ขอสอบถามเรื่องเบรกหน่อยครับ เบรกหน้ามือเบรกมันอยู่ด้านซ้าย'

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
manmerchant
สมาชิก
สมาชิก

ขอสอบถามเรื่องเบรกหน่อยครับ เบรกหน้ามือเบรกมันอยู่ด้านซ้าย'

โพสต์ โดย manmerchant »

คือผมพึ่งซื้อ bianchi kuma 27.1 เบรกหน้ามือเบรกมันอยู่ด้านซ้าย เบรกหลังอยู่ข้างขวา มันปกติรึเปล่าพอดีไม่ชิน ขับคันของคุณพ่อ(ไม่ใช่เบี่ยงคี่นะครับ) เบรกหน้ามันอยู่ข้างขวาปกติเลยสงสัยว่าเบี่ยงคี่มันเป็นอย่างนี้หรือทางร้านประกอบผิดให้ผมครับ ไม่ค่อยชินเลย
brontes
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอสอบถามเรื่องเบรกหน่อยครับ

โพสต์ โดย brontes »

ปกติครับ รถผม giant ซ้ายหน้า หลังขวา ครับ
ส่วนรถแฟนผม xds ขวาหน้า ซ้ายหลังครับ
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

Re: ขอสอบถามเรื่องเบรกหน่อยครับ

โพสต์ โดย nik.korthong »

ถ้าไม่ชินหรือไม่ถนัดก็ย้ายสลับข้าง ถนัดใคร ถนัดมัน และเพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองด้วย./
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ปกติครับ

เค้าต้องการให้ใช้มือซ้ายคุมเบรคหน้า ซึ่งเป็นเบรคที่มีประสิทธิภาพสูงสุด แล้วใช้มือขวาเปลี่ยนเกียร์ เพื่อออกตัวด้วยเกียร์เบาหลังจากเบรค

หลังจากชำนาญมากขึ้น ใช้มือซ้ายคุมเบรคหน้าเป็นหลักเหมือนเดิม เพิ่มมือขวาเบรคหลังเบาๆ พร้อมทั้งเปลี่ยนเกียร์ไปด้วย รถจะหยุดด้วยระยะทางสั้นที่สุด และพร้อมออกตัวได้อย่างรวดเร็ว

ต่างจากมอเตอร์ไซค์ ที่เอาเบรคหน้าและคันเร่งไว้มือขวา เพื่อบังคับให้เราถอนคันเร่งก่อน จึงจะใช้เบรคหน้าได้
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขอสอบถามเรื่องเบรกหน่อยครับ เบรกหน้ามือเบรกมันอยู่ด้านซ้าย'

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอบคุณสำหรับคำถามครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”