การลงรูป

ใครมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเวบ หรือระบบลงทะเบียน สอบถามได้ที่นี่ครับ
(กระดานนี้ยังไม่เป็นสมาชิกก็โพสได้ครับ)
ตอบกลับ
todtor4
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LCC Lamnarai Cycling Club
Bike: Trek series 1.1 2013 + tiagra geoupset
ตำแหน่ง: ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี

การลงรูป

โพสต์ โดย todtor4 »

พอดีว่าผมอัพรูปลงผ่านทางโทรศัพท์แต่มันไม่ยอมลงให้ไม่รู้เป็นอะไร :shock:
หรือว่าทำไม่ถูกหรือปล่าว ขอคำแนะนำด้วยครัฝ
วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวานเสมอ ถึงแม้มันจะเหนื่อยและเมื่อยล้า
แต่เราจะเก็บสะสมประสบการณ์เหล่านั้นเอาไว้ เพื่ออนาคตที่ดีในวันข้างหน้า
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

Re: การลงรูป

โพสต์ โดย serm92002 »

todtor4 เขียน:พอดีว่าผมอัพรูปลงผ่านทางโทรศัพท์แต่มันไม่ยอมลงให้ไม่รู้เป็นอะไร :shock:
หรือว่าทำไม่ถูกหรือปล่าว ขอคำแนะนำด้วยครัฝ
ผมเคยเขียนไว้ครับ แต่ใช้โปรแกรม Photoshop ไม่มีภาพประกอบน่ะครับ
มีแต่ข้อความละเอียดยิบ ลองดูครับ
หมายเหตุ ไม่เคยทำจากมือถือครับ แต่ทำจาก computer
...........................................
ผมขอแชร์เรื่องการทำรูปภาพประจำตัว ของนักปั่นทุกท่านครับ โดยมีขั้ั้นตอน ดังนี้

ขั้นตอนเช็ครูปภาพประจำตัว
1) นำภาพที่คุณต้องการให้เป็นรูปภาพประจำตัว ใส่ไว้ที่ Desktop ของคอมพิวเตอร์คุณครับ
2) ลองเช็คขนาดภาพของคุณก่อน โดยคลิ๊กซ้ายเลือกที่ภาพ 1 ครั้ง และคลิ๊กขวา กรอบล่างสุด เลือก "Properties หรือ คุณสมบัติ"
3) จะมีหน้าต่างโชว์ขึ้นมา ตรงบรรทัด Size ใจะเห็นว่าภาพที่เราเลือกจะมีขนาดใหญ่มาก จำนวนหลาย KB แต่เป้าหมายของเรา ต้องไม่เกิน 20 KB
และขนาดภาพต้องไม่เกิน 100x100 pixels ครับ ตามผมมาดูวิธีทำกันในขั้นตอนต่อไป

ขั้นตอนเตรียมรูปภาพประจำตัว
1) คลิ๊กเปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมาครับ
2) ด้านมุมบนของโปรแกรม คลิ๊กเลือก File > New
3) ตรงช่อง Width ให้ใส่เลข 100 ส่วนช่องด้านข้างคลิ๊กเลือก Pixels และช่องถัดมา Height ใส่เลข 100 และเลือก Pixels เหมือนกันครับ และคลิ๊ก OK
4) เลือกภาพของเราเข้าโปรแกรม Photoshop โดยด้านมุมบนของโปรแกรม คลิ๊กเลือก File > Open ด้านซ้ายมือคลิ๊กเลือก Desktop ส่วนด้านขวาคลิ๊กเลือก
รูปภาพของเราครับ จากนั้นคลิ๊กเลือก Open
5) คลิ๊กที่ภาพของเรา แล้วไปที่ด้านบนสุดของโปรแกรม คลิ๊กเลือก Image > Image Size ครับ หรือใช้คีย์ลัดเป็น Alt+Ctrl+I ครับ เราจะมีหน้าต่างกำหนดขนาดขึ้นมา
6) ตรงด้านล่างของหน้าต่างนี้ ในช่อง Constrain Proportions ให้คุณคลิ๊กเลือก เป็นเครื่องหมาย "ถูก" ครับ เพื่อกำหนดให้มีการปรับรูปภาพด้านกว้างและสูงเหมือนกัน
ทำให้ภาพไม่เสียทรงครับ คือ ไม่ยืดมากไป และไม่หดมากไป
7) ด้านบนของหน้าต่างนี้ ตรงช่อง Width ให้ใส่เลข 100 ส่วนช่องด้านข้างคลิ๊กเลือก Pixels ครับ สังเกตจะเห็นว่า ช่อง Height จะมีการปรับตัวเลขให้โดยอัตโนมัติ
ข้อสำคัญ คุณต้องดูว่าเลขทั้ง 2 ช่องนี้ไม่ควรมีตัวเลขที่เกิน 100 Pixle น่ะครับ มีตัวเลขที่น้อยกว่า 100 ได้ ไม่เป็นไรครับ จากนั้นคลิ๊กเลือก OK
8) ตอนนี้ขนาดภาพของคุณ จะเล็กลงครับ ให้คลิ๊กเลือกเครื่องมือ Move tool ของโปรแกรม Photoshop
9) คลิ๊กเลือกที่ภาพของเรา และคลิ๊กซ้ายค้างไว้ จากนั้นลางภาพของเรา ใส่ในหน้าต่างที่กำหนดไว้ในขั้นตอนที่ 2 ครับ
10) หากคุณมีพื้นฐานของโปรแกรม Photoshop อาจใส่ลูกเล่นอื่นได้มากมาย แต่สำหรับผู้ที่ไม่เก่ง คุณสามารถปรับขนาดรูปภาพได้ครับให้เต็มกรอบสี่เหลี่ยม
โดยไปที่ด้านบนของโปรแกรม คลิ๊กเลือก Edit > Free Transform หรือใช้คีย์ลัดเป็น Ctrl+T จะมีกรอบขึ้นมาให้เราคลิ๊กปรับขนาดได้ตามใจชอบครับ เมื่อปรับได้แล้ว
กด Enter สัก 1 ครั้งครับ ตอนนี้เราจะได้รูปภาพประจำตัวที่ต้องการแล้วครับ
11) การบันทึกรูปภาพ ให้ไปที่ด้านบนของโปรแกรม คลิ๊กเลือก File > Save as จะมีหน้าต่างขึ้นมา ซ้ายมือให้เลือก Desktop ครับ และด้านล่างของหน้าต่างนี้
ตรงช่อง Format ให้เลือกนามสกลุภาพเป็น PING (*.PNG) ครับ และคลิ๊กเลือก Save ครับ ตอนนี้คุณได้รูปภาพประจำตัวที่พร้อมครับ ไปดูขั้นตอนการใส่ภาพลงเว็บไซต์ด้านล่างต่อเลยครับ (อาจดูขนาดภาพได้ตาม "ขั้นตอนเช็ครูปภาพประจำตัว" ด้านบนครับ)

ขั้นตอนใส่ภาพประจำตัวในเว็บไซต์
1) ไปที่มุมด้านขวาของเว็บ thaimtb คลิ๊กเลือก ตั้งค่าส่วนตัว > ข้อมูลสมาชิก > แก้ไขรูปประจำตัว
2) ในบรรทัดที่เขียนว่า "เลือกรูปจากเครื่องคุณ" ให้คลิ๊กเลือก "Browse"
3) จะมีหน้าต่างขึ้นมา ให้คุณคลิ๊กเลือก Desktop ด้านซ้ายมือ และหน้าต่างด้านขวา ให้คุณคลิ๊กเลือกรูปภาพประจำตัวของคุณที่ได้จัดทำไว้ก่อนหน้านี้
4) ด้านล่างของหน้าต่าง คลิ๊กเลือก "Open หรือ เปิด"
5) ด้านล่างสุดของเว็บไซต์ คลิ๊กเลือก "ตั้งค่า"
6) รอสักครู่ หน้าเว็บไซต์จะเปลี่ยนไปที่หน้า "ข้อมูลทั่วไป" และรอต่ออีกสักครู่ ก็จะเปลี่ยนกลับมาหน้าที่เราได้ตั้งค่าไว้ครับ (ใช้เวลาโดยประมาณ 5-10 วินาที)
ถึงตรงนี้ คุณก็จะมีรูปภาพประจำตัวสวยๆ สำหรับนักปั่นทุกท่านแล้วครับ

ข้อความอาจยาวหน่อย แต่ผมคิดว่าน่าจะละเอียดพอสำหรับการเรียนรู้สิ่งใหม่น่ะครับ
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

:)
เล็ก วังหีบ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เล็ก วังหีบ »

:P :!:
ทุกเส้นทางความปลอดภัยต้องมาก่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
thai2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0827992534

ทดลองโพสต์

โพสต์ โดย thai2 »

รูปทำดีกับคนไกลตัว ทำชั่วกับคนใกล้ชิด
ไฟล์แนบ
IMG_0056[1].JPG (85.47 KiB) เข้าดูแล้ว 1289 ครั้ง
thai2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0827992534

โพสต์ โดย thai2 »

ภาพ
ไฟล์แนบ
IMG_0058[1].JPG (105.91 KiB) เข้าดูแล้ว 1289 ครั้ง
teelek007
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นครปฐม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย teelek007 »

555
ซัมรี ดือระซอ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0828246052
team: BB bike
Bike: Biachi

โพสต์ โดย ซัมรี ดือระซอ »

ช่วยบอกวิธีการเอารูปสินค้ามือสองมาลงกระะทู้ขายสินค้ามือสอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สอบถาม/แจ้งปัญหาการใช้งานเวบ”