จะปั่น Single ขึ้นเขาใหญ่ คิดว่าไหวมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ti...i here
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, Fuji declaration, Mongoose Argus

จะปั่น Single ขึ้นเขาใหญ่ คิดว่าไหวมั้ย

โพสต์ โดย Ti...i here »

จะปั่น Single ขึ้นเขาใหญ่กับพรรคพวกรถเกียร์ คิดว่าพอไหวมั้ยครับ
ตอนนี้ใช้จานหน้า 46 หลัง 17 ซ้อมปั่น Fix วันละประมาณ 50 โล
กลัวไม่ไหวอยู่ กะว่าไปใช้ Single แทน ไม่เคยขึ้นด้วย ไม่รู้เส้นทางว่า
เนินชันแค่ไหน ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Ken Phrapradeang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814979215
team: Toyota Thailand
Bike: Giant ATX830/GT Paloma Cr.Mo./Mongoose FS /Pedahita RB.

Re: จะปั่น Single ขึ้นเขาใหญ่ คิดว่าไหวมั้ย

โพสต์ โดย Ken Phrapradeang »

ท่าจะไม่ไหวครับ....ตะคริวถามหาแน่...
และอาจพัก ตลอดทาง
;)
บ้านปายปัน....Facebook/Ken Krissana
drkija
ขาประจำ
ขาประจำ
team: no team
Bike: boardman , haro , chevvy

Re: จะปั่น Single ขึ้นเขาใหญ่ คิดว่าไหวมั้ย

โพสต์ โดย drkija »

ยืนโยกกันแย่เลย...
ของผม 34 หลัง 18 ยังอ่วม แต่ ถ้าแข็งแรงก้อลองดูครับ
สูงจาก 40 m ถึง 800 m ใน 33 โล(ปราจีน) จะว่าง่ายก้อง่าย ยากก็ยาก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ไม่ไหวครับ

เฟืองหน้าหลังเท่ากัน หลายคนยังไม่ไหวเลย
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Kittidate
สมาชิก
สมาชิก
team: Scotch bike
Bike: Nakasawa , pana order

โพสต์ โดย Kittidate »

จะรอติดตามครับ. ;)
. . . . . . . . . . . ." S c o t c h " b i k e . . . . . . . . . . . .
SARAN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek เก่าๆ

โพสต์ โดย SARAN »

ใจถึงก้อไปถึง
somJr
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 41393779
Bike: รถถีบ

โพสต์ โดย somJr »

แล้วตอนลงเขาละครับ
SARAN
สมาชิก
สมาชิก

somJr เขียน:แล้วตอนลงเขาละครับ
อันนี้แหละ ปัญหา
Ti...i here
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, Fuji declaration, Mongoose Argus

โพสต์ โดย Ti...i here »

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ รถผมติดเบรคจร้า
ตัดสินใจแล้ว เด๋วลองไปวัดดูซักตั้ง อย่างมากก็แค่เข็น 555
SARAN
สมาชิก
สมาชิก

Ti...i here เขียน:ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ รถผมติดเบรคจร้า
ตัดสินใจแล้ว เด๋วลองไปวัดดูซักตั้ง อย่างมากก็แค่เข็น 555
ตอนขึ้น ถอดเบรคออกเลย ลดน้ำหนัก ขาลงค่อยติดเบรค สู้ๆ ครับ
futum
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818062499
team: -
Bike: Salsa Ala Carte

โพสต์ โดย futum »

ใจสู้มั้ย มุ่งมั่นมั้ย ถ้าคำตอบว่าใช่ละก็ ไปถึงแน่นนอน
แนะนำให้ขึ้นทางปราจีน เนื่องจากทางไม่ชันมากนัก ควรถึงปากทางขึ้นอย่างน้อย บ่ายโมง (ช้างป่าจะออกหากินตอนเวลาประมาณ 6โมงเย็น)
บางช่วงทางชันมากๆ ก็เข็นเอา เดินชมธรรมชาติไป
สิ่งที่ควรนำติดตัวไปด้วยอย่างยิ่ง คือ เพื่อน อย่างน้อย 1 คนก็ยังดี และ อาหารให้พลังงาน

ขาลงให้ลงทางปากช่อง ขอบอกว่ามันสุดๆ top speed ประมาณ 50 km/hr เลยที่เดียว ระวังหน่อยก็แล้วกัน การเตรียมตัวเรื่องเบรคสำคัญมาก

ผมใช้เสือภูเขา ใช้เวลา ณ จุดเริ่มต้นทางขึ้นปราจีน 3 ชั่วโมงกว่าๆ ด้วยระยะทางประมาณ 30 km ถึงจุดกางเต้น
ส่วนตอนลงทางปากช่อง มันสุดๆ 45 นาที่ถึงแล้ว

ขอให้โชคดี สนุกกับการล่าฝัน นะครับ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

คุณ futum เอา fixed ไปเหรอครับ
futum
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818062499
team: -
Bike: Salsa Ala Carte

โพสต์ โดย futum »

biggysmall เขียน:คุณ futum เอา fixed ไปเหรอครับ
เสือภูเขาครับ
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

โพสต์ โดย Checkchanok »

ชิล~
maden69
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย maden69 »

ของผมเพื่อนก็ชวนไปลุยเขาใหญ่เหมือนกัน ยังแอบหวั่นๆใจสงสัยมีเข็น 555
Single เหมือนกัน
ใจสู้ ไม่รู้แรงสู้รึเปล่า น้ำหนักตัว หลัก100นิดๆ ตอนนี้ เตียมเปลี่ยนเบรคจากตัวละ200 ซื้อชิมาโนโซลาติดแทนละ (รักชีวิต)

หรือจะเอาเสือภูเขาไปดี ???
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”