29er MTB single speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

29er MTB single speed

โพสต์ โดย ภีษมะ »

มีใครใช้ MTB 29er แบบ single speed อยู่บ้างครับ

คงใช้ปียเขาไม่เหมาะ แต่ลง track น่าจะสนุก

หรือ ทางเรียบ ก็ได้ ถนนใน กทมฯ หรือ ตจว. ก็ไม่ได้เรียบอะไรมากมาย คงใช้ ยางล้อ 29 x 2.1 ปืนได้ดี

วันนี้เหฌนที่ World Bike มี Giant แต่งแบบ single speed ก็ดุเหมือน MTB 26" ทั่วไป แต่ลายของยางนอกสวนมากๆ อยากได้ เขาบอกว่าต้องสั่ง ผมก็ตอบทันทีว่า เอาเลย แจ่เขายังไม่มีราคา และดูเหมือนยุ่ง หรือ สมาธิสั้น อยู่กับเราไม่ถึง 10 วิ ก็เดินหายไปอีก

ผมมี MTB ขนาด 29er single speed ใช้แล้ว 2 คัน หายางนอกสำหรับทางเรียบยากน่าดู ออกตัวหนืดมากๆ แต่พอได้ความเร็วแล้วก็สบายๆครับ ถึก ดี

ใครมรใช้ ลงมาให้ชมกันบ้างครับ เน้น single speed ครับ แต่จะมีเกียร์บ้างก็ได้ เป็นแนวทางแต่งครับ

แต่ idea ในนี้คือ fixew/single speed ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

Re: 29er MTB single speed

โพสต์ โดย wannabe »

รอชมครับ อยากเห็น ss29er บ้าง
ภีษมะ เขียน: ผมมี MTB ขนาด 29er single speed ใช้แล้ว 2 คัน หายางนอกสำหรับทางเรียบยากน่าดู ออกตัวหนืดมากๆ แต่พอได้ความเร็วแล้วก็สบายๆครับ ถึก ดี
ยาง 700c สำหรับ touring ละครับ 35x700c ลื่นๆมีให้เลือกเยอะครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

35x700c กับเฟรม 29er ที่สามารถรองรับ fat tire ได้ หากใส่ 35x700 จะดูหลวมมากครับ

คัน commencal ซื้อสำเร็จ ส่วน surly KM ซื้อเฟรมแล้วประกอบครับ เป็น 29er ที่ผมกำลังเห่อ ครับ แจ่เหมาะมากสำหรับถนนในกทมฯ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

surly KM สี ท่อน้ำไทยจงเจริญ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ยางหายากจริงๆครับ แม้แต่ 26 ยังหายากเลย ผมเคยต้องสั่ง fat frank เข้ามา เดี๋ยวนี้ 29 ก็มีแล้ว แต่กว้างแค่ 2" เองครับ ของ 26 กว้าง 2.35" เลยไม่ fat เท่าไหร่

แนะนำเลยครับ สามปีแล้วยังกลิ้งดีอยู่ เสียดายดอกสึกไปเยอะเพราะพี่ชายเอาไปลงเขา ใช้คู่กับยางใน schwalbe จุกใส เป็นจักรยานที่แทบไม่ต้องเติมลมในสามปีครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

# คุณ Wannabe ครับ ไม่ต้องเติมลมเป็นปีนี่ ถือว่า blessing มากๆครับ ผมใช้ยางในของ foss ยังเติมลมเพิ่มบ้างเป็นครั้งๆครับ

มา update การแต่งรถ มีการปรับปรุงขึ้นเล็กน้อย เช่นเหลี่ยน นstem, handlebar มือเบรคและเพิ่มความยาวขาจานจาก 165 เป็น 170 ครับ

รูปภาพ

สำหรับ เพื่อนๆ พี่น้องที่คิดว่าจะใช้ 29er ยางหน้ากว้างๆ มาทำ single speed แล้วต้องทำตวามเร็วนั้น ผมติดว่า 29er single MTB น่าจะไม่เหมาะ ไม่ว่าจะนอกเมืองหรือในเมืองก็ตาม

แต่....หากจะใช้ปั่นแบบคล่องตัว ปีนฟุตบาท หรือว่า ไม่ต้องหลบหลุมเล็กหลุมน้อย เลี่ยงฝาท่อ ตกลงไปในรอยต่อแผ่นคอนกรีตบนถนนแล้วหละก็ มันเหมาะมากครับ แต่ทำ speed นี่ผมว่าใช้ 700 หน้ายางแคบๆ + single speed + เกียร์ในดุมท่าจะดีกว่าครับ แต่ถ้าคิดว่ามีแรงเหลือๆก็ได้ครับ หากในเมืองที่มีระยะทางไปกลับไม่กี่สิบโล เร่งได้ sprint ได้ตลอดทางไม่เหนื่อยก็ยัง OKAY ครับ

ใครที่มีดุมแบบ cassette (เกียร์เฟือง) ก็สามารถหาตัวแปลง + chain tensioner (คล้ายๆตีนผี) มาโมเฟรม MTB (เป็นเฟรมที่มี dropout แบบแนวตั้ง)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”