ทริปโครงการเสือลัลล้าปั่นสู้โรคครั้งที่ 2 23 ม.ค.56

ผู้ดูแล: atom_000

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก

โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชนครไทย
111 ม.7 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
โทร 087-1995253

ผู้ดูแลบอร์ด
- นายสุทธิพงศ์ จิราพงศ์
User: atom_000
E-mail: suttipong_file01@hotmail.com
โทร 087-1995253
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
atom_000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1995253 เบอร์อื่นโจรครับ
team: ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย
Bike: GF Marlin , Bianchi Impulso, Trek Madone4.5
ตำแหน่ง: 164 ม.2 ซ.เทศบาล 13 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

ทริปโครงการเสือลัลล้าปั่นสู้โรคครั้งที่ 2 23 ม.ค.56

โพสต์ โดย atom_000 »

รูปภาพ

วันที่ 23 ม.ค.56
ทางทีมจักรยานเสือลัลล้านครไทย
ร่วมกับ รพ.สมเด็จพระยุพราชนครไทย
ได้ริเริ่มทำโครงการเยี่ยมบ้านผู้ป่วย
โดยการใช้จักรยาน
ใช้ชื่อโครงการว่า
“ปั่นสู้โรค”
ซึ่งในรอบนี้นั้น เป็นรอบที่ 2 ของเราแล้วที่ได้ร่วมกิจกรรม

ส่วนใครสนใจรอบที่ 1 นั้นสามารถเข้าชมได้ที่

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=629360

รอบนี้นั้น พวกเราได้เลือกเวลา 16.00 น.
ในการออกเยี่ยม เนื่องจากครั้งที่แล้วนั้น
กว่าจะกลับมาก็เล่นซะมืดเลยทีเดียวครับ

เป้าหมายของเราวันนี้นั้น
เป็นคุณป้าอายุ 50 ปี เป็นอัมพฤกมาประมาณ 4 ปีแล้ว
มีแผลกดทับที่ก้นและทานอาหารปกติไม่ได้ ต้องใส่สายอาหารไว้
ส่วนบ้านนั้นเป็นบ้านไม้ 2 ชั้น ชั้นบนเปิดโล่ง มีปัญหาช่วงหน้าหนาวนี้
กับมียุงรบกวนคุณป้า
อาศัยอยู่กับลูก 2 คน ตอนกลางวันนั้นลูกต้องออกไปทำงาน
ต้องให้คุณป้าอยู่คนเดียวครับ

บ้านคุณป้าอาศัยอยู่ที่ ต.หนองกระท้าว อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
ห่างจาก รพ.ประมาณ 10 กม.
ไม่ไกลตัวเมืองนครไทยมากนักครับ

รูปภาพ
จุดนัดพบหน้าตึกอุบัติเหตุและฉุกเฉิน ที่เดิมครับ

รูปภาพ
เตรียมของไปบริจาค

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เก็บรถไว้ที่ห้องทำงานจร้า

รูปภาพ
Support bike จร้า ขนของที่จำเป็นต้องใช้

รูปภาพ
หมอตุ๊ คุณหมอประจำทีมเยี่ยมบ้าน

รูปภาพ
น้องส้มนักกายภาพบำบัด กับพี่ปุ้ยหัวหน้าฝ่ายการพยาบาล

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ลุงติ่งกับพี่มัย พขร.ประจำทีมครับ

รูปภาพ
เจ้หัวหน้าห้องฉุกเฉินครับ

รูปภาพ
ย้ายบ้านครับย้ายบ้าน อิอิอิ

รูปภาพ
พี่ภูเบศนักกายภาพบำบัดอีกคนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
พี่ประยุทธ เภสัชกร

รูปภาพ
พี่น้อยพยาบาลห้องฉุกเฉินครับ

รูปภาพ
แยกไปทางเส้นหนองกระท้าว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ถึงแล้วครับ...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เจ้าหน้าที่อนามัยที่ได้รับการประสานงานมาด้วยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ผู้ใหญ่บ้านก็มาต้อนรับครับ

รูปภาพ
รองนายก อบต.ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
พี่ปุ้ยกล่าววัตถุประสงค์ ปัญหา ที่มาวันนี้

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ของที่เตรียมมาบริจาครับ

รูปภาพ
ประเมินเรื่องความดันโลหิตซึ่งเป็นปัญหาของผู้ป่วยครับ
โดยปกติแล้วความดันจะมี 2 ค่าคือ
ค่าความดันเมื่อหัวใจบีบตัวหรือที่เรียกกันติดปากว่าตัวบนนั่นเอง
ค่าปกติจะอยู่ที่ 90-140 มม.ปรอท
ส่วนค่าที่สองคือ คือความดันเมื่อหัวใจคลายตัวหรือตัวล่าง
ปกติจะอยู่ที่ 60-90 มม.ปรอท
หากความดันสูงมากๆจะทำให้เส้นเลือดในสมองแตก
ทำให้เป็นอัมพาตได้ครับ

รูปภาพ
ดูเรื่องน้ำตาลในเลือดร่วมด้วยครับ
ค่าปกติไม่ควรเกิน 130 มก.%

รูปภาพ
ทำแผลกดทับที่ก้นครับ
โดยแผลประเภทนี้มักจะเกิดกับผู้ป่วยที่นอนนานๆ
โดยเฉพาะส่วนที่ถูกนอนทับบ่อยๆ เช่นก้นกบ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เปลี่ยนสายให้อาหารทางสายยางครับ
สายอาหารนั้นมักจะใส่ในผู้ป่วยที่มีปัญหาในการกลืนเพื่อป้องกันการสำลักครับ

รูปภาพ
พูดคุยกับ อสม.

รูปภาพ
เภสัชกรคุยและทบทวนเรื่องทานยาของผู้ป่วย

รูปภาพ
ทำการสอนเรื่องกายภาพบำบัดให้แก่ลูกชายครับ
เนื่องจากผู้ป่วยอัมพฤกนั้นมักจะมีปัญหาเรื่องข้อติดแข็ง
ข้อต่างๆจะงอไม่ได้และหงิกเข้าหาตัวเรื่อยๆ
หากไม่ได้รับการขยับอยู่เสมอครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
บริเวณบ้านบรรยากาศเหมาะสำหรับพักฟื้นดีมากครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เดินทางกลับบ้านกันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แวะตลาดตอนเย็นก่อนกลับบ้านครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ปั่นเหนื่อยแล้วขอสักหน่อย

รูปภาพ

รูปภาพ

สรุปทริปนี้นะครับ
ระยะทางทั้งหมด 20 กม.
ได้เข้าหาคนไข้ที่มีปํยหาทางด้านต่างๆ
ให้บริการเปลี่ยนสายยางให้อาหารเหลว
ทำแผล บริจาคของที่จำเป็น ต่างๆ
ได้ทั้งกินอิ่มท้องอิ่มใจ
แถมได้ออกกำลังเพื่อลดหุ่น
(อันนี้ไม่แน่ใจครับ อิอิอิ)
เป้าหมายที่แท้จริงนั้นต้องการให้ผู้ดูแล
สามารถดูแลผู้ป่วยได้อย่างมีความสุข
และมีประสิทธิภาพอย่างยั่งยืนด้วยตนเอง
ถึงแม้บางเรื่องจะขาดตกบกพร่องไปบ้าง
ก็จะได้รับการช่วยเหลือและสนับบสนุนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่ากิจกรรมจัดขึ้นนี้
จะยั่งยืน อยู่นานต่อไป
หากท่านใดสนใจสนับสนุนกิจกรรม
ก็สามารถติดต่อได้ที่พี่ปุ้ย คุณนฤมลได้โดยตรงเลยนะครับ
บอร์ดชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424

อยากรู้จักผม!! คลิ๊กเลยครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001043363439
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือลัลล้า-นครไทย จ.พิษณุโลก”