มือใหม่ฟิกครับ โซ่ต้องตึงไหม?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Chanatip_ice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888787082
team: ปั่นแบบบ้าพลังคนเดียว
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์
ตำแหน่ง: 89/271 นนทบุรี

มือใหม่ฟิกครับ โซ่ต้องตึงไหม?

โพสต์ โดย Chanatip_ice »

เพิ่งไปรับรถมาครับ ไว้โชว์บ้าง :mrgreen:
คือเวลาเอามือหมุนบันได สังเกตุว่า โซ่มันหย่อนเล็กน้อยครับ
แล้วอีกอย่างคือ ตรงตะเกียบพอยกขึ้น ลงๆ เนี้ย มันกึกๆครับ
เหมือนไม่ได้ทำให้แน่นรึเปล่า?
หรือเป็นปกติของมัน??
สุดท้ายครับ ล้อมันแปะสติ๊กเกอร์มา(ขอบสุง)
เบรดทีมันไถกับสติ๊กเกอร์เสียงดังมาก ลอกสติ๊กเกอร์ยังไงครับ
ลอกออกเลยอะ :oops:
ขอบคุนคร้าบ
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

Re: มือใหม่ฟิกครับ โซ่ต้องตึงไหม?

โพสต์ โดย ToddBenny »

เช็คน็อตจุดต่างๆก่อนครับว่าขันมาแน่นรึเปล่าเช่นตรงขาจาน ดุมล้อ เบาะ สเต็มโซ่ไม่ควรตึงมากครับ ล้อขอบสูงที่ใส่มาเป็นแบบไหนครับมีขอบเบรครึเปล่า
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

Re: มือใหม่ฟิกครับ โซ่ต้องตึงไหม?

โพสต์ โดย Nathan »

ถ้ามีรูป รายละเอียดมากกว่านี้จะตอบได้เยอะกว่านี้ครับ

แต่ตอนนี้นั่งเทียนให้ก่อน

โซ่หย่อนเล็กน้อยนั้นไม่เป็นปัญหาเพราะการติดตั้งล้อ fix นั้นควรหย่อนมากกว่าตึง จะทำให้ปั่นได้สบายมากกว่า แต่ต้องดูว่าระยะหย่อนเท่าไหร่ เพราะการตั้งโซ่ไม่ดีนั้นมีโอกาสที่ประสิทธิ์ภาพจะลดลงด้วยทั้งการปั่นและการหยุด ส่วนตัวตั้งเอาไว้ให้หย่อนพอให้ตัวได้นิดหน่อย

การตั้งโซ่นั้นส่วนใหญ่เน้นที่ล้อชิดท่อนั่งแต่ระยะจริงๆไม่สามารถทำได้มากนักต้องเลือกขนาดของยาง ระยะโซ่(ถ้าเป็นโซ่ฮาร์ฟ set ได้ง่ายกว่า) ที่ตะใช้งานบางที่ต้องเลือกระหว่างสวยกับประสิทธิภาพ คันที่ผมใช้ผมใช้ยาง 700x28 ยางหลังกำลังดี set แล้วโซ่หย่อนให้ตัวพอดี ขอบยางห่างจากท่อนั่งประมาณ 1-2 mm กำลังสวย

ปัยหาเรื่องโซ่นั้นถ้า set ไม่ดีโซ่ทำงานมากเกินก็จะทำให้โซ่หย่อนเร็วกว่ามาตรฐานหรืออาจจะถึงขาดได้

.

กรณีที่ยกรถแล้วมีอาการ กึกๆ ปัญหาน่าจะมาจากถ้วยคอที่ใช้งาน ถ้าเป็นคอหนีบให้ทำการ set ใหม่โดยถอด stem ออกแล้วยกล้อหลังให้ระยะของถ้วยคอขนานกับพื้นมากที่สุด น้ำหนักของรถจะกดลงที่ถ้วยคอจากนั้นติดตั้ง stem โดยไขฝาปิดด้านบนก่อนเพื่อให้ฝาด้านบนกดทับในแรงที่เหมาะสม ลองเหวี่ยงล้อซ้ายขวาว่ามีการให้ตัวลื่นหรือติดขัด หลวมหรือไม่ ถ้าไม่มีอกาการก็ให้ขไ stem เพื่อยึดให้ติดกับซางตะเกียบให้แน่น

ถ้าเป็นคอหนีบ ส่วนใหญ่น็อตคลายตัวจากการไม่มีอุปกรณ์แหวนรอง(ขึ้นอยู่กับมาตรฐานของถ้วยคอ) กรณีที่น็อตขันกดไม่ลงแล้วต้องหาแหวนรองให้มีแรงกดจากน็อต ก็สามารถแก้ไขปัญหาได้

อีกกรณีคือขนาดของลูกปืนพวงไม่ตรง spec ทำให้มีช่องว่างระหว่างพวงลูกปืนกับถ้วยคอ กรณีนี้แนะนำเปลี่ยนถ้วยคอสบายใจที่สุด

.

เรื่องล้อ ต้องดูระยะ set ของผ้าเบรคว่าเข้าไปมีปัญหากับขอบล้ออย่างไร

.

สรุปท้ายๆ ถ่ายรุปให้ดูดีที่สุดครับ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
joe white
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: Merida Tfs xc 500 , Silk Gloire , Diamondback

โพสต์ โดย joe white »

โยกกึกๆ ถ้วยคอเลยครับ ผมเพิ่งเจอมาวันนี้ น๊อตคอมีระยะห่างอยู่ 2-3 มิล ต้องหาแหวนมาใส่กดไว้เสียแล้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์

ขออภัยครับรูปใหย่ไปนิดครับ
โซ่ประมาณนี้น่ะครับ ไม่ตึงมาก กดลงได้เล็กน้อยครับ
ล้อขอบสูงๆครับ สติ๊กเกอร์ลอกออกเกบไว้บ้าง 555 :mrgreen:

รูปภาพ

นี่ล้อหน้าครับ เหมือนจะไม่มีขอบเบรคให้นะ เบรคถูสติ๊กเกอร์กระจุยหมดครับ
ดังเอี๊ยดๆเลย ผมเลยลอกออกเกลี้ยง แต่ยังมีคราบกาวครับ ยางไว้หมดสภาพจะเปลี่ยนเปน *28 :mrgreen:

รูปภาพ

ใหญ่มาก :o เอาออกยังไงครับ

รูปภาพ

สุดท้าย ตัวปัญหา ผมเอาไปให้ร้านแสงทองไบค์ ท่าน้ำนนท์ดู แบบที่พี่ๆบอกครับ
เค้าบอกให้ตะไบขอออก ไม่ก็เพิ่มแหวนเข้าไป

รูปภาพ

ขอบคุณทุกคำแนกนำคร้าบ :lol:
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

คราบสติ๊กเกอร์ผมใช้ยาหม่องครับทาถูๆ
ขาประจำ
ขาประจำ

ToddBenny เขียน:คราบสติ๊กเกอร์ผมใช้ยาหม่องครับทาถูๆ
ไปหาในกูเกิล มีหลายวิธีเลย
ผมใช้น้ำยาล้างจานได้ไหมครับ เปนอะไรกับขอบล้อรึเปล่า :D
noomhappy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816193231
team: -
Bike: Cervelo Dual, Silk ,Battaglin,pinarello

โพสต์ โดย noomhappy »

นํ้ามันสน
รถบ้านcraft ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=245217
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

Chanatip_ice เขียน:
ToddBenny เขียน:คราบสติ๊กเกอร์ผมใช้ยาหม่องครับทาถูๆ
ผมใช้น้ำยาล้างจานได้ไหมครับ เปนอะไรกับขอบล้อรึเปล่า :D
ได้เหมือนกันครับ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

คราบสติกเกอร์ ผมใช้น้ำมันก๊าดครับ ชุบทิชชู่แล้วถู

เรื่องโซ่ เวลาตั้งต้องให้มันมีระยะฟรี นิสสส นึง ยกโซ่ขึ้นลงแล้วได้ระยะ ประมาณ 5 มิล
ตั้งตึงไม่ได้ครับ ปั่นแล้วฝืด กินแรง ตึงมากโซ่ยืด หนักเข้าก็ขาด

พวกล้อฟิกซ์ เวลาตั้งโซ่เขาจะขันน็อตทีละข้างนะครับ

โยกล้อไปซ้ายที ขันน็อตล็อกซ้ายข้างนึง
โยกขวาอีกทีขันน็อตล็อกขวา

พอจะโยกซ้าย คลายน็อตซ้ายแล้วค่อยโยกซ้าย

ปูลู แต่ถ้ามีหางปลาก็แล้วไป (แต่คุ้นๆว่าหางปลามันมาปรับล็อกทีหลังมั๊ง ไม่แน่ใจ)
Kittidate
สมาชิก
สมาชิก
team: Scotch bike
Bike: Nakasawa , pana order

โพสต์ โดย Kittidate »

- ดูจากรูป โซ่ตึงไป ปะคับ... ลองหย่อนลงอีกนิดนะครับ
- น่าจะถ้วยคอขันไม่แน่น...
- หาเช็ดตามเน็ตเลยครับมีหลายอย่าง
. . . . . . . . . . . ." S c o t c h " b i k e . . . . . . . . . . . .
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

ถอยล้อไม่ได้แล้วมั้งครับดูเหมือนจะดันเข้าไปสุดหางปลาเลยล้อชิดสุดๆแต่โซ่ก็ตึงสุดๆเหมือนกัน
ขาประจำ
ขาประจำ

Kittidate เขียน:- ดูจากรูป โซ่ตึงไป ปะคับ... ลองหย่อนลงอีกนิดนะครับ
- น่าจะถ้วยคอขันไม่แน่น...
- หาเช็ดตามเน็ตเลยครับมีหลายอย่าง
ยังหย่อนอยู่ครับครับ ขยับจานได้ครับ
แต่ไม่รู้หย่อนไปป่าว ถ้าหมุนจานแล้วดึงโซ่ออกข้าง ก็ถอดโซ่ได้เลย
:?:
KtpCK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-1450163
Bike: Cannondale CAAD10

โพสต์ โดย KtpCK »

ตัวผมใช้ยางลบ ธรรมดาลบออก .. :o
Man K.Charoenkorkiat
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

KtpCK เขียน:

ตัวผมใช้ยางลบ ธรรมดาลบออก .. :o
555 ผมคาดไม่ถึงเลยจริงๆวิธีนี้พยายามหาของที่มีในบ้านแต่ลืมนึกถึงยางลบไปสนิทเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”