ก้ามเบรค ฟิก - เสือหมอบ ใส่ด้วยกันได้หรือเปล่า ??

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
itizupp
สมาชิก
สมาชิก

ก้ามเบรค ฟิก - เสือหมอบ ใส่ด้วยกันได้หรือเปล่า ??

โพสต์ โดย itizupp »

ตามหัวข้อเลยครับ (เบรคหน้า)

ผมต้องการจะซื้อเบรค ไปถามหลาย ๆ ร้านเค้าบอก "ไม่มีเบรคฟิกนะ มันใส่ด้วยกันไม่ได้กะหมอบ"
ผมก็ไม่้เข้าใจ เพื่อนผมก็ใส่ก้ามเบรคของหมอบอยู่ บางร้านเค้าก็บอกต้องเอารถมาดู

ผมก็เลย งง ๆ ว่าใส่ด้วยกันได้หรือไม่ได้ หรือแล้วแต่ยี่ห้อ หรือน็อตเสียบก้ามเบรค

ฝากผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ;)
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ก้ามเบรค ฟิก - เสือหมอบ ใส่ด้วยกันได้หรือเปล่า ??

โพสต์ โดย JADE555 »

ใช้อยู่ครับ รถ VISP ก้ามเบรค sora
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
itizupp
สมาชิก
สมาชิก

Re: ก้ามเบรค ฟิก - เสือหมอบ ใส่ด้วยกันได้หรือเปล่า ??

ยี่ห้อดี ๆ ไม่ค่อยขายแยก หน้า-หลัง อะคับ อยากได้หน้าอย่างเดียว
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ถูกครับ ผมซื้อแบบแยกมา องศาผ้าเบรคเพี้ยนไปหมด จับล้อไม่ได้ สุดท้ายยอมลงทุนซื้อดีๆไปเลยเพื่อความปลอดภัยครับ

(จริงๆมียี่ห้อ diacompeมีเบรคหน้าขาย มีสีให้เลือกด้วย ตอนนั้นรีบใช้เลยไม่ได้ไปตามหา)
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

ของผมใส่เบรคเสือหมอบ เบรคหน้าใส่ได้พอดี แต่ขาเบรคหลังสั้นไป เลยคิดจะแลกกับก้านยาว ไม่มีใครแลกด้วย (TOKEN) เลยตั้งล้อหลังไห้ชิดท่อนั่ง <1cm แล้วตัดโซ่ออกไปหลายข้อ ใช้ได้เลยครับ
itizupp
สมาชิก
สมาชิก

เบรค Dia-compe brs 100 น่าจะเข้าท่านะครับ แต่หาซื้อยากอยู่/ราคาก็ไม่ทราบ - -

ก้ามสั้นดี เำพราะของผมตะเกียบกะล้อแทบจะติดกัน-ล้อหลังชิด
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ใช้แทนกันได้ต้องดูที่รูร้อยก้ามเบรคว่าเป็นแบบสมัยใหม่(แบบที่น็อตตัวเมียฝังในซางตะเกียบ) หรือแบบสมัยเก่าที่น็อตตัวเมียอยู่ด้านนอก อีกส่วนที่ต้องดูคือก้ามเบรคขาสั้นหรือขายาว มีเท่านี้เองครับ ราคาก้ามเบรคใหม่เก่า ราคาเริ่มๆคู่หน้าหลังที่ประมาณ 450 บาทครับ

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”