ความคืบหน้ากรณีจักรยานยนต์ชนจักรยานที่เขาเขียว ชลบุรี

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ความคืบหน้ากรณีจักรยานยนต์ชนจักรยานที่เขาเขียว ชลบุรี

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ota_hay เขียน:
zeker เขียน:ขอแสดงความเสียใจต่อญาติคุณสมพงษ์ด้วยครับ :oops: นึกว่าผู้บาดเจ็บหนักคือผู้ขี่จักรยาน
แล้วกลุ่มจักรยานรุมทำร้ายจริงเท็จยังไงครับ ถ้าทำร้ายจริงกลุ่มจักรยานต้องถูกควบคุมตัวไหมเพราะผู้บาดเจ็บถึงขั้นเสียชีวิตเลย
ใครรู้เหตุการณ์ช่วยเล่ากระจ่างและข้อมูลมากกว่านี้หน่อยครับ เพื่อให้สารธณชนทราบความเป็นมาต่อเหตุการณ์นี้
เขาก็อธิบายข้างบน ก่อนโพสของคุณแล้วไงครับ เลื่อนขึ้นไปอีกนิดนึงสิ :D

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของผู้ที่เสียชีวิตด้วยนะครับ
สุรา มีแต่สร้างความสูญเสียจริง ๆ ทั้งร่างกาย ชีวิต และทรัพย์สิน

ปล.ใครขี่รถย้อนศรมาชนผมอย่างนี้ เป็นผมผมก็เตะซ้ำ
ปล.2 จากกระทู้นี้ ได้ข้อคิดอย่างนึงว่า อย่าติดสินใครสักคน(หลายคน) จากปากของใครบางคน
ควรรับฟัง ข้อชี้แจงด้วยใจเป็นกลาง ไม่อย่างงั้นเขาก็กลายเป็นจำเลยสังคม โดยที่ไม่มีความผิด
ความรู้สึกผมนะครับ ถ้าคนขี่จยย ชนเราล้มกลิ้งแล้วเขาไม่บาดเจ็บ ลุกขึ้นมาเถียงฉอดๆ อันนั้นน่าเตะให้คว่ำ แต่ถ้าเขาล้มสลบเหมือดไป อันนี้ผมว่าไม่น่าไประบายโทสะกับคนที่หมดสติ ผมเข้าใจว่าพยานแวดล้อมที่พบเห็นคงจะเห็นแค่นั้นแล้วนำมาขยายความ ทำให้กลายเป็นว่ากลุ่มจักรยานไปซ้อม ดีที่นิติเวชพิสูจน์สาเหตุการตาย ก็เลยไม่พาลซวยไปด้วย
ขวด

The Power Of Slow Ride
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ความคืบหน้ากรณีจักรยานยนต์ชนจักรยานที่เขาเขียว ชลบุรี

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ช่วงนี้ถนนว่างน่าปั่นก็จริง แต่ผมกลับไม่อยากเอาจักรยานออกไปปั่นในช่วง 7 วันอันตรายนี่เลย แค่ปั่นไปทำงานในเส้นทางปรกติก็เสียว รถวิ่งกันเร็วยังกะปล่อยผี เห็นในกระจกว่าอยู่ห่าง เผลออีกที ฟิ้วว์ ผ่านเราไปแล้ว ไหนจะพวกเมาอีก เห็นนักจักรยานหลายท่านจัดทริปปั่นกลางคืนช่วงนี้ก็ระวังกันนะครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
lop023
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: อิสระชล , เทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: Bianchi , Madone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lop023 »

เสียใจกับผู้ที่จากไปด้วยครับ อุบัิติเหตุเกินขึ้นได้
ยังไงก็อย่าเหมารวมชาวจักรยานว่าเป็นคนไม่ดีไปซะหมดนะครับ
!สืo2xน้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0958385993
Bike: JAVA SILURO TEAM

โพสต์ โดย !สืo2xน้า »

:cry: ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บในกลุ่มจักรยาน ' และกับครอบครัวทางฝ่ายรถจักรยานยนต์ด้วยครับ '
line id : @tlz1775f

สงสัยอะไรให้ถาม อย่ามัวแต่คิดไปเอง
surachai_lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812098786
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย surachai_lek »

Dhandranunda เขียน:
ota_hay เขียน:
zeker เขียน:ขอแสดงความเสียใจต่อญาติคุณสมพงษ์ด้วยครับ :oops: นึกว่าผู้บาดเจ็บหนักคือผู้ขี่จักรยาน
แล้วกลุ่มจักรยานรุมทำร้ายจริงเท็จยังไงครับ ถ้าทำร้ายจริงกลุ่มจักรยานต้องถูกควบคุมตัวไหมเพราะผู้บาดเจ็บถึงขั้นเสียชีวิตเลย
ใครรู้เหตุการณ์ช่วยเล่ากระจ่างและข้อมูลมากกว่านี้หน่อยครับ เพื่อให้สารธณชนทราบความเป็นมาต่อเหตุการณ์นี้
เขาก็อธิบายข้างบน ก่อนโพสของคุณแล้วไงครับ เลื่อนขึ้นไปอีกนิดนึงสิ :D

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของผู้ที่เสียชีวิตด้วยนะครับ
สุรา มีแต่สร้างความสูญเสียจริง ๆ ทั้งร่างกาย ชีวิต และทรัพย์สิน

ปล.ใครขี่รถย้อนศรมาชนผมอย่างนี้ เป็นผมผมก็เตะซ้ำ
ปล.2 จากกระทู้นี้ ได้ข้อคิดอย่างนึงว่า อย่าติดสินใครสักคน(หลายคน) จากปากของใครบางคน
ควรรับฟัง ข้อชี้แจงด้วยใจเป็นกลาง ไม่อย่างงั้นเขาก็กลายเป็นจำเลยสังคม โดยที่ไม่มีความผิด
ความรู้สึกผมนะครับ ถ้าคนขี่จยย ชนเราล้มกลิ้งแล้วเขาไม่บาดเจ็บ ลุกขึ้นมาเถียงฉอดๆ อันนั้นน่าเตะให้คว่ำ แต่ถ้าเขาล้มสลบเหมือดไป อันนี้ผมว่าไม่น่าไประบายโทสะกับคนที่หมดสติ ผมเข้าใจว่าพยานแวดล้อมที่พบเห็นคงจะเห็นแค่นั้นแล้วนำมาขยายความ ทำให้กลายเป็นว่ากลุ่มจักรยานไปซ้อม ดีที่นิติเวชพิสูจน์สาเหตุการตาย ก็เลยไม่พาลซวยไปด้วย
ผมเห็นด้วยครับคนล้มสลบเหมือดไปแล้วไม่ควรซ่ำ แต่ถ้าลุกขึ้นมาเถียงฉอดๆอีกก็คงโดนนะ แต่ตามความรู้สึกผมนะครับคนปั่นจักรยานต่างก็ห่วงสุขภาพกันทุกคนเห็นคนล้มเหมือดไปแล้วเขาบาดเจ็บต้องช่วยก่อนนะผมว่านะ เพราะเราเองปั่นๆๆล้มเหมือดไปก็ต้องหวังให้คนอื่นช่วยเช่นกันนะ แต่ถ้าท่านที่ปั่นจักรยานที่ไปซ่ำคนล้มสลบเหมือดไปเขาคนนั่นระวังนะครับถึงคราวที่คุณปั่นๆล้มเหมือดไปคุณก็ต้องหวังให้คนช่วยเหมือนกัน ขอแสดงความเสียใจกับท่านที่เสียชีวิตด้วยครับ
อาทิตย์ เสือชล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชล
Bike: speciallized GIANT tcr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อาทิตย์ เสือชล »

ผ่านมาหลายวันแล้ว มีแต่พูดถึงว่าคนขี่รถมอเตอร์ไซโดนทำร้าย จากคนปั่นจักรยาน ผมเข้าใจครับว่าอารมณ์คนปั่นจักรยานตอนนั้นคงจะอยู่ในอารมณ์ของความโกรธโมโห จึงไม่ทันดูว่าคนขี่มอเตอร์ไซอาการเป็นยังไงบ้าง รู้แต่เพียงว่า เราปั่นมาดีๆ เลนถนนก็เป็นเลนถนนที่เราปั่นลงมาจากเขาเขียวไม่ได้ไปข้ามเลนถนนหรือย้อนศร แต่แล้วอยู่ๆมอเตอร์ไซ (เห็นว่าเมาด้วย) วิ่งมาแล้วพุ่งชนโดนรถเราเสียหายตัวเราก็เจ็บ ก็เลยเกิดอารมณ์โมโหเตะไปบ้าง แต่คงไม่ทำให้ถึงกับเสียชีวิต และถ้าจะนึกถึงกันจริงๆมอเตอร์ไซเองตากหากที่น่าจะเป็นฝ่ายต้องมารับผิดชอบกับการบาดเจ็บของคนปั่นจักรยาน และรถก็เสียหาย ที่อธิบายมาก็อยากให้ทุกคนนึกภาพดูว่าถ้าหากเป็นเรา เราเองจะอยู่ในอารมณ์ไหน แต่กลับเป็นว่าคนปั่นจักรยานเป็นฝ่ายผิดที่เตะคนขับขี่มอเตอร์ไซ และต้องชดใช้ค่าทำศพให้คนตาย เป็นงั้นไปแล้วที่ขับขี่รถด้วยความเมาสุรา และมาชนจักรยานเล่าเจ็บฟรีหรือครับ ลองเอาเหตุผลนี้มาคุยกันดูบ้างครับ :roll:
surachai_lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812098786
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย surachai_lek »

อาทิตย์ เสือชล เขียน:ผ่านมาหลายวันแล้ว มีแต่พูดถึงว่าคนขี่รถมอเตอร์ไซโดนทำร้าย จากคนปั่นจักรยาน ผมเข้าใจครับว่าอารมณ์คนปั่นจักรยานตอนนั้นคงจะอยู่ในอารมณ์ของความโกรธโมโห จึงไม่ทันดูว่าคนขี่มอเตอร์ไซอาการเป็นยังไงบ้าง รู้แต่เพียงว่า เราปั่นมาดีๆ เลนถนนก็เป็นเลนถนนที่เราปั่นลงมาจากเขาเขียวไม่ได้ไปข้ามเลนถนนหรือย้อนศร แต่แล้วอยู่ๆมอเตอร์ไซ (เห็นว่าเมาด้วย) วิ่งมาแล้วพุ่งชนโดนรถเราเสียหายตัวเราก็เจ็บ ก็เลยเกิดอารมณ์โมโหเตะไปบ้าง แต่คงไม่ทำให้ถึงกับเสียชีวิต และถ้าจะนึกถึงกันจริงๆมอเตอร์ไซเองตากหากที่น่าจะเป็นฝ่ายต้องมารับผิดชอบกับการบาดเจ็บของคนปั่นจักรยาน และรถก็เสียหาย ที่อธิบายมาก็อยากให้ทุกคนนึกภาพดูว่าถ้าหากเป็นเรา เราเองจะอยู่ในอารมณ์ไหน แต่กลับเป็นว่าคนปั่นจักรยานเป็นฝ่ายผิดที่เตะคนขับขี่มอเตอร์ไซ และต้องชดใช้ค่าทำศพให้คนตาย เป็นงั้นไปแล้วที่ขับขี่รถด้วยความเมาสุรา และมาชนจักรยานเล่าเจ็บฟรีหรือครับ ลองเอาเหตุผลนี้มาคุยกันดูบ้างครับ :roll:
ผมว่านะเรื่องนี้สอนให้เรารู้ว่าเหรียญไม่ได้มีด้านเดียวมันมีสองด้าน ไม่ควรมองด้านใดด้านหนึ่งควรอยู่สายกลางดีที่สุดโดยมองเหรียญที่แขวนอยู่บนเส้นด้ายแล้วเราจะเห็นทั้ง 2 ด้าน มันเรืื่องเดียวกันหรือเปล่านะ 555 เพราะฉะนั่นเราควรเป็นเส้นด้ายเมื่อยืนอยู่ตรงกลางจะเห็นได้ทั้งสองด้านเพราะเหรียญมันจะหันไปหันมาหมุนไปหมุนมาให้เราเห็นไม่เชื่อลองเอาเหรียญแขวนบนเส้านด้ายดู 555 งง งงหรือเปล่าครับ
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

surachai_lek เขียน:
อาทิตย์ เสือชล เขียน:ผ่านมาหลายวันแล้ว มีแต่พูดถึงว่าคนขี่รถมอเตอร์ไซโดนทำร้าย จากคนปั่นจักรยาน ผมเข้าใจครับว่าอารมณ์คนปั่นจักรยานตอนนั้นคงจะอยู่ในอารมณ์ของความโกรธโมโห จึงไม่ทันดูว่าคนขี่มอเตอร์ไซอาการเป็นยังไงบ้าง รู้แต่เพียงว่า เราปั่นมาดีๆ เลนถนนก็เป็นเลนถนนที่เราปั่นลงมาจากเขาเขียวไม่ได้ไปข้ามเลนถนนหรือย้อนศร แต่แล้วอยู่ๆมอเตอร์ไซ (เห็นว่าเมาด้วย) วิ่งมาแล้วพุ่งชนโดนรถเราเสียหายตัวเราก็เจ็บ ก็เลยเกิดอารมณ์โมโหเตะไปบ้าง แต่คงไม่ทำให้ถึงกับเสียชีวิต และถ้าจะนึกถึงกันจริงๆมอเตอร์ไซเองตากหากที่น่าจะเป็นฝ่ายต้องมารับผิดชอบกับการบาดเจ็บของคนปั่นจักรยาน และรถก็เสียหาย ที่อธิบายมาก็อยากให้ทุกคนนึกภาพดูว่าถ้าหากเป็นเรา เราเองจะอยู่ในอารมณ์ไหน แต่กลับเป็นว่าคนปั่นจักรยานเป็นฝ่ายผิดที่เตะคนขับขี่มอเตอร์ไซ และต้องชดใช้ค่าทำศพให้คนตาย เป็นงั้นไปแล้วที่ขับขี่รถด้วยความเมาสุรา และมาชนจักรยานเล่าเจ็บฟรีหรือครับ ลองเอาเหตุผลนี้มาคุยกันดูบ้างครับ :roll:
ผมว่านะเรื่องนี้สอนให้เรารู้ว่าเหรียญไม่ได้มีด้านเดียวมันมีสองด้าน ไม่ควรมองด้านใดด้านหนึ่งควรอยู่สายกลางดีที่สุดโดยมองเหรียญที่แขวนอยู่บนเส้นด้ายแล้วเราจะเห็นทั้ง 2 ด้าน มันเรืื่องเดียวกันหรือเปล่านะ 555 เพราะฉะนั่นเราควรเป็นเส้นด้ายเมื่อยืนอยู่ตรงกลางจะเห็นได้ทั้งสองด้านเพราะเหรียญมันจะหันไปหันมาหมุนไปหมุนมาให้เราเห็นไม่เชื่อลองเอาเหรียญแขวนบนเส้านด้ายดู 555 งง งงหรือเปล่าครับ
บ้านเราเป็นระบบอุปถัมป์ครับ ถ้าว่ากันตามตรงแล้วมอเตอร์ไซด์ผิดแน่นอนขับสวนช่องทาง เมาแล้วขับ ถ้าไม่ตายก็ต้องชดใช้ค่าเสียหายครับ ส่วนจักรยานที่ไปเตะเขาก็เสียค่าปรับไป ว่าไปตามกฏหมาย มอเตอร์ในประเทศเราเกินครึ่งไม่มีสิทธฺมาขี่บนถนนนะครับเพราะดัดแปลงผิดประเภทก็เยอะ ขาดต่อภาษีก็มีกฏหมายก็ไม่บังคับในการขายมอเตอร์ไซด์ขายกันเกลื่อนเมืองฟรีดาวน์ก็มี ขายผ่อนก็มี มอเตอร์ไซด์ถึงเต็มบ้านเต็มเมืองเด็กแว้นเต็มไปหมด ซึ่งอาชญากรรมและอุบัติเหตุส่วนใหญ่เกิดจากมอเตอร์ไซด์ ผมเคยไปจับพวกเด็กแว้นนะครับตำรวจจับแล้วจะยืดมอเตอร์ไซด์ ก็มีไอ้พวกสิทธิมนุษยชนนี่หละครับมาบอกว่าตำรวจทำเกินไปหรือป่าว ชาวบ้านก็บอกว่าตำรวจทำเกินไปแต่คนในประเทศเราตัดสินจากความสงสารเป็นหลัก ใช้สิทธิมนุษยชนแบบผิดๆ เช่น คนฆ่าข่มขืนผู้หญิงกฏหมายจะประหารชีวิตก็อ้างว่าเมืองพุทธ ขับรถชนคนตาย11ศพก็บอกว่าเขาเด็กสมควรให้อภัย แล้วคนที่ตายหละครับได้อะไร กฏหมายจะเป็นกฏหมายและศักสิทธิ์ก็ต่อเมื่อใช้กฏหมายมาตัดสินล้วนๆ โดยไม่ต้องคำนึงถึงหลักศาสนาและหลักของระบบอุปถัมป์ ผิดว่าไปตามผิดถูกว่าไปตามถูกว่ากันตัวกฏหมายล้วนๆ ไม่ต้องมีการอภัยโทษเพราะที่เห็นอภัยออกมาฆ่าข่มขืน ปล้นฆ่าเหมือนเดิม ถ้าทำแบบนี้ประเทศไทยเจริญแน่ครับ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

คงต้องระมัดระวังตัวเองเป็นอย่างมาก...เราไม่ชนเขา...เขาก็มาชนเรา...ไม่ทราบจะป้องกันอย่างไงดีครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
TNP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865333913
team: ชมรมจักรยานเทศบาลเมืองบ้านบึง อิสระบึง ปลาเค็มไบต์ JAB Engineering Cycling Team
Bike: ฺBAINCHI OETZI XCR GARYFISHER MADONE 6.9 SPARTA CAT

โพสต์ โดย TNP »

พี่สะใภ้ผมมีพี่น้องทำงานในเขาเขียวครับ
ได้ข่าวมาว่าเมาชนจักรยานคนขับมอไซค์ล้มไปกระแทกพื้นม้ามแตกครับ
เสียใจด้วยกับผู้ศูนย์เสียและกำลังจะศูนย์เสีย

เสียใจกับเสือทั้งสามนะครับ

เป็นไปได้อย่าขี่ใกล้ผม เพราะผมเกี่ยวคนอื่นล้มบ่อยๆ
ผมกลัวครับ :oops:
แมว สันต์ บ้านบึง
ต่อไปนี้ มีเพื่อนร่วมทาง
อ้อยหวานบ้านบึง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813993521
team: อ้อยหวานบ้านบึง
Bike: Specialized M5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อ้อยหวานบ้านบึง »

dกลัวมอร์ไซด์เก่าเมาขาดสติ
owen35
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0879331500
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย owen35 »

มาช่วยดูหน่อยครับว่าร่องรอยเหล่านี้เกิดจากอะไร
ไฟล์แนบ
photo1.jpg (96.38 KiB) เข้าดูแล้ว 1276 ครั้ง
photo2.jpg (112.53 KiB) เข้าดูแล้ว 1276 ครั้ง
photo4.jpg (101.23 KiB) เข้าดูแล้ว 1276 ครั้ง
photo7.jpg (97.81 KiB) เข้าดูแล้ว 1276 ครั้ง
photo8.jpg (111.92 KiB) เข้าดูแล้ว 1276 ครั้ง
owen35
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0879331500
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย owen35 »

ไม่ได้จะมาถามหาว่าใครผิดหรือใครถูกครับ เพราะเรื่องดังกล่าวยังอยู่ระหว่างการตัดสินทางกฎหมาย แต่ที่ได้ยินมาว่าเตะหนึ่งที่ แล้วภาพออกมาเป็นแบบนี้เป็นผมๆก็ไม่เชื่อครับ ดูแล้วตัดสินใจกันเอาเองครับ และที่สำคัญตอนนี้ทางสวนสัตว์เปิดเขาเขียว ได้สั่งหน้ามิให้จักรยานเข้าไปขี่ด้านในสวนสัตว์ด้วย น่าเสียดายครับ
ไฟล์แนบ
photo3.jpg (103.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1275 ครั้ง
photo9.jpg (115.82 KiB) เข้าดูแล้ว 1275 ครั้ง
Nu.ome
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899393906

โพสต์ โดย Nu.ome »

:o :o รอยเท้าและรอยหมัดล้วนๆครับ รอยบริเวณสีข้างเหมือนเกิดจากพื้นรองเท้าจักรยานที่แข็งโดนทั้งเตะทั้งเหยียบ ส่วนที่ตา รอยหมัดแน่นอน :shock: :shock: แผลส่วนมามีแต่รอยฟกช้ำ ไม่น่าจะเกิดจากรถมอเตอร์ไซด์ล้ม :oops:
ขอให้ประโยชน์ส่วนตนเป็นที่๒ ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่๑ ลาภ ทรัพย์ และเกียรติยศจะตกมาแก่ท่านเอง ถ้าท่านทรงธรรมมะแห่งอาชีพไว้ให้บริสุทธิ์
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

คงต้องรอให้เจ้าหน้าที่ตรวจร่างกายแจ้งออกมาว่าเกิดจากอะไร ส่วนใครผิดก็ต้องโดนดำเนินคดีทางกฏหมาย อยากให้ทุกอย่างเป็นไปอย่างตรงไปตรงมา
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”