อยากถามคนปั่น fixed เวลาจอดทำไง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Prapas_R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-899-2906 (+Whatsapp/Line)
team: สว่างแดนดิน จ.สกลนคร https://www.facebook.com/R.prapas www.Velopas.com
Bike: Vivelo EOS Giro'd Italia Edition | Fight for Pink
ตำแหน่ง: รุ่งอรุณค้าข้าว

อยากถามคนปั่น fixed เวลาจอดทำไง

โพสต์ โดย Prapas_R »

เพิ่งซื้อมา มีปัญหากับการจอดมาก.. กลัวเป็นรอยอะไรประมาณนี้
ถ้าไปจอดเทียบฟุตบาต แบบไม่นอน. ต้องทำไงครับ ?

ผมเป็นคนค่อนข้างถนอมของ :lol:
:roll:

มือใหม่หัดปั่น
VeloPAS.com
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

Re: อยากถามคนปั่น fixed เวลาจอดทำไง

โพสต์ โดย crazypig619 »

ผมพิงกำแพงครับ แต่ไม่เคยจอดไหนนานๆ หรือห่างหูห่างตานะ เพราะคนแถวบ้าน ขนาดจักรยานเก่าๆ ตราจระเข้ ยังโดนขโมย
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: อยากถามคนปั่น fixed เวลาจอดทำไง

โพสต์ โดย จั๊ว »

จอดเทียบฟุตบาต หมุนขาจานไปด้านหลังให้บันไดค้ำกับฟุตบาตครับ
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

จั๊ว เขียน:จอดเทียบฟุตบาต หมุนขาจานไปด้านหลังให้บันไดค้ำกับฟุตบาตครับ

อันเนี้ยเบสิคสุดๆละครับ ถ้าหาฟุตบาทไม่ได้ก็จับนอนลงไปเลยครับ เพราะถ้าไปพิงเสาพิงอะไรมาโดนขอบเฟรมก็เป็นรอยแน่นอน ส่วนตัวแล้วผมไม่ซีเรียสเรื่องริ้วรอยนะ พิงตรงไหนได้ก็พิง นอนตรงไหนได้ก็นอน...ส่วนเรื่องขาตั้ง...ไม่ต้องพูดถึง...
phanu phongdee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีสังกัด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
Bike: LA XT920,จักรยานพับ
ตำแหน่ง: บ้านริมคลอง วัดศรีวารีน้อย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phanu phongdee »

:D จอด..เอาบันใดพิงฟุตบาท..ฟิงเสาไฟ..พิงรั้ว..พิงต้นไม้..
เอาบันใดวางไว้บนลูกมะพร้าว..วางก้านมะพร้าว..วางบนขอนไม้..หรืออะไรที่หาได้
..ถ้าหาไม่ได้ก็จับมันนอนเลยปลอดภัยที่สุด... :lol: :lol:
ลา บางน้ำจืด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

http://www.topeak.com/products/StorageA ... hStandSlim

ผมใช้ตัวในลิงค์นี้ครับ. Topeak flashstand slim, แต่ใช้เฉพาะวลาไม่มีฟุตบาท. หรือเสา รั้ว อะไรให้พิง. ประมาณว่าอยากถ่ายรูปรถวิวนี้มุมนี้. แต่ไม่มีอะไรพิง. ก็ควักเจ้านี่มาเสียบขาจาน. ตั้งได้เลยครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
chimngy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08หนึ่ง433395เก้า
team: ลูกเจี๊ยบ
Bike: Colnago CX-1 Evo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chimngy »

ผมมือใหม่เหมือนกันครับ

ผมหมุนบันได ให้พอดีกะฟุตบาท แร้วพลิกตระก้อขึ้น แร้ววางไป มันก็ล๊อคเองครับ

:geek: :geek: :geek:
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมพิงเอาครับ ผมไม่ซีเรียสเรื่องรอย เพราะมองว่าจักรยานเป็นของใช้งานครับ
pam111
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sleep with me Free Breakfast
Bike: Minivelo
ตำแหน่ง: Foodland ลาดพร้าว

โพสต์ โดย pam111 »

พิงครับ เอาตรงเบาะนั้นละครับ
ปั่นตุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: เบี่ยงคี่

โพสต์ โดย ปั่นตุ๋ย »

เอาหมวกกันน๊อควาง แล้วเอาขาบันไดพิง

เราต้องดิบครับ แบบว่ามีสไตล์ :twisted:
" ชมรมปั่นตุ๋ย เพื่อสุขภาพพลานามัยที่ดี พวกเราชายรักชาย ทำอะไรได้มากกว่าที่ใครๆคิด "
ประธานเบียงคี่ ประธานซิงเกิ้ลสปีด ประธานเหลวไหล ประธานตอบโจทย์ แห่งชมรมปั่นตุ๋ย
GreenMamba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Air Walk Pista

โพสต์ โดย GreenMamba »

มีปัญหาเหมือนกันครับ ที่จอดเป็นราวต่ำๆ(สำหรับคล้องโซ่) พิงไม่ได้มีจักรยานคันอื่นจอดอยู่ ทำไงดี
TeeYai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli
ตำแหน่ง: หลักสี่

โพสต์ โดย TeeYai »

ตอนนี้หาที่พิงอยู่ครับ

พอดีว่า เป็นรถใช้งานจากท่านอื่นมาแล้ว

มีริ้วรอยบ้าง เลยไม่ซีเรียส

แต่กำลังจะประกอบใหม่ ถ้ารถใหม่ๆ คงต้องหาขาตั้งล่ะครับ

ติดขาตั้งแล้วสวยไม่สวยผมไม่ได้ซีเรียสเท่าล้มแล้วรถเป็นรอย

รถล้มเป็นรอย ช้ำใจกว่าเยอะครับ :mrgreen:
tansorn
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Masi uno riser [White] 2011
ตำแหน่ง: 92/18 หมู่14 อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย tansorn »

แรกๆ ผมกลัวเป็นรอยเหมือนกันครับ จอดพิงใช้บันไดเกาะกับฟุตบาทอย่างเดียว แต่สุดท้ายแล้วล้มเพราะความไม่มั่นคงครับ
หลังมารู้สึกว่าพิงไปเลยจะมั่นคงกว่า ตอนจอดก็พยายามไม่ใช่เฟรมพิงครับ เลิกที่จอดที่เหมาะกับรถนิดนึง :)
Bit bike !!
hs0oeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863371724
team: บ้านแพ้ว
Bike: kuma 5500 nirone7c2c HARO1.1 LAblueline unicycle 16 20 26 28 นิ้ว fixedgear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hs0oeo »

ถ้ามีที่เกี่ยว เอาเบาะไปเกี่ยวก็ดีนะหรือจะหาเชือกไปคล้องกับต้นไม้ เสาสะพานลอยแล้วแต่จะเจอแล้วก็เอาเบาะไปเกี่ยวกับเชือกอีกทีก็เข้าท่านะ
การศรัทธาในพระเจ้าเท่านั้นจะทำให้เราใช้ชีวิตบนโลกได้อย่างสงบ
Pethpunx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pethpunx »

จอดเทียบฟุตบาต แล้วเอาบันไดยันกับฟุตบาตเอาไว้อ่ะครับ แต่บางที่รถผมก้อพิง บางที่ก้อนอนไปเลย แล้วแต่สถานที่ครับ ตอนนี้ตะเกียบเป็นรอยหมดแล้ว :lol: (แต่ถ้าจอดที่บ้าน ผมใช้ขาตั้งครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”