ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
lee_6162
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626826311
team: ไร้สังกัด
Bike: ชวิน2ตอน

Re: ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

โพสต์ โดย lee_6162 »

เอาง่ายๆคุณคิดว่าของสมัยก่อนกับของสมัยนี้อันไหนทนกว่ายกเว้นเทคโนโลยี่
ghkjkg
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Speacialized Langster Steel

Re: ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

โพสต์ โดย ghkjkg »

แสดงว่าคุณไม่ได้ตกหลุมรักความวินเทช ลองไปตกหลุมรัก njs สิ แล้วจะรู้ ลองหาประวัติที่มา และคุณค่าของ ของชิ้นนั้นๆ แล้วจะรู้ครับ
กระเป๋าhandmade กันน้ำT level สำหรับนักปั่น สวยๆ คุณภาพชั้นดี ของใหม่เก่าเก็บ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=728032
รูปประจำตัวสมาชิก
huuzakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 641 2664
team: ไม่มีครับ
Bike: ตรานกยูง

โพสต์ โดย huuzakub »

เริ่มขี่แรกๆผมก็มองแบบเจ้าของกระทู้นั่นล่ะ
ดูไปนานๆก็เริ่มจะเข้าใจ ถ้าคุนไม่ชอบหรือคิดว่าไม่คุ้มก็ไม่ต้องซื้อ
แต่้อย่าไปว่าคนอื่นเค้าครับ ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน หรือจะเรียกว่าความบ้าก็ได้ 555+
ถ้าคุนไม่บ้าในอะไรซักอย่างก็ดีแล้วครับ ;)
------กระเป๋ารัดใต้อาน ทำจากหนัง PU 4 สี 100 บาท รวมส่งๆๆ------ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1183024
yazeezaa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized ALLEZ C2 2013
ตำแหน่ง: พิษณุโลก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yazeezaa »

แพงนี้ไม่เท่าไหร่นะ ผมว่า แต่อย่าไปเจอ ของปลอมของย้อมแมวขายเป็นพอ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมก็ต้องยอมรับว่าในยุค 2-3 ปีหลังราคามันขึ้นเว่อร์จริงๆ เพราะกระแสจักรยานมันมา และกระแสวินเทจมันก็มา

อย่าง colnago master เดี๋ยวนี้ถ้าสภาพดีๆก็ 7-8 หมื่นอัพ (ทั้งคัน)

เมื่อก่อนสามารถหาได้ถูกกว่านี้เยอะ

คือผมว่ามันมีคุณค่าของมันในระดับหนึ่ง แต่ในปัจจุบันราคามันขึ้นมาเพราะกระแสครับ ไม่ใช่คุณค่า 30-40% ที่มันเพิ่มขึ้นมา

อย่าง njs ก็เหมือนกัน เมื่อก่อนหาได้ถูกกว่านี้ อย่างน้อยก็ 30% เดี๋ยวนี้พอกระแส track bike มันพ่อค้าก็ยิ้มหวานเลยครับ

ถ้าอยู่ในวงการมานานจะเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ในบางประเด็น
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ผมว่าเป็นเพราะคำว่า ถูก/แพง ไม่ได้มีมาตรฐานวัด ไอ้ที่เราว่าแพง คนที่ซื้อเขาอาจจะคิดว่าซื้อได้ถูกมากๆ ก็เป็นได้ครับ
อย่างผมหลงกลกระทู้ซื้อขายอยู่เรื่อยๆ เพราะคนขายเขาบอกขายถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พอเราเปิดไปดู โอ้แม่เจ้า โครตแพงสำหรับเรา
จักรยานมือสองราคาแสน เขาบอกรุ่นนี้ราคานี้หาไม่ได้แล้ว แต่ผม ต้องบอกว่า ราคา ชาตินี้กคงไม่ได้ใช้กับเขาแล้ว5555
lukharang
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0811749164

โพสต์ โดย lukharang »

njs เดียวนี้ถูกลงมาเยอะครับ คนเล่นเยอะ คนขายทิ้งก็เยอะ
ที่แพงๆ ก็คงจะมีแต่เฟรม อะไหล่อะไรพวกนี้ถูกลงมาเยอะมากครับ :lol:
http://www.facebook.com/blueandrollshop <<< ฝากเพจหน่อยครับ :mrgreen:
tansorn
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Masi uno riser [White] 2011
ตำแหน่ง: 92/18 หมู่14 อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย tansorn »

เฉพาะชิ้นที่สวย (มีคนต้องการเยอะ) แต่มันดันเลิกผลิตไปแล้ว เลยแพงมั้งครับ
ส่วนตัวผมหาซื้อแบบถูกๆตามตลาด ก็ไม่เลวครับ
ของแบบนี้มันแล้วแต่รสนิยมจริงๆ :)
Bit bike !!
RustyBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: มาสิ มาซี่ ซีเอ็กซ์ คอมพ์

โพสต์ โดย RustyBike »

ตอบแบบกวนๆก็จะตอบว่า เพราะบางคนเงินเหลือๆของเขาไม่ใช่หลักหมื่นแบบคุณ แต่เป็นหลักล้านและหลายๆล้าน

แค่เงินหมื่นซื้อความสุขทางใจ จิ๊บๆมากครับ

คุณยังต้องเข้าใจโลกอีกเยอะ
แรงขา สร้างโดยการซ้อมเท่านั้น
RustyBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: มาสิ มาซี่ ซีเอ็กซ์ คอมพ์

โพสต์ โดย RustyBike »

ถ้าตอบแบบจริงจัง เพราะมันหายากครับ สูงราคาเมื่ออยู่ในตลาด สูงค่าเมื่ออยู่ในมือ

ดีมานเยอะด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม แต่ซัพพลายมีไม่กี่ชิ้นด้วยกาลเวลาที่ผ่านไป หาไม่ได้อีกแล้ว ถึงผลิตให้เหมือน แต่มันไม่ได้ผ่านกาลเวลาที่ทำให้คลาสสิคหายาก เป็นยอมรับของกลุ่มผู้นิยมของสิ่งนั้น

ทำให้คนในวงการต้องแข่งกันซื้อมาสะสมครับ ด้วยความสุขทางใจ หรือการเป็นที่ยอมรับก็แล้วแต่ ผู้ที่มีครอบครอง อยากขาย ก็อัพราคาแข่งกับความอยากได้ของผู้ซื้อครับ ไม่แปลกที่ของพวกนี้จะราคาสูง
แรงขา สร้างโดยการซ้อมเท่านั้น
tashiro
สมาชิก
สมาชิก
team: single
Bike: จักรยานดิบดิบ

โพสต์ โดย tashiro »

อยู่ที่ความพึงพอใจของคนเราครับ คนที่ซื้อได้ เค้าก็มีความสุขที่เค้าได้ค้นได้หาของเก่าเก็บซึ่งมันอาจเป็นคุณค่าทางจิตใจ

ส่วนเราในฐานะคนเล่นจักรยานแค่ได้ปั่น ได้ชิล ได้เพื่อน ได้ความแข็งแรง ความสุขมันก็เกิดขึ้นได้ครับ อาจจะใช้จักรยาน

แค่ธรรมดามิได้เลิศเลอ แต่ความสุขก็ก็เกิดขึ้นได้ครับ...หลักการง่ายๆ..อย่ายึดติดที่วัตถุครับ..และที่สำคัญแต่ละคนไม่มี

อะไรที่เหมือนกัน...ดังนั้นความสุขจึงแตกต่างกัน...แต่สุขใจที่สุดของทุกคนที่ปั่นจักรยานเหมือนกัน จริงมั้ย...อิอิ :D :D
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

ทุกอย่างมันมีโจทย์ โจทย์ในการปั่นจักรยาน เล่นจักรยาน แต่ละคนไม่เหมือนกัน เข้าใจโจทย์ของตัวเอง ก็ตอบโจท์ยนั้นได้ ไม่เข้าใจโจทย์ของตัวเอง ก็ไม่มีวันตอบได้ตรงคำถาม ถูกหรือแพง มันเป็นโจย์ของนักเล่นนักสะสม โจย์ของนักแข่งก็มี อะไหล่รุ่นใหม่ๆก็ไม่ถูก มันตอบโจทย์แค่ว่า คุณต้องการอะไรในการปั่นจักรยาน...
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
nc24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836495342
team: fusion garneau BF7D KU bicycle Club
Bike: garneau gennix r1
ตำแหน่ง: fusionbike ประชานิเวศ1

โพสต์ โดย nc24 »

ผมก็เป็นคนนึงที่ไม่ยึดติดยี่ห้อครับ ดูของราคากับคุณภาพครับ
ผมคิดว่าเอาเงินไปหาอะไหล่เบาๆ แอโร่ๆ ทนถึก ดีกว่า
aiyapjn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0824892466
Bike: fixefgear /bmx
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aiyapjn »

คยซื้อพอใจ คนขายพอใจมันก้อขายได้คับ อยุที่คนมอง
Line aiyapjn Facebook aiyapjn
ปั่นต่อไป ถ้าใจเรายังใหว
musso
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: roadbike

โพสต์ โดย musso »

เสือปลา เขียน:ถ้าเข้าใจหลักการของ"ดีมานด์/ซัพพลาย" คำถามข้อนี้ก็จะมีคำตอบ ... ;)
ของเล่นทุกวงการก็จะมีของเก่าที่มีราคาแพงเสมอ ไม่ว่าจะเป็น รถยนต์อเมริกัน,ปืน,นาฬิกา,พระเครื่อง,กางเกงยีนส์ ฯลฯวัตถุข้าวของสิ่งใดก็ตามถ้าลองได้ถูกจัดเข้าข่ายของคลาสสิค สวยงาม หายากแต่มีความต้องการครอบครองสูง ของสิ่งนั้นก็จะมีราคาแพงเวอร์ชนิดที่คาดไม่ถึง.... ;)
ใครเหรอที่ปริปากพูดเสมอๆว่า ...หายาก ....แต่ก็เห็นมีมาเรื่อยๆ ปั่นหรือป่าว เป็นกันทุกวงการ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”