จักรยานทัวร์ริ่งยี่ห้อไหนดีครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
Neung111
สมาชิก
สมาชิก
Bike: JAVA DECAF TT-7S-D

Re: จักรยานทัวร์ริ่งยี่ห้อไหนดีครับ

โพสต์ โดย Neung111 »

FinalB เขียน:
Rush เขียน:Araya Federal ครับ ดีตรง ยาง 26 X 1 3/8 ราคาประหยัดน่ะ
ชอบคันเดียวกันเลยครับ ที่บ้านผมขาย 9500 บาทแถมกระเป๋าหลัง 1 ใบ สวยม๊วกก!

บ้านอยู่แถวไหนครับ มี Araya Federal ขาย 9500 บาท แถมๆกระเป๋าหลัง 1 ใบ ด้วยอ่ะ

ช่วยบอกด้วย จะได้ไปซื้อ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kawee019
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TRINX DS2007

Re: จักรยานทัวร์ริ่งยี่ห้อไหนดีครับ

โพสต์ โดย kawee019 »

อนาคตอยากจะปั่นทัวร์ริ่งเหมือนกันครับ
แต่ตอนนี้คงปั่นซิตี้ไบค์ไปก่อน
ยังไม่มีรถเหมือนกันครับ กำลังมองหาเนื้อคู่อยู่ :D
nuynui
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-851-3079
team: เคยอยู่ชมรมจักรยานเพื่อสิ่งแวดล้อม (15 ปีก่อน)
Bike: MTB Diamond Back
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nuynui »

โจทย์ ผม ต้องการ ทัวร์ริ่ง.
..แฮนด์หมอบ
..ชุดขับหมอบ (เวลาเติมแรง มันต่อเนื่องกว่า)
..ล้อ 700c (เจอแต่ 26)
..เบา อยากได้ น้ำหนัก รถน้อยกว่า 11 กิโลกรัม..
..ติดตะแกรงหลังได้ แนวพักตาม โรงแรม ขนาดเล็ก. (light touring )

พอจะมีใคร แนะนำ รุ่นไหนให้บ้างครับ... อ้อ ขนาดรถ 56-57 ครับ (สูง 180 เป้า 82)
nuynui
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-851-3079
team: เคยอยู่ชมรมจักรยานเพื่อสิ่งแวดล้อม (15 ปีก่อน)
Bike: MTB Diamond Back
ติดต่อ:

Re:

โพสต์ โดย nuynui »

nuynui เขียน:โจทย์ ผม ต้องการ ทัวร์ริ่ง.
..แฮนด์หมอบ
..ชุดขับหมอบ (เวลาเติมแรง มันต่อเนื่องกว่า)
..ล้อ 700c (เจอแต่ 26)
..เบา อยากได้ น้ำหนัก รถน้อยกว่า 11 กิโลกรัม..
..ติดตะแกรงหลังได้ แนวพักตาม โรงแรม ขนาดเล็ก. (light touring )

พอจะมีใคร แนะนำ รุ่นไหนให้บ้างครับ... อ้อ ขนาดรถ 56-57 ครับ (สูง 180 เป้า 82)
ลืมไป เกียร์ เป็น สับถัง(คลาสสิก) ก็ดีครับ.. จะได้ อัพเป็น มือตบ (ทันสมัย).
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

O'Pern เขียน:
Auuchai2000 เขียน:กำลังจะหาทัวริ่งอยู่พอดี ที่แนะนำarayaเพราะว่าราคาถูกกับขนาดล้อ ซึ่งผมไม่เข้าใจว่ามันดียังไง
แล้วปัจจัยอื่นเช่นนำ้หนักรถ ชุดขับเคลื่อน ต้องประมาณไหนครับ คือแบบว่า เป็นพวกเพิ่งเริ่มต้นแต่ก็ต้องการรถที่มี่
ความคล่องตัวและความเร็วพอได้(25-30)แลสามารถขี่ขี่รอบเมืองหรือออกไปชานเมืองใกล้ๆได้
งบประมาณซักหมื่นกว่าจนถึงสองหมื่นครับ ช่วยชี้แนะทีครับ ขอบคุณครับ
โจทย์แบบนี้ พอจะแคบลงมาหน่อย

Araya ที่เพื่อนแนะนำให้เป็นรถทัวริ่งแนว Entry Level เหมาะกับการเริ่มต้น เป็นรถที่ทำมาแบบกลางๆ ใช้งานได้อเนกประสงค์ ขี่ได้แบบเส้นทางทั่วไปที่เราพบเห็นกัน ไม่เหมาะกับถนนแบบ Off Road หรือลุยโหดๆ

ล้อขนาด 700 จะเด่นมากหากขี่ทางเรียบ ไกล ยาว มันจะผ่อนแรงเราได้มากกว่าล้อแบบ 26 (เทียบเฉพาะขนาดล้อ ไม่นับ ดุม ยาง)

การเซ็ทติ้งชุดขับเคลื่อนนี่ไม่มีกฏเกณฑ์ใดๆ ครับ มือทัวร์ตัวจริงอาจมีเฟืองสลับเปลียนกันหลายชุด ถ้าไปขี่ขึั้นเขาก็จะเลือกแบบใบหลังใหญ่ๆ หน่อย ในทางกลับกันหากขี่ทางเรียบภาคกลางทั่วไป เขาจะเลือกชุดเฟืองแบบละเอียดที่จะไล่รอบขาได้ดีทำให้แรงตกได้น้อยกว่า

ความเร็ว 25 นี่ถือว่ากลางๆ สำหรับนักเดินทางทั่วไป สำหรับคนบรรทุกหนักๆ อาจเหลือแค่ 20 หรือต่ำกว่านั้นอีกด้วย

งบขนาดนี้ Araya ยังคงเป็นตัวเลือกต้นๆ ที่น่าจับตามองครับ

สำคัญสุดเหนือสิ่งอื่นใด คือคุณต้องเลือกจักรยานให้ถูกไซส์กับสรีระเท่านั้น
รบกวนช่วยแนะนำทัวร์ริ่ง Entry level ให้หน่อยได้ไหมครับ เอาแบบหลายๆค่าย หลายคัน เพื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจน่ะครับ ขอบคุณครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”