ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

ตัวแทนนำเข้าแบรนด์ชั้นนำสินค้าระดับพรีเมี่ยม - ORBEA, 3T, LAZER, Crank Brothers, SKS GERMANY, SAPIM, THM-Carbones, XON, FIRST COMPONENTS
http://www.centralbike.co.th
http://www.facebook.com/CentralBikeTH

ผู้ดูแล: CentralBike

กฏการใช้บอร์ด
ตัวแทนนำเข้าแบรนด์ชั้นนำสินค้าระดับพรีเมี่ยม - ORBEA, 3T, LAZER, Crank Brothers, SKS GERMANY, SAPIM, THM-Carbones, XON, FIRST COMPONENTS
http://www.centralbike.co.th
http://www.facebook.com/CentralBikeTH
รูปประจำตัวสมาชิก
CentralBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-4518863-64, 0882527921
team: www.centralbike.co.th
Bike: Cipollini,DMT,3T,Sapim,SKS Germany,THM-Carbones,Xon
ติดต่อ:

ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

โพสต์ โดย CentralBike »

รูปภาพ
บริษัท ORBEA เป็นผู้ผลิตจักรยานในเมือง Mallabia ซึ่งเป็นเมืองอยู่ในประเทศสเปน
ซึ่ง ORBEA ก่อตั้ง ตั้งแต่ปี 1840 ตอนแรกผลิตพวกปืนและ rifle
และต่อมาในปี 1930 ก็เริ่มผลิตจักรยานในประเทศสเปน จนถึงปัจจุบันทุกวันนี้
ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ORBEA ก็เป็นบริษัทผลิตจักรยาน ยักษ์ใหญ่ที่สุดในประเทศสเปน
จักรยานและเฟรมทุกคันของ ORBEA ผลิตและออกแบบในประเทศสเปน

โรงงานและบริษัท ORBEA ในประเทศสเปน

ORBEA สนับสนุนและเป็น sponsors ให้ทีมนักแข่งอาชีพระดับโลกมากมาย
เช่นทีม Euskaltel-Euskadi ทีมจักรยานเสือหมอบอาชีพ
เข้าแข่งขันมาแล้วมากมาย อาทิ Tour De France, Giro D'italia และรายการแข่งขันทั่วโลก

รูปภาพ
รูปภาพ

ซึ่งในทีม Euskaltel-Euskadi มีนักแข่งชื่อดัง Samuel Sánchez
ได้ขี่จักรยานเสือหมอบคู่ใจ ORBEA รุ่น ORCA
ชนะเหรียญทอง ในการแข่งขันโอลิมปิกที่ ประเทศจีน 2008 (Beijing Olympics)
อ้างอิง : http://en.wikipedia.org/wiki/Cycling_at_the_2008_Summer_Olympics_%E2%80%93_Men%27s_road_race
รูปภาพ

และใน Tour De France 2011 ได้เป็น
King of the Mountains

รูปภาพ
รูปภาพ

ส่วนในจักรยานเสือภูเขา (Montain Bike) ก็ได้สนับสนุน
นักแข่งชื่อดัง Julien Absalon สังกัดทีม Orbea Racing Team แชมป์หลายสมัย
ซึ่งได้ขี่จักรยานคู่ใจ ORBEA ALMA
ได้แชมป์มามากมาย ตั้งแต่ เหรียญทองโอลิมปิก 2004 และ 2008 สองสมัยซ้อน
และแชมป์ World Championships หลายสมัย 2004, 2005, 2006, 2007
อ้างอิง : http://en.wikipedia.org/wiki/Julien_Absalon

รูปภาพ
รูปภาพ

ในปี 2012 นี้ แชมป์โลกผู้หญิงปีล่าสุดในรายการ
UCI MountainBike World Cup 2012 Cross Country Elite Women
นักแข่งหญิงชื่อดัง Catharine Pendrel แชมป์หญิงปีล่าสุด
ขี่จักรยานคู่ใจ ORBEA OIZ ตัว Prototype
ซึ่งตอนต้นฤดูกาลได้ใช้ Hardtail แต่พอมาถึงสนามที่ 5 ได้เปลี่ยนมาใช้ Full Suspension
จนถึงสนามสุดท้ายและได้แชมป์ UCI ไปครอง
อ้างอิง : http://en.wikipedia.org/wiki/2012_UCI_Mountain_Bike_World_Cup

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

และ ORBEA ก็ยังไม่หยุดที่จะผลิตและออกแบบ จักรยาน ในรูปแบบที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของ ORBEA โดยเฉพาะ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

และเราก็จะยังไม่หยุดที่จะหาเทคโนโลยีที่เหมาะ กับผู้ปั่นจักรยานทุกท่าน
จึงทำให้ทุกท่านมั่นใจได้ว่า
ORBEA เป็นแบรนด์จักรยานชั้นนำของโลก

เพิ่มเติม : http://www.orbea.com/int-en/

สอบถามเพิ่มเติม
CentralBike - เซ็นทรัลไบค์ - Enjoy The Ride ทาง Fanpage รูปภาพ<==Click เบาๆ

Tel: 085-098-0777
9mmshooter
สมาชิก
สมาชิก
team: Tactical Shooter
Bike: ORBEA ALMA

Re: ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

โพสต์ โดย 9mmshooter »

ผมมีคำถามอยากสอบถามครับ ผมใช้ ORBEA ALMA และช่วงนี้ผมได้ดูเวปเมืองนอกบ่อยมาก พอดีได้ไปเจอข้อมูลเกี่ยวกับการผลิตของORBEA ได้พบว่า บริษัท ORBEA ได้ย้ายฐานผลิตไปประเทศจีนหมดแล้ว พร้อมกับรูปภาพที่ผมเจอและแนบมานี้ ซึ่งต่างจากที่คุณได้โฆษณาไว้ว่าจักรจานของORBEA ผลิตในประเทศสเปนเท่านั้น ทำให้ผมงงเต็กเลยครับ ว่าจริงๆแล้วมันเป็นอย่างไรกันแน่ ถ้าผลิตที่ประเทศจีนจริงผมว่าก็น่าจะแจ้งให้ทุกคนทราบความจริง เพราะมันไม่มีอะไรเสียหายนะครับ ดีกว่าทำให้แฟนๆORBEA อย่างผมต้องเสียความรู้สึกเมื่อได้รู้จากแหล่งข่าวอื่นๆ :evil: :evil: :evil:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
rubisco
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: จักรยานยังไม่มีเลย
Bike: กำลังหาอยู่
ตำแหน่ง: พิษณุโลก

Re: ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

โพสต์ โดย rubisco »

มีในจีนด้วย ตั้ง ปี 2007 -*- :lol: :lol:
ท่านดีเราดีตอบ ท่านทำชอบเราตอบแทน ท่านร้ายเราร้ายแสน ให้เหมือนแม้น ยิ่งกว่า ที่ท่านทำ
CentralBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-4518863-64, 0882527921
team: www.centralbike.co.th
Bike: Cipollini,DMT,3T,Sapim,SKS Germany,THM-Carbones,Xon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย CentralBike »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำถาม เป็นคำถามที่ดีมาก ทำให้ทางบริษัทได้มีโอกาสที่จะแจ้งให้หลายๆ ท่านได้มีโอกาสได้รับทราบ
ถึงความพิเศษในการผลิตที่ Spain และ การผลิตในจีน ของ ORBEAอย่างแท้จริงสักทีครับ
สำหรับทุกท่านที่ซื้อ เฟรมหรือจักรยาน ORBEA คงทราบดีจากสิ่งที่เห็น ที่กล่องและ ตัวเฟรม คือ Made in Spain
ซึ่งถ้าบุคคลธรรมดา คงไม่ทราบถึงเรื่อง กฎหมายการนำเข้า ว่าต้องแจ้งให้ขาเข้าประเทศนั้นๆ
ทราบว่าสินค้านี้มีแหล่งกำเนิดจากประเทศอะไรและใบรับรองการผลิตจากโรงงานประเทศนั้นๆ
ซึ่งนั้นเองเป็น สาเหตุหลักที่ทำไมต้องติดสติกเกอร์ ยืนยันสินค้า ทุกส่วน
บางท่านคงรู้จัก Certificate of origin นั้นคือ
เอกสารยืนยันแหล่งผลิตของสินค้าอีกเช่นกัน 2 สิ่ง(BARCODE , Certificate of origin)นี้คือ
สิ่งที่ต้องเกิดขึ้นมาคู่กันเหมือนสินค้าทุกชิ้นใน โลกซึ่งมิอาจหลบหลีกหรือโกหกเปลี่ยนแปลงแหล่งกำเนิดไปได้
ถึงตอนนี้ทุกท่านคงน่าจะเข้าใจกันดีมากขึ้นแล้วน่ะครับ ว่า สินค้าทุกชิ้นไม่สามารถนำเข้ามาโดยไม่แจ้งแหล่งกำเนิดสินค้าที่แท้จริงได้

จากรูปก็คือรูปจริงๆของโรงงาน ORBEA ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะอย่างที่ทราบครับ ORBEA คือแบรนด์ระดับโลก
เรามีโรงงานมากกว่า 1 โรงงาน
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ORBEA
ไม่ใช่แบรด์จักรยานหรือโรงงานเล็กๆๆ ที่ต้องผลิตแค่ประเทศเจ้าของแบรด์นั้นๆๆ
เพราะจำนวนความต้องการนั้นน้อย แต่ ORBEA มีความต้องการในตลาดโลกสูงมาก ไม่ว่าจะเป็น USA, Europe หรือ Asia
ทำให้เรามีโรงงานผลิตวัสดุ, แปรรูปวัสดุ,นำเข้าส่งออก,พัฒนาเทคโนโลยี, และอื่นๆ อีกมากมาย
ไม่ใช่แค่ในประเทศ Spain หลายโรงงานตั้งอยู่ อาทิ USA, Portugal, China, Taiwan, Hong kong และอื่นๆ
เพราะเราไม่ใช่แค่ผลิตจักรยานอะไรก็ได้ เพื่อขายแต่เราผลิตรถจักรยานที่ดีที่สุด จาก ยุโรป
รูปที่ทุกท่านได้เห็นเป็นเพียงแค่ส่วนนึงในสายการผลิตของ ORBEA ซึ่งทางเราไม่ได้สั่งรถจักรยาน ORBEA ที่ผลิตที่ จีน, ไต้หวัน
มาจำหน่ายเพราะคุณภาพของสินค้านั้นต่างกัน ส่วนสำคัญคือ โรงงานที่ผลิตที่จีนนั้นยังเป็นเพียงขั้นตอนการเริ่มต้นและทดลองผลิต
เนื่องจาก ORBEA ทุกคัน มีขั้นตอนการผลิตที่ซับซ้อน เฟรมระดับสูงนั้น จีนเองยังไม่สามารถที่จะผลิตให้ ORBEA ได้
เพราะต้องใช้เครื่องจักรพิเศษจาก Europe ที่ใช้ ใน การ ผลิตเฟรม ระดับ High class อย่าง Orca G,Oiz G หรือ Alma OMG
ซึ่งในรายละเอียดการผลิตนั้นทางเราคงไม่สามารถที่จะแจ้งทุกขั้นตอนได้น่ะครับ ก็อย่างที่แจ้งน่ะครับ ORBEA ถ้าเทียบกันตรงๆแล้ว
ก็คือMercedez Benz ดีๆๆ นี้เองครับ ซึ่ง Mercedez Benz เองคงไม่สามารถ จัดการผลิตทุกขั้นตอนและหาวัสดุ
ทุกชิ้นจาก Europe ได้หรอกใช่ไหมครับผมเชื่อว่าหลายคนคงทราบ แต่ถ้าถามทุกคนคงทราบทำไมต้อง Mercedez benz
เพราะการออกแบบล้ำหน้า,นวัตกรรม, เทคโนโลยี ทุกสิ่งอย่างนั้น เขาล้ำหน้ากว่าทุกคนนั้นเองก็เหมือน Orbea ครับ
เราไม่สามารถมีโรงงานเดียวในประเทศ Spain ได้เพราะ ORBEA ผลิตรถจักรยาน คุณภาพสูงระดับ Premium ส่งออกมากกว่า 60 ประเทศทั่วโลก
นั้นเองครับที่เป็นเหตุผลที่เราต้องผลิตเกือบทุกขั้นตอนและตรวจเช็คคุณภาพที่ Spain และ Portugal
สินค้าดีมีความต้องการสูงก็ไม่แปลกใช่ไหมครับ ที่ต้องมีหลายโรงงานและเราเองก็ไม่สามารถเถียงได้ว่า
พี่จีนของเรานี้เขามีค่าแรงต่ำ จนนักลงทุนมากมายต้องไปลงทุนถึงที่นั้น

สรุปง่ายเพื่อความเข้าใจของทุกฝ่าย
**1. ทางเรานำเข้า ORBEA ทุกคัน ที่ผลิตจาก Spain เท่านั้นตามอย่างที่ทุกท่านเห็นข้างกล่อง Made in Spain หรือตรวจสอบที่ Barcode ข้างกล่องเฟรมครับ
2 .รูปที่เห็นนั้นยังเป็นเพียงส่วนน้อย และอยู่ในขั้นตอนการพัฒนาคุณภาพ สู่ระดับการผลิต High class มีเพียงบาางส่วนเท่านั้นที่ผลิตจาก Asia และส่งออกจาก Asia ไป USA
3. ORBEA มีแผนการผลิตและพัฒนาคุณภาพสินค้าที่จีนให้เทียบเท่าคุณภาพ Europe แต่ก็อย่างที่แจ้งครับ ยังเป็นเพียงขั้นตอนการพัฒนาเท่านั้น

rambutan14
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0843876665
Bike: KTM Myroon 29er
ตำแหน่ง: ในใจเธอ

โพสต์ โดย rambutan14 »

มีตัวอย่างเฟรมที่เป็น made in china ให้ดูไหมครับ?

ถามต่อ

ไม่ทราบว่า alma 26" ที่เอาเข้ามามีแต่เฟรมอย่างเดียวเหรอครับ? ไม่ทราบว่าแบบเต็มคันมีเอาเข้ามาด้วยรึเปล่า? ถ้ามีไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนมั่งครับ?

กำลังเก็บตังซื้ออยู่ สวย ถูกใจ อยากได้มาก :lol:
haw
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815541722
team: อักษะ 2000
Bike: ORBEA Oh My God

โพสต์ โดย haw »

ผมว่าเฟรมทำมาจากจีนหมดแหละครับแต่พอผลิตออกมาก็ส่งกลับไปสเปน เพื่อที่จะส่งออกไปทั่วแล้วบอกว่าแมดอินสเปน การที่จะสร้างโรงงานขึ้นมาใช้เงินลงทุนเยอะนะครับผมว่า ยอดขายจักรยานไม่ได้เยอะเหมือน รถยนต์กลับจักรยานยนต์นะ จึงทำให้ราคาจักรยานแพงไงครับ ถ้าผลิตในจีนก็ไม่เสียหายหรอกครับ เพราะไอโฟนที่ขายทั่วยังทำที่จีนเลย นันอะไรกับจักรยานครับ แต่ผมว่า เอาคำว่าสเปน เพื่อจะให้ขายสินค้าได้ราคาแพง ไงครับ แต่ถ้าเป็นจีน คงขายราคาแพงไม่ได้ ผมว่าการโฆษณา ว่าทำสเปนทุกตัว มันหลอกลวงนะ แถมขายแพงอีกต่างหาก คุณอาจจะอ้างอะไรก็ได้แต่ผมว่าคุณลองของเอกสารทางโรงงานเพื่อจะมายืนดีกว่า ว่าเฟรมที่คุณนำมาขายอะมันแมดอินสเปนจริงๆ นะครับ
ขี่รถอะไรก็แรง ถ้าฝึกฝนตนเองให้เป็น XTR
ขี่รถแพงก็ไม่แรง ถ้าทำตนเป็น DEORE
สุดท้ายอย่ามัวโทษแต่รถ ให้หันมามองตัวเราเองนั้นแหละ จ้อน
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

:)
orca
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817752582

โพสต์ โดย orca »

ผมซื้อ orca มาตั้งแต่ยังไม่มีตัวแทนในไทยครับ ร้านที่ ตปท. ให้ข้อมูลว่าตัวถังทำในจีนแล้วส่งไปทำสีที่สเปนสาเหตุที่ต้องติดสติกเกอร์เล็กๆว่า Made in Spain นั้นเป็นเรื่องของกลไกภาษีส่งออก ผมตั้งใจไปซื้อเพราะมันคือรถที่ผมชอบไม่ว่าทำที่ไหน Orca ก็คือ Orca

I Love Orca
woravut88@Gmail.com
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983010493
team: EADDY steet trial/
Bike: wHEELER EG 10 /trial Because Simple Street 24" /และวินเทรต เก่าๆ/แม่บ้าน(อีเมลใหม่ steettrial@gmail.com)
ตำแหน่ง: 212 ซ.เพชรเกษม 92 แขวงบางแคเหนือ เขตบางแค กทม.10160

โพสต์ โดย woravut88@Gmail.com »

ขอดูรูป โรงงาน กับ เครื่องจักร เเละ Line ผลิตใน Spain หน่อยครับ พอดีเพื่อนอยากได้เค้าให้ถาม
ข้อมูลที่เเน่นอนครับ จะได้ตัดสินใจซื้อ พอดีเห็นคุณ 9mmshooter ออกมา post เลยชักไม่เเน่ใจครับ
kiattiphong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818147785

โพสต์ โดย kiattiphong »

เฮ้อๆๆๆๆๆๆเรื่องเยอะๆๆๆๆๆๆ สงสารผู้นำเข้า จะขายของได้สักชิ้น เฮ้อๆๆๆๆๆๆเรื่องเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆ55555 :lol: :mrgreen:
haw
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815541722
team: อักษะ 2000
Bike: ORBEA Oh My God

โพสต์ โดย haw »

สรุปง่ายเพื่อความเข้าใจของทุกฝ่าย
**1. ทางเรานำเข้า ORBEA ทุกคัน ที่ผลิตจาก Spain เท่านั้นตามอย่างที่ทุกท่านเห็นข้างกล่อง Made in Spain หรือตรวจสอบที่ Barcode ข้างกล่องเฟรมครับ
ตกลงว่า มันผลิตที่สเปนเลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ผลิตจีนแล้วส่งเข้าสเปนแล้วติดสติกเกอร์ MADE IN SPAIN ผมเองก็ใช้ ALMA OMG 2010 ที่ซื้อราคาแพงมากๆก็เพราะว่ามันเป็น MADE IN SPAIN ถึงแม้จะผลิตจีนก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ผมว่าราคามันน่าจะถูกกว่านี้ไม่ใช่มาบอกผู้บริโภคทำสเปนเพื่อให้ได้ราคาสูง แล้วได้กำไรเยอะ มันไม่ถูกต้องผมว่าผู้นำเข้าต้องรู้อยู่แล้วละ แต่ผมซื้อตอนไซเคิลบูติกเป็นนำเข้านะครับ แสดงว่าไม่บอกความจริงเหมือนกันช่วยตอบทีอยากรู้จริงๆ
ขี่รถอะไรก็แรง ถ้าฝึกฝนตนเองให้เป็น XTR
ขี่รถแพงก็ไม่แรง ถ้าทำตนเป็น DEORE
สุดท้ายอย่ามัวโทษแต่รถ ให้หันมามองตัวเราเองนั้นแหละ จ้อน
bangamer
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bangamer »

ปวดหัวจริงๆเลย ผมมือใหม่งงมากๆ ไหนจีน ไหนสเปน

แต่ทุกวันนี้ รู้หรือไม่ พวกเราใช้แต่ของจีนอะ

บางทีใช้ของปลอมยังไม่รู้ตัวเลย แต่ซื้อในราคาของจริง

ผมมึนอะ
chettaburit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816656531
team: THAI HONDA CYCLING CLUB
Bike: GIANT XTC,TREK MADONE 5.2

โพสต์ โดย chettaburit »

มาปูเสื่อรอ.....ด้วยคนครับ
THAI HONDA CYCLING CLUB "FOR HEALTH >> FOR WORLD"

"รักเธอประเทศไทย"
zenkikee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ORBEA ALMA

โพสต์ โดย zenkikee »

:lol: ตลกนะครับบที่ต้องมาเถียงกันว่าจีนหรือสเปน สำหรับความคิดผมมันจะมาจากประเทศไหนก็คงไม่สำคัญ obea ก้อคือ obea
ถ้ารักในแบรนด์นี้ ก็ต้องเชื่อใจผู้นำเข้าครับ เค้าเอาเข้ามาขายไม่ใช่คนที่ต้องมารับผิดชอบกับการตอบคำถามรูปภาพ คำพูดต่างๆนานามาทำให้เสียแบรนด์ เสียภาพลักษณ์ เหมือนมีคนมาแกล้งเลยยย ฮ่าๆๆๆ ;)

เหมือนที่คุณจะซื้อกระเป๋าหลุยส์สักใบให้แฟนจากฝรั่งเศส ถ้าคุณซื้อที่สาขา จากตัวแทนโดยตรงคุณก็จะเชื่อใจและคุณคงไม่มาสนใจหรอกนะ ว่ามันผลิตจากที่ไหน เพราะหลุยส์ก้อคือหลุยส์ แถมประทับตราว่่า เมดอินฟร้านนน..

ผมเองก้อเลือกโอเบียย เพราะผมเชื่อในแบรนด์ และในตัวสินค้า บาโค๊ด กับสิ่งที่เขียนว่าผลิตจากสเปน จะผลิตที่ไหนถ้าสินค้าดี ก็คงไม่ใช่เรื่องที่จะต้องมาเถียงกันครับ และผมก้อหวังว่าคนที่รักในโอเบียเหมือนกันจะเชื่อในการตัดสินใจ และในสิ่งที่คุณพอใจครับ
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

ถ้ามั้นใจว่าผลิตที่ Spain...ก็เอาเอกสารมาโชว์เลยครับ...จะได้จบๆไป :idea:

obea จะผลิต ที่ไหน ผมก็ชอบคร๊าบ ;)
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
ตอบกลับ

กลับไปยัง “CentralBike”