามกฎจราจร ชีวิตเราจะปลอดภัยขึ้นอีกเยอะเลยครับ :D
เน้นไหล ไม่เน้นแรง :)
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังเอาไว้เป็นอุทธาหรณ์ครับ

สติครับ จะได้มีสตังค์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”