Bangsaray Bike Team...

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JAMES.XTC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871273892
team: BANGSARAY BIKE TEAM
Bike: GIANT XTC AND BIANCHI JAB AND NICH L2

Re: Bangsaray Bike Team...

โพสต์ โดย JAMES.XTC »

:lol:
***BANGSARAY BIKE TEAM***
เสือบอยgiantxtc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0988327041
team: บางเสร่goodmorning and unithai cycling club
Bike: giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือบอยgiantxtc »

ดุ่ย2011 เขียน:
[/color]สนุกมากคับทริปนี้ ขอบคุณมากๆคับ
:arrow: :mrgreen: เหมือนกันครับ ขอบคุณตากล้องด้วยนะ เพื่อนเอ : :lol: :lol: :lol:
ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ....ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ukrit_ia »

เดี๋ยวอาทิตย์จะถ่ายให้หล่อกว่านี้อีก... :lol: :lol: 5555+

รูปภาพ
"...เราไม่อยากใด้รางวัลจากการชนะ..."
"...แต่เราอยากใด้ชัยชนะจากสิ่งที่เรารักมากกว่า..."

แวะทักทายกันใด้ครับ ...Bangsaray Bike Team...
facebook.com/BangsarayBikeTeam
JAMES.XTC
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT XTC AND BIANCHI JAB AND NICH L2

:arrow: จัดไป นิดนึง :o

รูปภาพ

รูปภาพ
JAMES.XTC
ขาประจำ
ขาประจำ

:arrow: มันใหญ่ม๊ากกกกกก :lol:

รูปภาพ
ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ....ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี
ติดต่อ:

ซื้อมาทำอะไรเพื่อน ลำเบ่อเร่อเลย... :lol: :lol:
"...เราไม่อยากใด้รางวัลจากการชนะ..."
"...แต่เราอยากใด้ชัยชนะจากสิ่งที่เรารักมากกว่า..."

แวะทักทายกันใด้ครับ ...Bangsaray Bike Team...
facebook.com/BangsarayBikeTeam
JAMES.XTC
ขาประจำ
ขาประจำ

:arrow: ซื้อมาจอด.....55555 :lol:
ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

การวอร์มอัพ สำหรับการแข่งขันจักรยาน

รูปภาพ

ในการแข่งขัน จักรยาน หากต้องการเวลาดีๆ หรือชัยชนะ แล้วละก็การวอร์มอัพถือว่าสำคัญไม่แพ้ การที่คุณได้ฝึกซ้อมมาเป็นแรมปี ยกตัวอย่างเช่น คุณฝึกซ้อมมาดีมากเก็บตัวมาเป็นปีๆ แต่ก่อนการแข่งขัน คุณวอร์ออัพไม่ถึง หรือ อาจจะคิดในใจว่า "จะวอร์มอัพไปทำไมเก็บแรงไว้ตอนแข่งเลยดีกว่า" ผมว่าน้องๆ และพี่ๆ อีกหลายคนคงเคยคิดแบบนี้มาก่อน ผมขอบอกไว้เลยว่า คุณพลาดอย่างหนักเลยครับ ความคิดแบบนี้เท่าที่ผมเคยได้ยินมา ส่วนใหญ่คนที่กล่าวแบบนี้แสดงว่าเขาเหล่านั้นจะซ้อมมาน้อย แค่ 1 - 2 อาทิตย์ ก่อนมาทำการแข่งขัน ซึ่งไม่พอแน่นอนหากต้องการที่จะได้ชัยชนะ แล้วอีกกลุ่มหนึ่งก็คือนักปั่นที่ทำการฝึกซ้อมจักรยาน มาเป็นอย่างดี แต่ไม่ทราบจริงๆ ว่าก่อนแข่งขันต้องวอร์มอัพอย่างไร ใช้เวลาในการวอร์มเท่าไหร่ ช่วงเวลาที่เหมาะสมในการเริ่มวอร์มอัพก่อนทำการแข่งขันจักรยานต้องทำตอนไหน ถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด ซึ่งผมว่าสิ่งเหล่านี้หลายคนคงอาจจะยังไม่ทราบ หรืออาจจะทราบแต่ไม่ถูกต้อง

การวอร์มอัพ สำหรับการแข่งขันจักรยานแต่ละประเภทนั้นจะแตกต่างกันครับ ซึ่งสามารถ แยกได้เป็น 4 ประเภทโดยใช้ระยะทางในการแข่งขันเป็นตัวกำหนดว่า เราต้องวอร์มอัพแบบไหน และใช้เวลาเท่าไหร่

การวอร์มอัพ โดยแยกตามระยะทางของการแข่งขัน จักรยาน

ระยะทางในการแข่งขัน จักรยาน ขั้นตอนในการวอร์มอัพ ก่อนการแข่งขันจักรยาน
:arrow: น้อยกว่า 80 ก.ม :D ปั่นสบายๆ 20 นาที ปั่นด้วยรอบขา 120 rpms เป็นเวลา 1 นาที
แล้วต่อด้วยปั่นสบายๆ 1 นาที สลับกัน (ทำแบบนี้ 4 เซ็ทครับ) ปั่นเต็มที่โดยให้อัตราการเต้นของหัวใจใกล้เคียงกับตอนแข่งขันมากที่สุดครับ ขั้นตอนนี้ใช้เวลา 5 นาทีครับ (สำหรับการแข่งขันระยะสั้นๆ นั้นระดับการเต้นของหัวใจส่วนใหญ่จะเกิน 90% ของอัตราการเต้นของหัวใจสูงสุดครับ)ปั่นตามสบาย 5 นาที
:arrow: ระยะทางมากกว่า 80 ก.ม แต่ไม่เกิน 100 ก.ม :( ปั่นสบายๆ 15 นาที
ปั่นจักรยานโดยใช้อัตราทดเกียร์เหมือนที่เราใช้ตอนแข่งขันจริง โดยให้อัตราการเต้นของหัวใจอยู่ที่ประมาณ 85% ของอัตราการเต้นของหัวใจสูงสุด เป็นเวลา 2 นาที สลับกับปั่นสบายๆ 3 นาที (ทำแบบนี้ 5 เซ็ทครับ)ปั่นตามสบาย 5 นาที
:arrow: ระยะทางมากกว่า 100 ก.ม แต่การแข่งขันนั้นใช้เวลาไม่เกิน 5 ชั่วโมง :cry: ปั่นสบายๆ 10 นาที
ปั่นโดยใช้อัตราทดเกียร์เหมือนที่เราใช้ตอนแข่งขันจริง โดยให้อัตราการเต้นของหัวใจอยู่ที่ประมาณ 80% ของอัตราการเต้นของหัวใจสูงสุด เป็นเวลา 5 นาที
ปั่นตามสบาย 5 นาที
:arrow: การแข่งขันที่ใช้เวลาในการแข่งขัน 5 ชั่วโมงขึ้นไป :evil: * ปั่นสบายๆ 10 นาที
ข้อสำคัญ หลังจากที่เราวอร์มอัพเสร็จแล้ว ภายในเวลา 10 นาที หลังจากที่เราวอร์มอัพเสร็จเป็นช่วงที่เหมาะสมที่สุด ที่เราจะทำการแข่งขัน จักรยาน ซึ่งในช่วงที่เรารอทำการแข่งขันนั้น ให้เราทำการยืดกล้ามเนื้อเพื่อให้กล้ามเนื้อพร้อมที่จะทำงานเต็มที่ เพราะฉะนั้น คำนวนเวลาในการที่เราจะเริ่มวอร์มอัพ ให้แม่นยำครับ ยิ่งถ้าหากเป็นการแข่งขันระยะสั้นๆ เรื่องเวลาเป็นเรื่องสำคัญครับ หากเราวอร์มอัพไม่ถึงแล้วละก็ เราจะรู้จักกับความรู้สึกที่ว่า "ปั่นไม่ออก" ครับว่ามันรู้สึกอย่างไร แล้วยิ่งหากมันเกิดกับนักกีฬาที่ตั้งใจซ้อมมาแรมปี แล้วมาพลาดตอนสุดท้ายในเรื่อง การวอร์มอัพก่อนการแข่งขันจักรยาน ผมว่ามันเป็นเรื่องน่าเสียดาย และไม่ควรจะเกิดขึ้นเลยนะครับ

ที่มา :arrow: http://www.racereg.net/

ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

...การเตรียมตัวแข่งงานวัดใจ...

รูปภาพ

ปัจจุบันงานแข่งจักรยานเพิ่มขึ้นเยอะมากๆ มีแทบทุกสัปดาห์ แต่ละสัปดาห์ก็มีหลายที่หลายจังหวัด
ทำให้เราๆชาวจักรยานสามารถเลือกที่จะไปร่วมงานได้เยอะขึ้น ใครใกล้ที่ไหนสะดวกที่ไหนก็ไปที่นั่น
ซึ่งเป็นผลดีกับวงการจักรยาน เพราะว่าการจัดงานก็จะต้องทำให้มีมาตรฐานมากขึ้น
เพื่อดึงดูดให้นักจักรยานมาร่วมงานให้มากๆ ให้สมกับความตั้งใจของผู้จัดงาน หลายงานที่ผู้เขียนได้ไปร่วมงาน
บางงานก็จัดอย่างสมบูรณ์แบบ บางก็อาจจะมีปัญหาบ้าง แต่ก็เข้าใจครับ ไม่มีใครที่อยากให้งานที่จัดมีปัญหา
ทุกคนต่างก็อยากให้ออกมาสมบูรณ์แบบเหมือนกันทุกงาน อยากให้ผู้ที่มาเข้าร่วมและเก็บความรู้สึกดีๆที่มีต่องานกลับไป
ใครที่ได้ไปแข่งในงานแข่งต่างๆ บ่อยๆ ยังจำตอนที่ตัวเองแข่งครั้งแรกๆ ได้ใช่ไหมครับ ตอนกำลังจะออกจากบ้านหรือที่พัก
บางคนลืมนู่นบ้าง ลืมนี่บ้าง บางคนนึกได้ระหว่างทาง วกกลับไปเอาได้ บางคนถึงแล้วเพิ่งนึกได้ ต้องไปหาเอาข้างหน้า
อาจจะต้องไปเสียเงินซื้อที่งานแข่ง ผมก็เคยครับ ใช้เวลาเดินทางจากบ้าน 2 ชั่วโมง ไปถึงงานแข่ง แต่ไปถึงหน้างานแล้ว
อีกไม่กี่ชั่วโมงจะปล่อยตัว ดันมาเห็นว่าไม่ได้เอารองเท้ามา เลยต้องยอมเสียเงินซื้อรองเท้าที่หน้างานครับ ไหนๆก็มาถึงแล้วนี่นะ
คราวนี้เลยถือโอกาสแบ่งปันประสบการณ์ในการเตรียมตัวการจะไปร่วมงานวัดใจ งานปั่น หรืองานแข่งต่างๆ กันซะเลย เพราะว่างานก็มีเพิ่มกันเยอะ นักแข่งนักปั่นใหม่ๆ ก็มีเยอะขึ้น อย่างน้อยก็อาจจะมีประโยชน์สำหรับพี่น้องชาวจักรยานบ้าง ซึ่งนอกจากการพักผ่อนให้เพียงพอก่อนวันแข่งแล้ว สิ่งที่ควรเตรียมหรือควรปฏิบัติมีต่อไปนี้

ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

"การเตรียมตัวการจะไปร่วม งานปั่น หรืองานแข่งต่างๆ"

รูปภาพรูปภาพ

1.ก่อนวันงาน 1 วัน เช็ครถ ทำความสะอาด ไหนๆก็จะเอารถไปอวดชาวบ้านแล้ว ก็อาบน้ำแต่งตัวให้หล่อๆซะหน่อย
ใช้น้ำมันอเนกประสงค์ฉีดตามจุดหมุนต่างๆ ล้างโซ่ และเอาน้ำยาหยอดโซ่ เช็คเกียร์ให้เรียบร้อย
ลมยางจะสูบไว้เลยก็ได้ ถ้าไม่กลัวลืมสูบในวันพรุ่งนี้เช้า

รูปภาพ

2.เตรียมอุปกรณ์เครื่องแต่งกายใส่ท้ายรถไว้แต่เนิ่นๆ เช้าวันงานจะได้ไปตารีตาเหลือก หมวก (สำคัญ ถ้าไม่มีห้ามแข่ง)
ถุงมือ รองเท้า เสื้อ กางเกง แว่นกันแดด บางคนเสื้อผ้าอาจไม่ต้องเตรียมเพราะใส่ไปตั้งแต่ออกจากบ้าน
แต่ที่สำคัญอย่าลืม หมวก ถุงมือ รองเท้า แว่น นะครับ ไม่งั้นได้เสียตังกันหน้างานแน่ๆ ฮ่าๆๆๆๆ

รูปภาพ

3.เตรียมยางในสำรอง 1 เส้น ใส่กระเป๋าหลังเสื้อไว้ ส่วนสูบหรือที่งัดยางเตรียมไปด้วยก็ดี
แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะในงานปั่นนั้นมีชาวเสือใจดีอยู่มากมาย ถ้ายางรั่ว
แล้วมียางสำรองของตัวเองไว้ ได้ไปต่อแน่นอนครับ

ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

4.กระติกน้ำ 2 กระติก สำหรับการปั่นทางไกล กระติกน้ำควรจะมีสองอัน อันนึงไว้ใส่น้ำเปล่า
ส่วนอีกอันไว้ใส่เกลือแร่ เพราะเมื่อปั่นกลางแดดร่างกายเราจะสูญเสียเกลือแร่อยู่ตลอดเวลา
ส่วนน้ำเปล่าให้จิบเรื่อยๆแม้ว่าจะยังไม่กระหายน้ำ เพราะเมื่อไหร่ที่คุณรู้สึกกระหายน้ำ นั่นแปลว่ามันสายไปแล้ว

รูปภาพ

5.กล้วยและเกลือแร่ พลังงานระหว่างปั่นเป็นสิ่งจำเป็นเสมอ นอกจากนี้ก็อาจจะมีพวก เพาเวอร์บาร์ เพาเวอร์เจล หรือขนมต่างๆ
ที่เราต้องเติมเข้าไปทุกๆ 40 นาที

รูปภาพ

6.ในการปั่นในงาน เกาะกลุ่มกันไปจะเหมาะสมที่สุด เพราะสามารถหมกกลุ่มเพื่อประหยัดแรงได้
แต่ถ้าใครตั้งใจมาเพื่อคว้ารางวัลกลับบ้าน หมกอย่างเดียวแล้วมาตีหัวเอาหน้าเส้นก็ดูจะน่าเกลียดไปหน่อย
ช่วยๆกันลากจะดีกว่า หรือถ้าขึ้นลากไม่ไหวแล้ว คุณก็น่าจะส่งคนที่เขาลากคุณมาเข้าเส้ยชัยไปก่อน
แบบนี้จะได้มิตรภาพที่ดีแน่นอนครับ

ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

7.ถ้าแรงไม่พอที่จะเกาะกลุ่มไปตามกลุ่มนำ หากลุ่มที่ใช้ความเร็วที่เราไปด้วยกันได้
ผลัดกันลากบ้าง ดูดบ้าง เกาะกลุ่มกันไปเรื่อยๆ ดีกว่าปั่นคนเดียว มันเหงานะครับ... :lol:

รูปภาพ

8.ชื่องานแข่ง "ใจเกินร้อย" บ้าง "ปั่นวัดใจ" บ้าง ชื่อก็บอกแล้ว เพราะฉะนั้น ใจตัวเองนั้นสำคัญ
ลงรุ่นระยะทางไกลๆไปเลย อย่าคิดว่าจะไม่ไหว คิดซะว่าเป็นการวัดใจของตัวเอง
ถ้าขี่แล้วมันไม่ไหวจริงๆ ก็ฝึกซ้อมและลงวัดใจใหม่ในงานหน้าได้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
9.ปั่นเสร็จ ขากลับบ้าน แวะหาของกินอร่อยๆ แวะเที่ยวสถานที่ต่างๆ
ถือว่าเป็นการพักผ่อนหลังจากเหน็ดเหนื่อยได้ดีจริงๆ

สิ่งที่สำคัญที่สุดในงานขี่จักรยานนั้นคือ ความปลอดภัย เพราะทุกงานมีอุบัติเหตุแน่นอนครับ
ยิ่งการขี่ไปเป็นกลุ่มอุบัติเหตุสามารถเกิดได้ทุกเวลา ทุกงานผู้จัดจะออกมาบอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้ความเร็ว เพราะไม่คุ้มหากจะต้องสูญเสียชีวิตอวัยวะ ทรัพย์สิน หรือรถคู่ใจที่เราขี่ได้
และสิ่งที่สำคัญต่อมาคือ สปิริตนักกีฬา ที่นำมาซึ่งมิตรภาพที่ยั่งยืนซึ่งไม่สามารถแลกมาด้วยถ้วยรางวัลได้นะครับ ...ขอให้สนุกกับการปั่นนะครับ

ที่มา :arrow: http://racereg.net/

JAMES.XTC
ขาประจำ
ขาประจำ

:arrow: เหรอ :lol:
ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อาทิตย์ที่ 23 ก.พ. 57
สมาชิกมากันเยอะมากๆ(เกือบครึ่งร้อยเลย)

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ukrit_ia
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”