เวียงจันทร์ถึงหลวงพระบาง ใช้เวลาปั่นกี่วัน?

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

เวียงจันทร์ถึงหลวงพระบาง ใช้เวลาปั่นกี่วัน?

โพสต์ โดย homism »

รบกวนผู้เคยปั่นแล้วตอบด้วยครับ
mekong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale CAAD3 / GaryFisher Sugar3 / Raleigh Twenty (1974) / Carlton vintage (1975) / KHS Mantana Pro (1990)

Re: เวียงจันทร์ถึงหลวงพระบาง ใช้เวลาปั่นกี่วัน?

โพสต์ โดย mekong »

เคยจากหลวงพระบาง-เวียงจันทน์นะ น่าจะใช้เวลาพอๆกัน

ปั่น 3 วัน พัก 1 วัน

จะมีภู 3 ลูกใหญ่ๆให้พิชิต ช่วง เวียงจันทน์-วังเวียงจะสบายๆ จากนั้นจะเริ่มเจอลูกที่ 1 2 และ 3 เมื่อลงลูกที่ 3 ก็ถึงหลวงพระบาง

ทั้งสามลูกช่วงขึ้นจะโหดมากๆ ทั้งชั้นทั้งยาว ตอนลงไม่เหนื่อยแต่อันตรายมาก ต้องบังคับรถดีๆ

ตอนนั้นออกจากหลวงพระบางผ่านลูกที่ 1 ได้ พอลูกที่สองเกือบไม่รอด แต่ก็ต้องฝืนไปจนถึงยอดลูกที่ 2 ถึงจะพอหาที่พักได้

วันที่ 2 เหลือแค่ลูกเดียวแต่ใช้เวลาเกือบทั้งวัน ตัดสินใจลากยาวไปจนค่ำๆเพื่อเอาให้ถึงวังเวียงเพื่อวันที่ 3 จะได้นอนพักชิวๆที่วังเวียง 1 วัน

พอวันที่ 4 หลังพักหนึ่งวันก็ลากยาวเข้าเวียงจันทน์ร้อยกว่ากิโล แต่ไม่มีโหดๆแล้ว

หลวงพระบางไม่ได้อยู่บนยอดภูนะ อยู่ลุ่มน้ำโขง ตอนนั้นมโนไปว่าหลวงพระบางอยู่สูงกว่าปั่นลงเวียงฯน่าจะปั่นง่ายกว่าปั่นขึ้น เอาเข้าจริงก็พอกันแหละ

ภูแต่ละลูกโหดกว่าดอยสุเทพอีกนะ ดอยสุเทพอาจจะชันกว่าแต่ระยะสั้น แต่ละภูที่ลาวถึงจะไม่ชันเท่าแต่ว่าลากยาวววมากกก

มีเคล็ดลับสำหรับการปั่นในลาว ถ้าเห็นหมู่บ้านแม้วแปลว่าถึงยอดภูแล้ว เตรียมไหลลงชิวๆได้เลย ถ้าเจอหมู่บ้านลาวลุ่มเมื่อไหร่แปลว่าถึงตีนภูแล้ว จะเจอทางราบไปอีกซักพักก็จะเจอภูลูกต่อไป รีบหาร้านอาหาร ตุนน้ำ ตุนเสบียงได้เลย
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

Re: เวียงจันทร์ถึงหลวงพระบาง ใช้เวลาปั่นกี่วัน?

ขอบคุณพี่ Mekong มากครับ
รอฟังท่านอื่นๆ อยู่นะครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ขาแรงปั่นหมอบ 2 วัน เคยอ่านในเวปนี้

แต่ทั่วไปแบบขาปานกลางจะใช้เวลา 4-5 วันครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

มีทางใหม่จาก อ.ท่าลี่ จ.เลย ไปหลวงพระบางได้นะครับ 300 กว่ากิโล แต่เป็นทางเรียบส่วนใหญ่ เขาน้อยมาก
bootsreview
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant
ตำแหน่ง: Blogger
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bootsreview »

ผมเคยปั่นจาก เวียงจันทร์ ไปวังเวียงงานแข่ง 155 กิโล ผมว่าไม่สบายเลยนะครับเส้นนี้ (ไม่มีโหลดของ เสือหมอบตัวเปล่า + อุปกรณ์เล็กน้อย)
ประมาณ 70 โลแรกก็ราบเรียบดีอยู่หรอก แต่ 70 โลหลังนี่ภูเขาทั้งลูกเลย (ประมาณ 15-20 กิโลก่อนถึงวังเวียงจะเรียบหน่อย แต่ยาวนานทรมานมาก)
ช่วงก่อนเข้าโซนภูเขาจะมีทางลาดชันรอต้อนรับ ถ้าไม่ฟิตคงต้องถึงกับลงลากกันได้เลยนะ

แต่ก็อย่างว่า ตอนนั้นไปแข่งร่างกายอาจจะเหนื่อยล้ามาก แต่ถ้าเอาแบบปั่นไปเรื่อยๆผมว่าก็อาจจะพอได้อยู่ครับ
โดยรวมแล้วน่าจะใช้เวลาประมาณ 3 วัน ถ้าจะปั่นให้ถึงหลวงพระบาง

ขอให้โชคดีครับ :mrgreen:
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

bootsreview เขียน:ผมเคยปั่นจาก เวียงจันทร์ ไปวังเวียงงานแข่ง 155 กิโล ผมว่าไม่สบายเลยนะครับเส้นนี้ (ไม่มีโหลดของ เสือหมอบตัวเปล่า + อุปกรณ์เล็กน้อย)
ประมาณ 70 โลแรกก็ราบเรียบดีอยู่หรอก แต่ 70 โลหลังนี่ภูเขาทั้งลูกเลย (ประมาณ 15-20 กิโลก่อนถึงวังเวียงจะเรียบหน่อย แต่ยาวนานทรมานมาก)
ช่วงก่อนเข้าโซนภูเขาจะมีทางลาดชันรอต้อนรับ ถ้าไม่ฟิตคงต้องถึงกับลงลากกันได้เลยนะ

แต่ก็อย่างว่า ตอนนั้นไปแข่งร่างกายอาจจะเหนื่อยล้ามาก แต่ถ้าเอาแบบปั่นไปเรื่อยๆผมว่าก็อาจจะพอได้อยู่ครับ
โดยรวมแล้วน่าจะใช้เวลาประมาณ 3 วัน ถ้าจะปั่นให้ถึงหลวงพระบาง

ขอให้โชคดีครับ :mrgreen:
555 ที่สปป.ลาวก้งี้แหล่ะคับ ทางราบก็จากเวียงจันทร์ไปสัก60โล(ถนนหมายเลข13) หลังจากนั้นก็เป็นเนิน(แต่ถ้าเป็นบ้านเราก็อาจเรียกเขา)
แต่หลังจากวังเวียงไปก็จะเริ่มเจอเขาจริงคับ(เป็นเทือกเขาคับ)บ้านก็คงเหมือนทางน่านเรียบมาทางชายแดนหรือถ้าเคยขับรถจากเชียงใหม่มาเชียงราย
ก็อย่างนั้นคับแล้วก็จะมีภูเขาสูงๆให้ต่ายกันเหมือนน้องๆดอยอินฯ เหนื่อยแต่สนุกคับวิวข้างทางสวยมาก 8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

สงสัยผมจะเป็นพวกขาอ่อน ใช้เวลาตั้ง5วันกว่าจะถึงหลวงพระบาง
ปั่นไปควรเผื่อเวลาพักเหนื่อย ถ่ายรูป นั่งคุยกับชาวบ้านบ้าง เดี๋ยวจะไม่ต่างจากนั่งรถไป
ggg
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ggg »

ผมว่าปั่นแบบสบายๆ 5 วันครับ
วันแรก เวียงจันทร์-เขื่อนน้ำงึม หรือบ้านหินเหิบ
วันที่สอง หินเหิบ-วังเวียง
วันที่สาม วังเวียง-บ่อน้ำอุ่น
วันที่สี่ บ่อน้ำอุ่น-กิ่วกะจำ
วันที่ห้า กิ่วกะจำ-หลวงพระบาง
homism
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอบมาอีกเยอะๆเลยครับ
น้อมรับคำชี้แนะ
jumroon0001
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892641599
team: อิสระ
Bike: bianchi lmpulso

โพสต์ โดย jumroon0001 »

ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย :D
tanzhess
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810611600
team: Ride away
Bike: จระเข้ araya federal t สีแดง

โพสต์ โดย tanzhess »

:mrgreen:
ผู้บ่าว FED-T AV 17
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

อ่านแล้วอยากไปบ้าง

ใครมีภาพ ขอยล
fear is a mind killer
homism
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปมาแล้วครับ แต่มีเวลาปั่นแค่วันเดียว จากวังเวียง-เวียงจันท์-หนองคาย
ถ้าวัดจาก google map ก็จะได้ระยะทาง 188 กม. โดยใช้เวลาปั่น 13 ชั่วโมง
ได้ภาพคุณป้าจากหลวงพระบางมาฝากหนึ่งภาพครับ ส่วนภาพสาวๆ ไม่ขอแบ่งปัน ต้องปั่นไปดูเอง :D :) :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”