แนะนำเสือหมอบถูกๆ แล้วพอตามพวก cervelo คาร์บอน ให้ทันหน่อยครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
Sukda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: HUMMER X

แนะนำเสือหมอบถูกๆ แล้วพอตามพวก cervelo คาร์บอน ให้ทันหน่อยครับ

โพสต์ โดย Sukda »

ผมเป็นนักวิ่งฮาล์ฟมาราธอน ปั่นเสือภูเขามาได้ปีกว่าๆ ชอบปั่นในแทรค คิดว่าร่างกายดีพอสมควร เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพื่อนที่ปั่นเสือหมอบชวนไปปั่นแถวชายทะเล สมุทรสาคร ปรากฎว่าเวลาพวกสปรินท์หนี หอบรับประทานเลย พอจะแนะนำรถดีๆ ราคาประมาณ 2 หมื่นให้หน่อยครับ จะไปแข่งนัดล้างตา :mrgreen:
yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954397155
team: Tak bikes
Bike: Specialized /Cannondale
ตำแหน่ง: phuket
ติดต่อ:

Re: แนะนำเสือหมอบถูกๆ แล้วพอตามพวก cervelo คาร์บอน ให้ทันหน่อยครับ

โพสต์ โดย yaes_u »

Sukda เขียน:ผมเป็นนักวิ่งฮาล์ฟมาราธอน ปั่นเสือภูเขามาได้ปีกว่าๆ ชอบปั่นในแทรค คิดว่าร่างกายดีพอสมควร เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพื่อนที่ปั่นเสือหมอบชวนไปปั่นแถวชายทะเล สมุทรสาคร ปรากฎว่าเวลาพวกสปรินท์หนี หอบรับประทานเลย พอจะแนะนำรถดีๆ ราคาประมาณ 2 หมื่นให้หน่อยครับ จะไปแข่งนัดล้างตา :mrgreen:
555 เอางั้นเลยเหรอ cervelo นี่ R5 รึป่าว ถ้าตัวนี้ พวก giant tcr ราคาไม่แรง แต่ ซ้อมถึงๆหน่อยนะเดิมทีจะเชียร E5 spe แต่ giant ได้คารบอนอ่ะในราคาไล่กัน ลองดูครับ
Sukda
สมาชิก
สมาชิก

Re: แนะนำเสือหมอบถูกๆ แล้วพอตามพวก cervelo คาร์บอน ให้ทันหน่อยครับ

555 เอางั้นเลยเหรอ cervelo นี่ R5 รึป่าว ถ้าตัวนี้ พวก giant tcr ราคาไม่แรง แต่ ซ้อมถึงๆหน่อยนะเดิมทีจะเชียร E5 spe แต่ giant ได้คารบอนอ่ะในราคาไล่กัน ลองดูครับ[/quote]

ขอบคุณครับ
yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โทษทีนึกว่าของใหม่ ลืมดูงบ :D บางทีถ้าแรงเท่ากัน รถต่างกันก็เอาไม่ลงครับ ถ้าแรงเราดีกว่า แต่รถถูกกว่า คงต้องวัดกัน ส่วนงบที่ตั้งไว้ ถ้าไม่ซีเลียสมือ 2 ก็จัดดู ถ้าของใหม่ งบขนาดนี้ไม่ได้ต่างกันมากครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

Sukda เขียน:ผมเป็นนักวิ่งฮาล์ฟมาราธอน ปั่นเสือภูเขามาได้ปีกว่าๆ ชอบปั่นในแทรค คิดว่าร่างกายดีพอสมควร เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพื่อนที่ปั่นเสือหมอบชวนไปปั่นแถวชายทะเล สมุทรสาคร ปรากฎว่าเวลาพวกสปรินท์หนี หอบรับประทานเลย พอจะแนะนำรถดีๆ ราคาประมาณ 2 หมื่นให้หน่อยครับ จะไปแข่งนัดล้างตา :mrgreen:
ที่เพื่อนๆยิงหนีไปแล้วเราไล่ไม่ทัน รถมีส่วนครับ แต่ไม่มากขนาดที่คุณคิด
ต่อให้คุณใช้รถรุ่นเดียวกับเพื่อน ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะไม่หอบลิ้นห้อย :lol:

ประเด็นคือ ถ้าเราไม่เคยปั่นเสือหมอบจริงๆจัง จะแนะนำว่า
ทักษะการปั่นเสือหมอบ กับการวิ่งมัน คนละเรื่องกันครับ เรื่อง HR ก็เรื่องนึง เรื่องความ Strenge ของกล้ามเนื้อก็เรื่องนึง
ต่อให้คุณวิ่งได้เป็นร้อยๆกิโลใน 1 วัน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะปั่นเสือหมอบได้ดี ยิ่งปั่น MTB แบบ Track ยิ่งแล้วใหญ่

เบื้องต้นอาจจะได้เปรียบเรื่องของ Aerobic Capacity แต่เรื่องของกล้ามเนื้อในส่วนของ Strenge
มันต้องฝึกฝนในรูปแบบของการปั่นเสือหมอบโดยเฉพาะ และเทคนิคการควงขา การหายใจ และอีกเยอะแยะมากมายครับ

แนะนำให้ศึกษาดูก่อนที่จะซื้อมาปั่นครับ :mrgreen:
No pain No gain
yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

neen8124 เขียน:
ที่เพื่อนๆยิงหนีไปแล้วเราไล่ไม่ทัน รถมีส่วนครับ แต่ไม่มากขนาดที่คุณคิด
ต่อให้คุณใช้รถรุ่นเดียวกับเพื่อน ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะไม่หอบลิ้นห้อย :lol:

ประเด็นคือ ถ้าเราไม่เคยปั่นเสือหมอบจริงๆจัง จะแนะนำว่า
ทักษะการปั่นเสือหมอบ กับการวิ่งมัน คนละเรื่องกันครับ เรื่อง HR ก็เรื่องนึง เรื่องความ Strenge ของกล้ามเนื้อก็เรื่องนึง
ต่อให้คุณวิ่งได้เป็นร้อยๆกิโลใน 1 วัน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะปั่นเสือหมอบได้ดี ยิ่งปั่น MTB แบบ Track ยิ่งแล้วใหญ่

เบื้องต้นอาจจะได้เปรียบเรื่องของ Aerobic Capacity แต่เรื่องของกล้ามเนื้อในส่วนของ Strenge
มันต้องฝึกฝนในรูปแบบของการปั่นเสือหมอบโดยเฉพาะ และเทคนิคการควงขา การหายใจ และอีกเยอะแยะมากมายครับ

แนะนำให้ศึกษาดูก่อนที่จะซื้อมาปั่นครับ :mrgreen:
ปักหมุดเลยครับ :o :o :o :o :o :o
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Maalox »

รถไม่เกี่ยวขนาดนั้นครับยืนยัน
ทีมผม คนเร้วสุดปั่นtrek 2.1อลู ลากกัน คาบอนลิ้นห้อย
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

น้องกลุ่มผมเค้ายังขี่ totem ตามมา 40 ได้เลย - - (แบกกล้องแบกเป้ มาด้วย)

เรื่องที่คุณ neen8124 เขียนผมเห็นด้วยครับ :lol:
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
Sukda
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ คุณneen8124 มากเลยครับ หลงตัวเองอยู่นาน คิดว่าเจ๋ง ตอนนี้ดวงตาเห็นธรรมแล้วครับ :lol:
K-Golf
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830768116
team: CAT Cycling clup
Bike: เสีอหมอบ รถพับ

โพสต์ โดย K-Golf »

เสือภุเขาก็ตามทันครับ เอามาฝึกทางเรียบ โดยฝึกรอบขาให้ได้ 100 รอบต่อนาที ขึ้นไป ก็สู้เค้าได้ครับ เท่ด้วยขี่ภูเขาตามหมอบ
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

แรงอยู่ตัวเอาภูเขาไล่ก็ทันครับ
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
Khak44
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0649639936
team: มหาสวัสดิ์ไบค์, BTC&RIT bike club, ชมรมจักรยานดัชมิลล์
Bike: Bianchi Sampre pro, Camaleonte II

โพสต์ โดย Khak44 »

รถ 20 คน 80 ครับ แต่ถ้าคัน แนะนำ Ridley ICARUS หรือ Spe E5 พอแก้คันได้ :mrgreen: :mrgreen:
แรงมี อยากไป แต่ใจ (ฮาร์ทเรท) มันเกิน 180 อ่ะ

"กินหนัก พักนาน จักรยานสวย แค่เนี้ยพอ"
Sukda
สมาชิก
สมาชิก

K-Golf เขียน:เสือภุเขาก็ตามทันครับ เอามาฝึกทางเรียบ โดยฝึกรอบขาให้ได้ 100 รอบต่อนาที ขึ้นไป ก็สู้เค้าได้ครับ เท่ด้วยขี่ภูเขาตามหมอบ

รถของผมเป็นรถพับ Hummer X ซึ่งค่อนข้างหนักแล้วดันไปเปลี่ยนยางเป็น 26x2.50 เข้าไปอีก จะฝึกรอบขาให้ได้ 100 รอบต่อนาทีพอไหวมั้ยครับ คืออยากเท่อย่างที่ K Golf แนะนำครับ
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

โพสต์ โดย Checkchanok »

ถ้าสปริ้นได้แล้ว ดราฟท์เป็น ต่อให้ยิงไป 60
Trek 1.1 ก็ตามได้
คนดราฟท์สบายกว่าคนลาก 20% เป็นอย่างน้อย
อย่างพี่คนข้างบนว่า จักรยาน 20 คน 80
เพราะงั้นจะ คันละ แสน หรือ สองหมื่นก็ตามได้ครับ

*ตามได้กับแซงได้คนละความหมายกันนะครับ*

ไม่มีอะไรได้มาโดยปราศจากการฝึกซ้อม
ฝึกฝนเยอะๆครับ ฝึกถูกวิธี ก็ทำได้ทุกอย่าง
ปล. ยินดีต้อนรับสู่ โลกเสือหมอบครับ
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

โพสต์ โดย Checkchanok »

ตอบคุณ Sukda นะครับ
จริงๆรอบขา ไม่ได้บอกถึงความเร็วนะครับ
แล้วรอบขาธรรมชาติของแต่ละคนก็ต่างกัน
แต่ โดยเฉลี่ยแล้วรอบขาทั่วๆไป จะอยู่ที่ 80-90
แล้วแต่ความถนัด
การฝึกรอบขา ทำให้ กล้ามเนื้อขา กับ กล้ามเนื้อหัวใจและ ปอดสัมพันธ์กัน
การมีรอบขาคงที่ ก็ช่วยลดภาระ ให้หัวใจและ ปอด
ในกรณีที่รอบขาสูงขึ้น กล้ามเนื้อมัดใหญ่ อย่างต้นขา ก็จะรับภาระน้อยลง
ทำให้คงความเร็วได้นานขึ้น สำคัญมากที่ต้องฝึกควงขา เพื่อให้กล้ามเนื้อส่งแรงได้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ไม่ใช่ออก แรงไป 100
แต่ได้ใช้ประโยชน์แค่ 60

ทั้งนี้ทั้งนั้น หมายความว่า จักรยานพับ ก็คุมรอบขา 100 ได้ครับ
แต่ความเร็วที่ รอบขา 100 ของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน
การไปฟิตติ้ง แบบ มอนิเตอร์ ก็ช่วยบอกเราได้ครับ ว่ารอบขาที่เหมาะสมกับเรา อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”