สับสนเรื่องsize รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
goodnum
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สับสนเรื่องsize รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

โพสต์ โดย goodnum »

กำลังจะตัดสินใจซื้อหมอบ inseam 74.50 cm.ครับ ไปลองคร่อม Nirone 7 size 46 ที่ร้านสองร้าน ร้านหนึ่งบอก 46 พอดี อีกร้านหนึ่งบอก 46 น่าจะใหญ่ไปแต่ 44 ไม่มีของให้ลอง , และก็ไปลองคร่อม Giant SCR1 size XS รู้สึกว่ามันพอดีตัว แต่หาข้อมูลแล้ว รู้สึกเปลี่ยนใจเพราะล้อหนัก,ตะเกียบอลู(แต่ร้านบอกคาร์บอน) สังคมและทริป สู้Bianchi ไม่ได้

เนื่องจากยังไม่ได้ลองปั่นจักรยานสักตัว เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าตัวเองจะพอดีกับsizeไหน แต่เท่าที่คร่อม nirone7 size46 กับ scr1 xs แล้วรู้สึกได้เลยว่า scr1 พอดีตัวสบายกว่า

คำถาม 3 ข้อนะครับ
1. ควรรอ nirone7 size 44 ไปลองคล่อมให้รู้เรื่อง แต่หาของยากจัง,หรือว่าสัดส่วนผมกับ size 46 น่าจะพอดีแล้ว จัดไปเลยดีกว่า?
2. bianchi nirone7 ปี2015 มีสีเขียวมั้ยครับ?
3. อยากทราบน้ำหนักรถ,ความพุ่ง ของรถ Bianchi Nirone7 , Giant SCR1 และ Trek 1.2

เน้นขอคำตอบแค่ข้อ 1.ก็พอ ขอบคุณครับ (ถามเยอะไปมั้ยนะ -_-")
แก้ไขล่าสุดโดย goodnum เมื่อ 08 เม.ย. 2015, 21:34, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: สับสนเรื่องsize รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

โพสต์ โดย lotus »

อีกร้านหนึ่งบอก 46 น่าจะใหญ่
ขนาดร้านอยากขายของ ยังบอกน่าจะใหญ่ไป คุณไม่เชื่อก็ไม่ฉลาดแล้ว เพราะร้านก็อยากได้เงิน แต่คงมีคุณธรรม ไม่อยากให้ลูกค้าผิดหวัง

ฟันธง รอ 44 ท่อนอน 51

46 ดูท่อนอน (effective top tube B1)แล้วยาวมากถึง 52 เหมาะกับคนสูง 170 ก็ยังปั่นได้สบาย

ผมสูง 179 ปั่นท่อนอน 55 ครับ

ดู geometry นี้ประกอบ

รูปภาพ
goodnum
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: สับสนเรื่องsize รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

อืม ท่านLotus ให้เหตุผลดี ตอบตรงจริงๆ ขอบคุณครับ...
ที่ว่าร้านก็อยากได้เงิน แต่ดันบอกไม่เหมาะทั้งๆที่ร้านตัวเองไม่มีsize จริงใจแบบนี้หายากคบได้ยาวเลย

ตามอ่านกระทู้ย้อนหลัง เสือหมอบไม่ได้สำคัญแค่ Standover high จริงๆด้วย ระยะเอื้อมกับท่อนอนผิดก็ทำให้ปั่นไม่สบายแน่ๆ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

เชื่อพี่ท่านบนก็ดีครับท่านอยู่ในวงการมานานท่านจะรู้จริง ส่วนตัวผมแนะนำให้เลือกซื้อเล็กกว่าตัว1ไซร้ครับมันคุมรถง่ายกว่า ยกตัวอย่างเช่นผมสูง175พอดีของผมคือ54แต่ผมเลือก52ครับมันอย่างที่ว่ามันคุมรถเวลาขี่ได้ง่ายกว่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ตั้มเล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kirirom Tigers
Bike: Trek 4500, KTM Strada 800

โพสต์ โดย ตั้มเล็ก »

.
.
ผมสูง 161 เคยลอง Bianchi 44, 46 และ SCR XS
รู้สึกพอดีกับไซส์ 44 ของ Bianchi ครับ

46 กับ XS ท่อบนยาวเท่ากันที่ 520

ตอนนี้ผมได้ KTM มาขี่ ท่อบน 509 แต่ก็ยังรู้สึกเอื้อมอยู่นิดๆ น่าจะเป็นเพราะระยะ reach ของแฮนด์
goodnum
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อืม ตอนที่อยากได้มากๆเอาแค่คร่อมผ่าน inseam สูงกว่า standover high ก็คิดว่าขี่ได้แล้ว
เชื่อความเห็นทุกท่าน รอจัด 44 ดีกว่าครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”