ต้องล้มอีกกี่ครั้ง ถึงจะหลาบจำ หือ?

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

ต้องล้มอีกกี่ครั้ง ถึงจะหลาบจำ หือ?

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

ตั้งหัวข้อที่ผม Imagine ล่วงหน้าว่า เย็นนี้คนดูแลที่บ้านต้องขึ้นเสียงด้วยคำถามนี้ลั่นบ้านแน่(สยอง)

เมื่อเช้า ปั่นรถพับล้อ 16" (ที่ได้มา2เดือนนี้เอง) จะไปขึ้น BTS-บางหว้า ก็ปั่นบนฟุตบาทบ้าง สลับลงถนน(เพชรเกษม)บ้างตามจังหวะรถติดๆวิ่งๆ ,พอมาใกล้จะถึง ม.สยาม(อีก 2ป้ายรถเมล์ก็ถึง BTS แล้ว) จะปั่นขึ้นฟุตบาท ล้อไปสะดุดรอยแตกลึกของขอบถนนกับทางลาด , เท่านั้นแหละหน้าผมพุ่งคร่อมแฮนด์แล้วกลิ้งไปครึ่งตลบต่อหน้าต่อตามวลมหาประชาชนทั้งรถเมล์และส่วนตัวที่ติดหนึบ หันมาดูนิ้ว โอ้ว! มีพลอยสีทับทิมปูดบนนิ้ว 1 เม็ดใหญ่ , ก็ลุกแล้วตรวจสภาพรถกับร่างกายแล้วปั่นต่อจนจบถึงที่ทำงาน

ปีนี้ขี่ล้มมา 3-4 ครั้งแล้วครับ เคยถึงกับล้มหน้ารถเก๋งมาแล้วเพราะล้อหน้าไปเกี่ยวกับมอ'ไซด์ , เคยล้มเพราะล้อจมกองทรายข้างทาง แต่ไม่มีแผลที่เห็นได้ชัดเหมือนครั้งนี้ ก็เลยพอจะอ้อมแอ้มแถไถกับคนดูแลที่บ้านเพื่อเลี่ยงว่าไม่เกี่ยวกับจักรยานล้ม , แต่อีคราวนี้ท่าจะยากส์ เพราะเห็นชัด(เม็ดพลอยทับทิมใหญ่บนนิ้ว) , กะลังหาทางไม่ให้เค้าเห็น

ที่จริง การล้มที่ผ่านมาช่วงนี้ สำหรับผมก็ไม่ได้รุนแรงมากมายกว่าที่เคยเกิดขึ้นมาก่อน , ตอนวัยยังรุ่นผมขี่เสือหมอบล้มคางกระแทกพื้นต้องเย็บ 5 เข็ม(ไม่มียาชา)+ปวดกระดูกกรามมาแล้วซึ่งถือว่ารุนแรงที่สุดของผมแล้วหละ

แต่การล้มที่สะเทือนใจผมที่สุดและฝังใจมาถึงวันนี้ เกิดขึ้นในช่วงวัยยังรุ่นเช่นกัน ผมขี่หมอบคันเดิม(ที่ล้มจนแฮนด์เบี้ยวหลายครั้ง) ในซอยแถวบ้าน ช่วงที่เด็กเล็กเลิกเรียนและเดินกลับบ้านกัน ผมไปเหลียวดูอะไรจำไม่ได้ หันมาก็เฉี่ยวเด็กน้อยที่เดินริมทาง 2 คน ล้มไปทั้งผมกับเด็กคนนึง(อีกคนจำไม่ได้ว่าเป็นงัยไปแล้ว) , โอ้..... ผมโทษตัวเองอย่างยิ่งเลยที่ไปทำให้เด็กนั่นเจ็บเพราะผมประมาทขาดสมาธิระหว่างขี่จักรยาน , แม้ปัจจุบันผมก็ยังขี่ล้มให้ชาวบ้านชาวช่องเห็นกันและมีแผลบ้างประปรายแต่ก็ไม่ท้ออะไรและไม่ยอมเสียสมาธิระหว่างปั่นจักรยานด้วย เพื่อไม่ไปเกี่ยวหรือชนใครเขาให้มาเจ็บเพราะเรา
Paichit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811366270

Re: ต้องล้มอีกกี่ครั้ง ถึงจะหลาบจำ หือ?

โพสต์ โดย Paichit »

เรื่องปั่นจักยานล้มเป็นเรื่องปกติธรรมดามากๆแต่ที่อ่านมาดูเหมือน จขกท. ปั่นด้วยความประมาทนะครับ อย่าประมาทเลยครับ
TT_GOVERNMENT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gian Talon 2
ติดต่อ:

Re: ต้องล้มอีกกี่ครั้ง ถึงจะหลาบจำ หือ?

โพสต์ โดย TT_GOVERNMENT »

พยายามใส่อุปกรณ์ป้องกันเอาไว้ครับ
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

ต้องมีสมาธิในการปั่น มองไปข้างหน้ายาวๆ สังเกุตุไลน์ที่จักรยานจะต้องวิ่งผ่านว่ามีร่อง
มีหลุม หรือมีอะไรมากีดขวางทางไลน์ปั่นบ้าง จะได้แก้ไขได้ทัน./
nachui1957
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nachui1957 »

ยางล้อเล็กๆผมถึงกลัวมากๆ
ถนนในกรุงน่ากลัวสุดๆ. :D
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

พยายามทำบุญลดกรรมครับ เพราะว่าทุกๆสิ่งที่เกิดกับทุกๆคน คนบนฟ้าเขาขีดมาแล้วครับว่ามันควรเกิดแบบไหนเป็นยังไงครับ ไม่ได้กวนนะครับแล้วแต่ความเชื่อแต่ล่ะคนครับ เอาใจช่วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมนานๆล้มทีครับ ไม่ค่อยประมาท เจ็บแล้้วจำ
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

ขอบคุณมากครับคุณ Paichit ถือเป็นคำกระตุ้นสติผมได้ตรงจริงครับ , ขอบคุณยิ่งครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

สงสัยต้องฝึกวิธีการล้มของเหล่าโปรๆ ว่าเขาล้มอย่างไรให้เซฟที่สุด
ขวด

The Power Of Slow Ride
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

ผมใส่การดเข่า ศอก ทุกครั้งที่ขี่ เพื่อนๆ หลายคนมองเห็นด้วยความขบขัน แต่ผมล้มมาสามครั้ง ไม่เจ็บสักครั้ง เพื่อนผม ล้ม ทีเดียว ศอกเป็นแผล เข่าเป็นแผล ร้องโอดโอย ผมได้แต่บอกว่า ของแบบนี้ต้องป้องกันตัวเอง ก็แค่นั้น
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

เคยล้มแบบแรงๆ อยู่ครั้งนึงตอนเอา MTB ไปลงแทรค ตอนนั้นเพิ่งได้รถมาก็ห้าวเลย ลงแทรคเลย ปั่นในแทรคก็โอเค ไม่มีปัญหา แต่มาเจอเนินแล้วจะเป็นคล้ายๆกับหลุมอยู่ตรงกลาง คือต้องปั่นแบบให้รถขึ้นเนินแล้วกระโดดข้ามไป ในใจคิดว่าน่าจะปั่นข้ามได้ แต่พอปั่นไปแรงไม่พอ รถไม่ข้ามล้อไปตกหลุม กลิ้งเลยครับ จุกด้วย แล้วอย่างอาย ตอนนั้นเลยได้บทเรียนว่า จะทำอะไรต้องดูกำลังตัวเองก่อน 55
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”