Isuzu MU-X น่าใช้ไหมครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
columbus007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไปตลาดแม่บ้านตราจระเข้/ปั่นซ้อมGary Fisher Marin/ปั่นซ้อมชิวOrbea AQUA T105/ปั่นออกทริปปั่นไกลFUJI SST1.1

โพสต์ โดย columbus007 »

อยากจะมาถามๆชาวจักรยานหน่อยน่ะครับ ว่าเจ้ารถรุ่นนี้น่าใช้ไหมครับ

ผมเองเป็นคนที่ขับรถค่อนข้างเร็วเหมือนกันครับ ออกตจว.บ้างเป็นครั้งคราว ตอนนี้ก็ใช้รถ BMW 328I ครับ

แต่บางทีเวลาไปเที่ยวกับเพื่อนหลายๆคน มันไปไม่ได้น่ะครับ แล้วก็ติดปัญหาเรื่อง เวลาเจอน้ำท่วมเวลาฝนตกหนัก

ผมไม่กล้าลุยไปน่ะครับ กลัวน้ำเข้าครับ -*-

ก็เลยกำลังแอบๆมามองเจ้า MU-X นี่เหละครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะทนครับ ผมยังไม่ได้คิดนะครับว่าจะเอาเครื่อง

2.5 หรือ 3.0 ดี แต่ผมก็ไม่ได้แคร์เรื่องค่าน้ำมันกับเรื่องแรงซักเท่าไหร่นะครับ เพราะคงไม่ได้ใช้มันทุกๆวันครับ

ในใจก็มี CX-5 (แอบชอบ) กับ CR-V (แอบมอง)

อยากถามเพื่อนๆที่ขับรถแบบนี้น่ะครับ มันต่างกับรถเก๋งมากไหมครับ รบกวนชี้แนะทีนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

Re: Isuzu MU-X น่าใช้ไหมครับ

โพสต์ โดย pomroland »

ก่อนอื่น ผมจะขอตอบจากความรู้สึกส่วนตัวที่มีต่อรถ SUV กลุ่มนี้ก่อนน่ะครับ ของคุณ columbus007
ในกลุ่มนี้ จะมีรถประเภทเดียวกันคือ
1. Isuzu MU-X
177 แรงม้า โฉมใหม่ สด ดิส4 ล้อ น่าใช้ ขับแล้วหล่อเหมือน ก้องนูโว :lol: เป็นตัวนึงที่ผมชอบน่ะ ช่วงล่างดี ทนถึก หนึบ
2. Toyota Fortuner
171 แรงม้า โฉมเริ่มนานล่ะ ไมเนอร์เชน หลายรอบ หลังดรัมเบรค ปีหน้า วีโก้ออกรุ่นใหม่ คาดว่า น่าจะมีรถ SUV 7 ที่นั่งตามมา ขับแล้ว หล่อเหมือน ชาคริต :lol: ตัว TRD สวยมากโดนใจผม
3. CHEVROLET TRAILBLAZER
180 แรงม้า โฉมใหม่ สด ดีสเบรค 4 ล้อเหมือนกัน แต่ติดที่ศูนย์บริการ น้อยไปหน่อย :( โฉมรถ ยังไม่ค่อยโดนใจผมเท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะ ตัวผมเองที่ไม่โดน
4.Ford Everest ออกปีหน้า 2015
ออกปีหน้า เห็นรถในงานมอเตอร์โชว์ แล้ว น่าใช้มากครับ สวย ตามสไตล์ ฟอดร์ ดุ เท่
5.Mitsubishi Pajero
178 แรงม้า โฉมรถ ก็ออกมาระยะเวลานึงแล้วครับ น่าใช้ ;) แต่ไม่โดนใจผมเท่าที่ควร สำหรับ โฉมรถ
โดยรวมแล้ว MU X ก็ถือว่าเด่นไม่เบาในกลุ่มนี้ น่าใช้ แต่ถ้าคุณไม่เคยใช้กลุ่มนี้ ผมขออนุญาตแน่ะนำให้ไปลองขับดูซ่ะก่อน เผื่อว่าความรู้สึกรถกลุ่มนี้ อาจจะไม่ถูกใจคุณ เพราะเห็นมีหลายคนแล้ว ซื้อมาไม่นาน ขายทิ้ง คุณขับรถเก๋ง แล้วมาขับรถประเภทนี้ รถอาจจะไม่ออกตัวคล่องแคล่วเท่า ขับไปอาจจะรู้สึกรถโยนๆไปมา เนื่องจากรถจะสูงกว่า รถเก๋ง หรืออาจะตรงกันข้ามก็ได้ คุณอาจจะชอบ เพราะ มุมมองของรถ กว้างขึ้น รถสูงกว่าเดิม ขับแล้วมั่นใจมากกว่ารถเก๋ง แบบความรู้สึกผมที่เป็นอยู่ก็ได้
ไฟล์แนบ
gCcB0M.jpg (28.5 KiB) เข้าดูแล้ว 5037 ครั้ง
RODEO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กระจอกกินน้ำ
Bike: SOMA SAGA GIANT ANTHEM

โพสต์ โดย RODEO »

ผมใช้ปาเจโร่สปอร์ต4wd ช่วงล่างจะเหมือน mu-x คือนิ่มและย้วยผมอยู่เชียงใหม่ขับทางภูเขาโค้งไปโค้งมาคุมรถยาก สุดท้ายต้องไปเปลี่ยนช่วงล่างพวกโช๊คและสปริงหมดไป4หมื่นกว่า ขับดีกว่าเดิมเยอะเลยเวลาเปลี่ยนเลนส์ฉุกเฉินไม่มีเซ และเวลาฝนตกถนนลื่นใช้เกียร์ขับสี่ปลอดภัยกว่า ถ้าคุณขับรถเร็วให้ซื้อรุ่นขับสี่
siranen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Bike Rider
Bike: Specialized Sirrus Sport 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siranen »

ผมใช้ city บนทุกจักรยานอยู่เลยครับ.

แซวเล่น. เข้ามาเก็บข้อมูลด้วย. ^^
Bangkok Bike Rider | คนปั่นจักรยานไปทำงาน
Blog : http://www.bangkokbikerider.com
FB : http://www.facebook.com/bangkokbikerider
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

โพสต์ โดย geflame9 »

ตอนนี้ในแนวนี้ในตลาดมีอะไรบ้าง
Diesel
1 Isuzu Mu-X
2 Mitsubichi Pajero
3 Toyota Fortuner
4 CHEVROLET TRAILBLAZER ,Captiva
5 Mazda CX5
Gaszoline
1 Mazda CX5
2 Honda CRV
3 Subaru XV , Forester
4 Nissan Xtrail กำลังจะออก
5 Chevrolet Captiva
6 Ford Escap ตัวไหม่ยังไม่มา

เท่าที่นึกได้ตอนนี้ ผมเองขับรถไม่เร็วจึงตอบไม่ได้เรื่องช่วงล่างเพราะเท่าที่เคยผ่านมือมาไม่ค่อยแตกต่างแต่สำหรับท่านข้างบนบอกสำหรับ Mu-x กับ Toyota อันนี้เวลารถใหม่จะเป็นไปธรรมชาติของค่ายเขาคือ Isuzu จะออกแนวยวบโยน ส่วนอีกอันหนึ่งออกแนวกระด้าง แต่อันนี้แก้ได้หมดเปลียนช่วงล้าง ส่วนตัวน่าใช้พอสมควร สรุปง่ายก่อนเลยคือลองให้หมดครับส่วนเรื่องความประหยัดรอว่ากันยาวเพราะหลัง AEC ราคาน้ำมันอาจลอยตัวอาจได้เห็นดีเซลแพงกว่าเบนซิน
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

โพสต์ โดย geflame9 »

ตอนนี้ในแนวนี้ในตลาดมีอะไรบ้าง
Diesel
1 Isuzu Mu-X
2 Mitsubichi Pajero
3 Toyota Fortuner
4 CHEVROLET TRAILBLAZER ,Captiva
5 Mazda CX5
Gaszoline
1 Mazda CX5
2 Honda CRV
3 Subaru XV , Forester
4 Nissan Xtrail กำลังจะออก
5 Chevrolet Captiva
6 Ford Escap ตัวไหม่ยังไม่มา

เท่าที่นึกได้ตอนนี้ ผมเองขับรถไม่เร็วจึงตอบไม่ได้เรื่องช่วงล่างเพราะเท่าที่เคยผ่านมือมาไม่ค่อยแตกต่างแต่สำหรับท่านข้างบนบอกสำหรับ Mu-x กับ Toyota อันนี้เวลารถใหม่จะเป็นไปธรรมชาติของค่ายเขาคือ Isuzu จะออกแนวยวบโยน ส่วนอีกอันหนึ่งออกแนวกระด้าง แต่อันนี้แก้ได้หมดเปลียนช่วงล้าง ส่วนตัวน่าใช้พอสมควร สรุปง่ายก่อนเลยคือลองให้หมดครับส่วนเรื่องความประหยัดรอว่ากันยาวเพราะหลัง AEC ราคาน้ำมันอาจลอยตัวอาจได้เห็นดีเซลแพงกว่าเบนซิน
Sweethe@rt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized : Rockhopper (29er)

โพสต์ โดย Sweethe@rt »

เชียร์ Captiva 2.0 ดีเซล ครับ
ช่วงล่างเกาะถนนดี นั่งด้านหลังแล้วไม่เด้ง ไม่ย้วย
กำลังเครื่องยนต์ก็เหมาะสมดี ประหยัดครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

Captiva 2.0 ดีเซล ก็น่าใช้ครับ ช่วงล่างดีกว่าแน่นอน เพราะว่า Isuzu MU-X , Toyota Fortuner , Mitsubishi Pajero , ใช้โครงสร้างรถกะบะ
ิbhukkoolhoo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 044897102
team: อิสระ
Bike: trink

โพสต์ โดย ิbhukkoolhoo »

ในบรรดารถแบบเดียวกันไม่ว่าจะเป็น Fortuner Pajero หรือ MU-X นี่ผมชอบทุกคัน สวยหมดทุกคันแต่ถ้าให้เลือกจะเลือก MU-X
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ผมก็อยากซื้อ MU-X แต่ติดที่ ยังไม่มีตัง :lol: :lol: :lol:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
APINOI
สมาชิก
สมาชิก
Bike: araya CX86

โพสต์ โดย APINOI »

Mu-X 3000 ประหยัดน้ำมัน ขับสนุก อีกคัน CX5 Diesel
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”