ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย kasemkwan »

ผมเห็นว่าช่วงนี้ส่วนมาก มีเเต่คนปั่นฟิกเกียร์ เเต่ตัวผมนั้นปั่น single speed อยู่พอดี ก็เห็นว่าเเนวทางการเเต่งรถก็คล้ายๆกัน อาจจะต่างกันในด้านการขับขี่ ก็เลยอยากหาคนคุยเกี่ยวกับ single speed บ้าง ว่ามีเเนวทางการเเต่งรถอย่างไรหรือมีเทคนิคอะไรน่าสนใจบ้างก็มาเเชร์ข้อมูลให้ความรู้กันครับ
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย nuitsm »

เดี๋ยวปีนี้จะได้เห็นคนหันมาใช้ single speed เยอะขึ้นกว่าเดิมครับ อย่างผมเองตอนนี้ใช้แต่ single speed มากกว่าคันอื่น
บางวันเอารถเกียร์ไปขี่ ก็ขี่แบบ single ไม่เปลี่ยนเกียร์ คงไว้ที่หนักๆ จะได้ฝึกแรงขาไปด้วยในตัวครับ
ส่วนแนวการแต่งก็ไม่มีอะไรพิเศษครับ ดีเสียอีกที่ไม่ต้องไปลงทุนกับชุดเกียร์ เพียงแต่หาเฟืองฟรีคุณภาพดีๆ
โดยเฉพาะพวกของอังกฤษ แล้วก็จะสัมผัสสวรรค์ของ single speed ได้อย่างง่ายดาย แต่งสวยก็ใช้แนวทาง
เดียวกับ fixed gear ได้เลย หรือไม่ก็ลองไปชมที่ www.myfixedgear.net แหล่งรวมภาพรถ fixed และ single
เทคนิคการขี่ก็ไม่มีอะไรครับ ขี่ปกติ แต่สิ่งที่ได้มาคือความคล่องตัว โดยเฉพาะกับการจราจรในตัวเมือง

single speed ที่เซ็ทมาดีๆ เลือกชุดจานกับเฟืองฟรีที่เข้ากันลงตัว เฟรมที่น้ำหนักไม่เบาจนเกินไป
ขี่สนุกจนลืมรถเกียร์ไปเลยครับ :)
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

Re: ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย merf »

มีอยู่คันหนึ่งครับ (คันขาว)
ฟรีเท้าได้ แต่ถ้าปั่นถอยหลังก็เป็นเบรค
(เค้าเรียกว่า ดุม coaster brake )
ชอบครับ ปั่นใน กทม.สนุกดี
เคยทำความเร็วสูงสุด 42 (แต่แป๋บเดียว)
ต้องปั่นรอบขาหมุนยังกะใบพัด :lol:

ค่าตัวรถไม่เท่าไหร่ครับ ซื้อมา 4พัน
แต่ค่าไฟ ค่าของแต่งซัดไปเป็นหมื่น
แค่ไฟล้อ(หน้า) มังกี้ไลท์ คู่นั้นก็เฉียด 5พันเข้าไปแล้ว :mrgreen:
ไฟล์แนบ
140420123008.jpg (139.49 KiB) เข้าดูแล้ว 21942 ครั้ง
8TEEBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หลังเขาสัญญานเข้าไม่ถึง
team: ไม่ชอบยึดติด
Bike: รถซาเล้ง

โพสต์ โดย 8TEEBike »

merf เขียน:มีอยู่คันหนึ่งครับ (คันขาว)
ฟรีเท้าได้ แต่ถ้าปั่นถอยหลังก็เป็นเบรค
(เค้าเรียกว่า ดุม coaster brake )
ชอบครับ ปั่นใน กทม.สนุกดี
เคยทำความเร็วสูงสุด 42 (แต่แป๋บเดียว)
ต้องปั่นรอบขาหมุนยังกะใบพัด :lol:

ค่าตัวรถไม่เท่าไหร่ครับ ซื้อมา 4พัน
แต่ค่าไฟ ค่าของแต่งซัดไปเป็นหมื่น
แค่ไฟล้อ(หน้า) มังกี้ไลท์ คู่นั้นก็เฉียด 5พันเข้าไปแล้ว :mrgreen:

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ผม งง
คือ....
ที่บอกว่าฟรีเท้าได้ แต่ถ้าปั่นถอยหลังก็เปนเบรค งง เต๊กเลยมันเปนไงอ่าาา
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

8TEEBike เขียน:ที่บอกว่าฟรีเท้าได้ แต่ถ้าปั่นถอยหลังก็เปนเบรค งง เต๊กเลยมันเปนไงอ่าาา
คือหมุนบันไดไปข้างหน้าก็ปั่นปกติ
หยุดหมุนรถก็ยังไหลไปปกติ
แต่ถ้าหมุนบันไดถอยหลัง ล้อหลังจะหยุด กลายเป็นเบรคไป

โคสเตอร์เบรคดีๆ ทำเอามือใหม่หน้าทิ่มมาหลายคนแล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

น้องหนึ่ง เขียน:
8TEEBike เขียน:ที่บอกว่าฟรีเท้าได้ แต่ถ้าปั่นถอยหลังก็เปนเบรค งง เต๊กเลยมันเปนไงอ่าาา
คือหมุนบันไดไปข้างหน้าก็ปั่นปกติ
หยุดหมุนรถก็ยังไหลไปปกติ
แต่ถ้าหมุนบันไดถอยหลัง ล้อหลังจะหยุด กลายเป็นเบรคไป

โคสเตอร์เบรคดีๆ ทำเอามือใหม่หน้าทิ่มมาหลายคนแล้วครับ
ใช่ครับผมว่าโคสเตอร์เบรค ก็มีสเน่ห์ของมันไปอีกเเบบครับ ทั้งซิงเกิล โคสเตอร์ เเละฟิก ก็เป็นตระกูลเดียวกันนี่เเหละครับ เพียงเเต่อยู่ที่ลักษณะการขับขี่ของเเต่ละอย่าง ผมว่ารถพวกนี้ขี่สนุกครับ ไม่ต้องดูเเลรักษามากเเถมความคล่องนี่สุดยอดเลยครับ ขี่สนุกมาก :D :D :D
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าใช้ Single Speed ปั่นฯ ในชีวิตประจำวัน ความแตกต่างจากจักรยานมีเกียร์คือเทคนิคในการ

- ปั่นฯ ขึ้นสะพานชัน

- ออกตัวให้ได้ความเร็วและความคล่องตัวระดับหนึ่ง เพื่อไม่ให้ต้องไปค้างอยู่กลางแยกเวลาได้ไฟเขียวครับ

- ปั่นฯ ผ่านอุปสรรค์เช่นลูกระนาด แผ่นเหล็กปิดฝาท่อขนาดใหญ่กลางถนน อย่างนิ่มนวลและสะเทือนน้อยที่สุด

คงต้องตั้งโจทย์และทำการบ้านเล็กน้อยครับ

บางเรื่องในเวปเกี่ยวกับ Single Speed ก็มีการแนะนำเทคนิคไว้อย่างเช่นการออกตัวซึ่งแทนที่จะใช้แรงกดลูกบันใดอย่างเดียว ในกรณีที่ตั้งอัตราทดไว้สูง ทำบ่อยๆ มันจะเป็นการทรมาณหัวเข่าเกินไป เขาแนะให้ใช้การถีบพื้นเพื่อใสจักรยานให้ได้ "ความเร็วต้น" ก่อนที่จะปั่นฯ ต่อ หากดัดแปลงมาใช้กรณีปั่นฯ ในเมืองผมมักจะจอดแอบฟุตบาทแล้วใช้วิธี "ถีบฟุตบาท" เพื่อออกตัวไปอย่างรวดเร็วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
tanasomsuk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานนครปฐม
Bike: Tokyo Bike,BS Radac,Bainchi Minivelo,Giant ATX780,RiteWay

โพสต์ โดย tanasomsuk »

ใช้อยู่เหมือนกันครับ และคงไม่ไปเป็นฟิกแล้วล่ะ
เพราะเบรกไม่เป็น
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ผมก็มีครับ รถพับ second hand เป็น single speed ปั่นธรรมดาความเร็ว 20-22 ได้สบาย ออกตัวได้ง่าย แต่ถ้าอัดไป 25-30 ขาหมุนจี๋เลยครับ นี่กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็นยางเล็กเพราะปั่นแค่ในหมู่บ้านเอง ยางใหญ่ ล้อ 20 นิ้ว มันค่อยข้างไม่ไหล 555
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก

เสือ Spectrum เขียน:ถ้าใช้ Single Speed ปั่นฯ ในชีวิตประจำวัน ความแตกต่างจากจักรยานมีเกียร์คือเทคนิคในการ

- ปั่นฯ ขึ้นสะพานชัน

- ออกตัวให้ได้ความเร็วและความคล่องตัวระดับหนึ่ง เพื่อไม่ให้ต้องไปค้างอยู่กลางแยกเวลาได้ไฟเขียวครับ

- ปั่นฯ ผ่านอุปสรรค์เช่นลูกระนาด แผ่นเหล็กปิดฝาท่อขนาดใหญ่กลางถนน อย่างนิ่มนวลและสะเทือนน้อยที่สุด

คงต้องตั้งโจทย์และทำการบ้านเล็กน้อยครับ

บางเรื่องในเวปเกี่ยวกับ Single Speed ก็มีการแนะนำเทคนิคไว้อย่างเช่นการออกตัวซึ่งแทนที่จะใช้แรงกดลูกบันใดอย่างเดียว ในกรณีที่ตั้งอัตราทดไว้สูง ทำบ่อยๆ มันจะเป็นการทรมาณหัวเข่าเกินไป เขาแนะให้ใช้การถีบพื้นเพื่อใสจักรยานให้ได้ "ความเร็วต้น" ก่อนที่จะปั่นฯ ต่อ หากดัดแปลงมาใช้กรณีปั่นฯ ในเมืองผมมักจะจอดแอบฟุตบาทแล้วใช้วิธี "ถีบฟุตบาท" เพื่อออกตัวไปอย่างรวดเร็วครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่ ผมคงต้องไปทำการบ้านมั่งเเล้วครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมมีพับ14นิ้วอยู่คัน.. เป็นฟิก... จานหน้าใหญ่มาก ปั่นเร็วดี คงเพราะเป็นฟิกด้วย เวลาซอยเท้าเลยไม่เปลืองแรงเท่าไร
แต่ไม่กล้าออกถนนใหญ่ซะที ไม่ชินกับการชะลอแล้วขาฟรีไม่ได้

มี20นิ้วอีกคัน ซิงเกิล ครอสเตอร์เบรค อันนี้ปั่นสนุกสุดๆเลย เวลาเบรค มันเอี้ยดๆ สนุกดี แต่เวลาออกตัวหน้าสี่แยกมันมึนๆงงๆ หมุนบันไดถอยหลังไม่ได้ ไม่มีก้ามเบรคบนแฮนด์ มันก็สวยดี แต่ยังไงติดไว้ก็ปลอดภัยกว่า ชีวิต ไม่คุ้มที่จะไปเสี่ยงกับควาเท่ห์
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

:D ดีใจๆ. มีคนรัก single speed เหมือนกัน
ผมก็เอารถ fixed มาทำเป็น single speed เหมือนกันครับ
ชอบตรงที่ไม่เรื่องมาก ไม่ต้องดูแลมาก. เน้นขี่เพลินๆ ไปธุระ. หรือออกกำลังก็ได้หมด
นานๆทีก็กลับล้อเอาไปหัดสกิดกับเขาบ้าง. แต่ส่วนใหญ่ก็ซิงเกิ้ลนี่ล่ะครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
Kingkong_ตัวน้อย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0893564473
Bike: Charge Bike (Single Speed)

โพสต์ โดย Kingkong_ตัวน้อย »

มาร่วม single speed.ด้วยคน เป็น Charge Plug รถแบรนด์อังกฤษ ผลิตใต้หวันครับ ทรง fixed gear เลย รถติดเฟือง single มาเลยครับแต่มีเกลียวให้ใส่ Cog fixed อีกด้าน ใช้มาร่วม4เดือนแล้ว

ผมว่าขับสบายกว่าFixed นะ เคยคิดจะไปใส่ Cog. เพิ่ม แต่ไปๆมาๆ ขับแบบนี้แหละ สบายดี
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

Kingkong_ตัวน้อย เขียน:มาร่วม single speed.ด้วยคน เป็น Charge Plug รถแบรนด์อังกฤษ ผลิตใต้หวันครับ ทรง fixed gear เลย รถติดเฟือง single มาเลยครับแต่มีเกลียวให้ใส่ Cog fixed อีกด้าน ใช้มาร่วม4เดือนแล้ว

ผมว่าขับสบายกว่าFixed นะ เคยคิดจะไปใส่ Cog. เพิ่ม แต่ไปๆมาๆ ขับแบบนี้แหละ สบายดี

ผมก็ charge plug เหมือนกัน. เดิมๆเพิ่มไฟหน้าหลัง ขากระติกใต้เบาะ หางปลาตั้งโซ่ ไมล์ไร้สาย กระดิ่ง เพิ่ม cog 16t มาอันนึง
แทบจะเลิกขี่มอไซค์ไปเลย
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
StudioDuck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli Vigorelli '09

โพสต์ โดย StudioDuck »

ผม..
ตอนเด็ก:ได้ปั่นแต่SingleSpeedก็อยากได้รถมีเกียร์มันดูเท่มาก
ตอนโต : พอมีปัญญาปั่นรถมีเกียร์ก็อยากได้รถฟิกซ์ มันดูเท่ดี
โถ..ชีวิต
:lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”