มือใหม่คับ...ขอถามเรื่อง จานหน้ากับcog

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
sushikung
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่คับ...ขอถามเรื่อง จานหน้ากับcog

โพสต์ โดย sushikung »

ผม เพิ่งซื้อมา ได้ อาทิตย์หนึ่งพอดี

ขี่ไป 20โล ลงมา ขาเป็นตะคริว...

มีปัญหา ตรง ที่ ว่า ตอนออก ตัว..ต้องใช้แรง มากกว่าปรกติ

ควรจะเปลี่ยน จานหน้า หรือ cog เพื่อ ให้ เบา แรง ตอน ออกตัว..
เลยอยากจะ ขอถามว่า ควรจะเปลี่ยน จานหน้าและ cogเป็นเบอร์ ไหมดี ครับ..

ปล. จะ ค่อยๆๆๆ ถอด เบรค ออก ครับ หาก ขี่ จน ชินแล้ว..

ขอบคุณ

จานหน้า 46 cog 16 ครับ

ผมอายุเยอะแล้ว เกือบ หลัก สี่ แล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
Peang45678
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มือใหม่คับ...ขอถามเรื่อง จานหน้ากับcog

โพสต์ โดย Peang45678 »

*** เบรคใส่ไว้เช่นนั้นแหละครับดีแล้วห้ามถอดออก ใครจะว่ายังไงก็ช่างนั้นเป็นความคิดของพวกเด็กๆครับ ปลอดภัยของตัวเราไว้ก่อน แล้วอีกอย่าง( ขออนุญาตเรียกน้านะครับ ) น้าก็อายุจะเลข 4 แล้ว ผมกลัวจะมีปัญหาด้านกระดุกหากต้องฝืน บันไดขณะปั่นอันนี้เป็นห่วงครับไม่ได้ว่านะครับ แต่ปั่นต่อไปนั้นแหละครับอย่าห่วงเรื่องกระูกดีซะอีกจะได้แข็งแรงขึน

เข้าเรื่องเลยดีกว่า จากที่น้าบอกมาว่าตอนแรกออกตัว อีกทั้งปั่นไป 20 กว่าโล เป็นตะคิวกอปกับพึ่งซื้อมาได้อาทิตย์เดียว เป็นธรรมดาครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรืออะไรทั้งสิ้นครับ ( หาก คิดจะทำเป็นสายปั่น ) มีวิธีดังนี้ครับ
1. ก่อนเริ่มปั่นควรจะวอมอัพร่างกาย ยืดเส้นยืดสายเล็กน้อยครับ
2. ร่างกายของน้าจะค่อยๆปรับตัวจนชินไปเองครับ ( อาทิตย์เดียวกอปกับ พึ่งเริ่มปั่น ) ร่างกายยังไม่ชินครับ ผมไม่แน่ใจนะครับว่าที่ขึ้นเป็นเพราะน้าไปเร่ง การปั่นเพื่อให้ทันท่านอื่นๆรึเปล่า ตอนนี้เอาอัตราทดเท่านี้ไปก่อนครับ 46T /16T = radio 2.8 โดยประมาณซึ่งถือว่าดีแล้วครับหากจะเอามาปั่นไกลๆหน่อย แต่หากคิดที่จะปั่นสั้นๆ และขาไม่ชินจริงๆ ก็แนะนำให้เพิ่ม Cog(เฟืองหลัง ) เป็น 18T ครับ จะได้ 46/18 = 2.5 ซึ่งเหมาะสำหรับมือใหม่ครับปั่นง่ายเน้นสบายๆ แต่ไกลๆ ก็ต้องซอยกันหน่อย และอาจเหนื่อยไว

ต่อมาหากน้าเริ่มชินกับรอบแล้ว น้าจะสนุกกับมันยิ่งขึ้นและอยากแนะนำให้เปลี่ยน จานหน้า เป็น 48T-50T ครับ กำลังมันส์ ( และปั่นสบายกว่ากันเยอะ )

โดยเอาจำนวนฟันจานหน้าตั้งและหารด้วยจำนวนcog หลังมีกี่ฟันหารไป ให้ใกล้เคียง radio 3.0 ครับ ^^ ส่วนเรื่องหน้ายางสัมผัสพื้นไม่ต้องห่วงครับ ไม่เปลืองแน่นอนเพราะผมได้แนะนำให้น้า ติดเบรคไปแล้วตั้งแต่ตอนต้น
โดยผมคิดเช่นนี้นะครับ radio 2.5 เหมาะสำหรับผู้เริ่ม ต้นปั่น
radio 2.8 สำหรับผู้ปั่นกลางๆ
radio 3.0 + เหมาะสำหรับผู้ชอบปั่นทางไกล ( เน้นทางเรียบๆ แต่ก็จะสคิดยากกว่าขางบน และหนักกว่า)

ขอให้สนุกกับการปั่นครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

Re: มือใหม่คับ...ขอถามเรื่อง จานหน้ากับcog

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ตอนออกตัวใช้แรงมากกว่าปกติ
ลองใช้วิธีเอาเท้ายันให้รถไหลไปข้างหน้าก่อนค่อยเริ่มปั่นนะครับ. ช่วยผ่อนแรงได้เยอะครับ
จริงๆจานหน้า 46 หลัง 16. ก็ไม่ได้หนักอะไรนะครับ. น่าจะปั่นสบายๆได้ความเร็วนิดหน่อยด้วย
แต่ถ้าขายังไม่แข็งอาจจะสกิดเบรคยากนิดนึง. ทำบ่อยๆเลยเป็นตะคริวเอา

ผมเลยหลักสี่ไปพอควรแล้ว. เลยเอารถฟิกซ์มาทำเป็นซิงเกิ้ลสปีด
เพราะชอบความง่ายไม่จุกจิกของฟิกซ์. แต่อยากฟรีขาได้ เบรคได้ง่ายๆแม้ยามแรงหมด
เลยติดฟรีหลัง. ติดเบรคหน้าหลังครบเลย. เวลาไปปั่นที่ไหนก็สบายใจ. ไม่ห่วงว่าใครจะมองว่าไง
เพราะออกมาปั่นรถ. ไม่ได้มาโชว์รถ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมว่าปัจจุบันกำลังดีนะครับ แค่ร่างกายไม่ชิน

เพราะถ้าเปลี่ยนให้เบาลง อีกหน่อยพอเราแข็งแรงแล้ว ไปปั่นมันจะไม่สนุก
sushikung
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ

คุณ Peang45678
คุณ Sgt Pepper
คุณ vendorist
ด้วยนะ ครับ.....เดี่ยว ขอ ลอง ปั่นอีก สัก ระยะ นะ ..
อย่างไร ก็ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ สำหรับ ข้อมูล

เหนื่อยแต่สนุก มากครับ ชอบ ฟิก..คับ เนื่องจาก สีสรร มาน โดน จิงๆๆๆๆ ครับ..และ ดูแล ง่าย ครับ

ขี่แล้ว กลับเป็น วัยรุ่นอีกครั้ง ขอบคุณครับ
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

โพสต์ โดย artistja »

sushikung เขียน:ขอบคุณ

คุณ Peang45678
คุณ Sgt Pepper
คุณ vendorist
ด้วยนะ ครับ.....เดี่ยว ขอ ลอง ปั่นอีก สัก ระยะ นะ ..
อย่างไร ก็ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ สำหรับ ข้อมูล

เหนื่อยแต่สนุก มากครับ ชอบ ฟิก..คับ เนื่องจาก สีสรร มาน โดน จิงๆๆๆๆ ครับ..และ ดูแล ง่าย ครับ

ขี่แล้ว กลับเป็น วัยรุ่นอีกครั้ง ขอบคุณครับ
เเรกๆผมก็ฟิกใส่เบรคหน้า ขี่ไปขี่มา สังขาลเริ่มไม่ไหวเเล้วยิ่งเพิ่งไปผ่าหมอนรองกระดูกทับเส้นที่หลังมา เลยต้องเปลี่ยนมาเป้นซิงเกิล ปั่นมันมากคับ โดยรวมตอนนี้ชอบเเบบซิงเกิลมากกว่าเพราะมันไหลลื่นได้เรื่อยๆ ที่เลือกใช้ฟิกเพราะสีสันมันนี้หละคับ โดนใจมาก ลดอายุไปได้เยอะเลย ใช้ปั่นมาทำงานทุกวัน คล่องตัวดีคับ :D :D :D
ปั่นตุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: เบี่ยงคี่

โพสต์ โดย ปั่นตุ๋ย »

จักรยานผมว่าเป็นการออกกำลังกายที่ใช้ความเคยชินของร่างกาย กล้ามเนื้อจะค่อยๆปรับตัวสร้างความคุ้นเคยกับท่านั่งหรือแรงกดต่างๆ

ปั่นบ่อยๆจะดีขึ้นเองครับ หรือถ้าจะเปลี่ยนขนาดจานกับค๊อก ดูพื้นที่ใช้งานของเราเป็นหลักดีกว่า ใช้งานในเมืองรถติดๆเดี๋ยวเบรคเดี๋ยวหยุดเลือกเอาเบาๆขาก็ดี

ปั่นไกลๆยาวๆ เซ็ตหนักๆไว้ดีกว่าครับ

เบรคช่วยติดไว้เถอะครับ ฟิกเกียร์ตามชื่อมันแปลว่าเกียร์ตาย ฟรีขาไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าติดเบรคไม่ได้ อันนั้นตายฟรี ^^
" ชมรมปั่นตุ๋ย เพื่อสุขภาพพลานามัยที่ดี พวกเราชายรักชาย ทำอะไรได้มากกว่าที่ใครๆคิด "
ประธานเบียงคี่ ประธานซิงเกิ้ลสปีด ประธานเหลวไหล ประธานตอบโจทย์ แห่งชมรมปั่นตุ๋ย
sushikung
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ คุณ artistja คุณ ปั่นตุ๋ย ด้วยนะ ครับ

ปล. พอ ขี่ฟิกซ์ บ่อยๆๆแล้วไป ปั่น เสือภูเขา เบา มากๆๆ

ขอบคุณครับ

แต่ ชอบ ซิงเกิ้ล สปีด แล้ว
titanl3oo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear

โพสต์ โดย titanl3oo »

sushikung เขียน: ควรจะเปลี่ยน จานหน้า หรือ cog เพื่อ ให้ เบา แรง ตอน ออกตัว..
การที่จะให้รถออกตัวได้ไว ให้ลด cog ลงครับ :D จาก 16เหลือ 13 14 15 ก็ได้ครับ
แต่ว่า ถ้าลด cog ลงมาอีกปัญหา นึงก็จะเกิดครับ คือเรื่อง อัตราทดหรือ ratio ครับ วิธีการคิดก็คือ นำเอา จำนวนฟัน(ของจานหน้า) มาหาร จำนวนฟัน(ของcog)

อย่าง ratio ของ จานหน้า 46/13 อย่างนี้ ก็จะได้เท่ากับ 3.5 ครับ ซึ่งค่ามาตรฐาน อยู่แค่ 2.5 เองครับ

ละเรื่องratio มากเกินไปจะเกิดอะไรขึ้น ??

ความเร็วจะเพิ่มขึ้นครับ แต่ ว่า เวลา เบรค(skid) จะอันตราย มากขึ้นครับ เพราะฉะนั้นติดเบรค ไว้ดีกว่า ครับ :D
Family Journey Pure power Nofree and "FREINDSHIP" is
......................." NATIVE FIXED".......................

เพื่อนฝากขาย fixed gear ทั้งคัน 7000บาท แถม หมวก+ล้อ1คู่+สายล๊อคจักรยาน
ซื้อให้ลูกๆหลานๆ ไปปั่นเล่น หรือไปปั่นเองก็ได้นะครับ :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=660114
NumBeR9
สมาชิก
สมาชิก
team: ขอนแก่น,Bkk
Bike: specialiedz
ตำแหน่ง: 32/20 town plus x prachachen
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NumBeR9 »

sushikung เขียน:ผม เพิ่งซื้อมา ได้ อาทิตย์หนึ่งพอดี

ขี่ไป 20โล ลงมา ขาเป็นตะคริว...

มีปัญหา ตรง ที่ ว่า ตอนออก ตัว..ต้องใช้แรง มากกว่าปรกติ

ควรจะเปลี่ยน จานหน้า หรือ cog เพื่อ ให้ เบา แรง ตอน ออกตัว..
เลยอยากจะ ขอถามว่า ควรจะเปลี่ยน จานหน้าและ cogเป็นเบอร์ ไหมดี ครับ..

ปล. จะ ค่อยๆๆๆ ถอด เบรค ออก ครับ หาก ขี่ จน ชินแล้ว..

ขอบคุณ

จานหน้า 46 cog 16 ครับ

ผมอายุเยอะแล้ว เกือบ หลัก สี่ แล้ว
http://www.surplace.fr/ffgc/

ลองทดสอบดูครับ
ปรับให้Ratioลงให้เบาๆ แล้วฝึกรอบขาดีกว่าครับ
ปั่นออกถนนRatioเบาๆเวลาเบรคจะปลอดภัย(เพื่อนที่เมืองนอกบอกว่า เค้าเล่นกันประมาณ2.5เบามากๆ เน้นรอบขาจัดๆ) :)
ส่วนปั่นทางไกลหรือแข่งขัน อีกเรื่องนึงครับ
อย่าลืม Fitting ให้ท่าปั่นเหมาะสมด้วยนะครับ ไม่งั้น เข่าพังง่ายๆเลย
Pethpunx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pethpunx »

ตอนนี้ผมใช้ 46/17T ครับ ลองคำนวณแล้ว เท่ากับ 2.7 ครับ แต่ผมว่าจะเปลี่ยนเป็น 46/18T เบรคง่ายดี รถไม่หนักด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”