จานsingle speed 53 ฟัน ราคาเริ่มเท่าไหร่ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

จานsingle speed 53 ฟัน ราคาเริ่มเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย jeremy roy »

มีเฟรมหมอบเก่า จะเอามาทำเป็น single speed แบบ ฟรีขา อยากใช้จานหน้า 53 ฟัน ไม่รู้ว่ามีตัวเลือกประมาณไหนดีครับ เทห์หน่อยแต่ราคาเบาๆ ใช้กับโซ่เสือหมอบ ( กะจะใช้ชุดล้อ หลังเป็นเฟือง 9 สปีดเดิม จะใช้กับจานหน้า singgle speedได้ไหม )ไม่มีการเปลียนเกียร์เฟืองท้ายครับใช้เฟืองท้ายเฟืองเดียวเลย ชี้เป้าด้วยครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

พันหนึ่งร้อยครับ ที่ ชาญเจริญยนต์ ถนนดิสมาร์ค 084-914-0344
ไฟล์แนบ
Shun.jpg (97.09 KiB) เข้าดูแล้ว 3795 ครั้ง
thakul
ขาประจำ
ขาประจำ
team: riding alone on single gear bike
Bike: Bianchi Pista Steel - Black Knight
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: จานsingle speed 53 ฟัน ราคาเริ่มเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย thakul »

อยากแนะนำให้หา จาน หมอบวินเทจมากกว่าครับ เอาแบบที่ถอดใบจานได้ แล้วใส่ใบใหญ่ใบเดียว ผมว่าน่าจะสวยกว่า ราคา แล้วแต่ มีตังแต่ 500 ขึ้นไป แต่ต้องรอ ผมซื้อของใหม่ เป็น จาน Single 590 แถวบางซื่อ ถ้าจะเอาชื่อร้าน pm ให้ได้ครับ

อยากบอกว่า ค่าเปลียนเฟือง ไม่กี่บาทครับ ใช้ล้อเดิม เปลี่ยนไป น่าจะสวยกว่า ลองลงรูปเฟรม น่าจะได้คำแนะนำดีๆ นะครับ
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

Re: จานsingle speed 53 ฟัน ราคาเริ่มเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย jeremy roy »

ขอบคุณทั้งสองท่านที่เข้ามาชี้แนะครับ เฟรมเก่าเป็น merida 901 ตัวที่ลงภาพ กะจะใส่ใบจานเดียว ใช้ล้อเดิมดี หรือเอาล้อฟิกมาใส่ดี
คงต้องลงทุน โม่ จานหน้า ก้ามเบรคหน้าหลัง มือเบรค(มีแล้ว) ล้อ(ใช้ล้อฟิกซ์ได้มั๊ยครับ รู้มาว่าไม่มีขอบเบรคใช้กันได้เปล่า) เฟืองหลัง

โซ่ ไม่รู้ต้องใช้งบเท่าไหร่ชี้แนะด้วยครับ
ไฟล์แนบ
frame1.jpg (102.88 KiB) เข้าดูแล้ว 3742 ครั้ง
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ก้ามเบรค เมื่อ 4 ปึก่อน ถูกสุดจะไม่เกินแปดร้อย เดี๋ยวนี้มีราคาประหยัดกว่า ที่ถนนหลวงแล้วล่ะ เป็นอลูมิเนียม สีไม่เลื่อม ไม่ติดยี่ห้อ แต่คุณภาพพอใช้ได้ ลองถามร้านเจริญวัฒนาดูนะครับ
หรือจะหาตามปูเสื่อแบบผม ไม่ถึงสี่ร้อย
เป็นแบรนด์จากฮ่องกง
ล้อฟิกซ์กับล้อหมอบ จะเป็นขนาด 700c เท่ากันกับเสือหมอบ แต่ความแข็งแรงจะดีกว่า
โซ่ KMC ไม่เกิน 400 ที่สหจักรยาน
เบาะ Lietu ผมซื้อมาแล้ว ยังไม่ได้ลอง เบาะ Vader จะลองทีหลังดีกว่าแฮะ
thakul
ขาประจำ
ขาประจำ
team: riding alone on single gear bike
Bike: Bianchi Pista Steel - Black Knight
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย thakul »

โซ่ kmc single ไม่เกิน 250 ครับ
ล้อ ผมแนะนำล้อ ฟิกนะครับ ถ้าล้อหมอบต้องหาตัวแปลง single อีก รวมๆจะแพงกว่า ล้อฟิก มือ 2 ประมาณ 2000 ก็มี อย่าลืม ตัวที่ทำให้โซ่ตึงด้วยนะครับ เคยเจอที่ bikeley (ไม่แน่ใจชื่อถูกหรือเปล่า) ไม่รู้ราคา หางปลา มันทำ single ยากทำให้โซ่ตึงไม่ได้
ดูจากเฟรม จานวินเทจ ไม่เข้าครับ จานใหม่ ก็พันกว่า

อย่าว่ากันนะครับ แนะนำให้ขายแล้วหาเฟรม Single ดีกว่า เคยทำแล้ว เหนื่อย กลัวจะเจอปัญหาแนวโซ่อีก แต่ถ้าทำเอามัน ก็ทำเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”