fixed กับ เบรค

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mhonglio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863549963
team: Lingbaa XS, 99 City Bike,DTK
Bike: Pinarello FP 4:13

Re: fixed กับ เบรค

โพสต์ โดย mhonglio »

เห็นด้วยกับคุณแมวทอง น้องคนไหนที่บอกว่าปั่นแล้วเอาอยู่มาปั่นกับพวกผม หรือคุณแมวทองได้ครับ ผมเห็นกลับไปติดเบรคหลายคนแล้วครับมาลองกันหน่อยดีมั๊ยครับ ปกติปั่นหมอบ ฟิกซ์ผมก็ปั่น ทรง Persuit ล้อ 20" อัตราทด จานหน้า 50หลัง13 กำลังหาล็อคริงบางๆจะลง 12 ยินดีต้อนรับครับ
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

บอกเอาอยู่ทีไร ... ท่วม เอ้ยยย หลุดทุกที:D

ขอเสนอความเห็นบ้างนะครับ
Skid มากๆเปลืองยางอยู่นะครับ ยิ่งถ้าเป็นยางไทย ไม่ใช่พวกมียี่ห้อ..ภาพยางสีมีผ้าใบโผล่น่าจะเป็นเรื่องที่คุ้นตา ถ้าใช้ วิกเตอเรีย ดูโร่ แม้กซิส หรือบลาๆ ก็อาจจะเห็นผ้าใบกันช้าหน่อย แต่ราคาก็ใช่ย่อยเช่นกันครับ ถ้าจะใช้วิธีทดอัตตราcog กับจานหน้าให้skid ใด้รอบวง ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ติดเบรค ถ้าเป็นล้อสีขอบ2ชั้น 3ชั้น ยัน50 มิล ถ้าไม่มีขอบเบรค สีลอกแน่ๆ ใช้ไป60กท+- ไม่เกินนี้ จะเห็นสีเนื้อของวงล้อตรงรอบเบรคแน่ๆ และใช้ไปนานๆกับล้อที่เกรดธรรมดา คุณจะสร้างขอบเบรคขึ้นมาให้มันเองในไม่ช้า... ถ้าเป็นล้อดีๆB43 อริจิ้น ชักเกอร์ หรือบลาๆ การทำให้สีลอก นั้นถือเป็นการ บั้นทอนราคาตกกันฮวบฮาบเลยทีเดียว ไม่สวย และยังขายไม่ได้อีก.. แล้วจะติดลงได้ยังไง

การใช้ล้อหมอบ หรือล้อขอบเบรคก็เป็นอีกทางเลือก... แต่ก็แล้วแต่ความชอบ.. ที่เห็นรถคอมพลีทใส่เบรคมาแล้วล้อไม่มีขอบเบรค คุณลองเบรคมากๆสิ ..เป็นรอยด่าง ดูไม่ใด้ ไม่งั้นคุณก็ต้องเบรคจนมันเป็นขอบเบรคขึ้นมาเลย หละ

แล้วเบรคหน้า เบรคหลัง ของฟิ๊กซ์ต่างกันอย่างเห็นใด้ชัด

//เบรคหน้า ถ้าปันมา30+ การที่จะกำเบรคมิดนั้นเป็นเรื่องทีอื้มมม.. ถ้าไม่ทำจะดีกว่า;Dมันอาจจะเกิดการสบัดได้ ยิ่งถ้าสภาพถนนเป็นใจ เปียก ลื่น ขุระ มีใจหาย แน่ๆ เบรคหน้า "เอาอยู่" และมีประสิทธิภาพกว่าเบรคหลังอย่างเห็นใด้ชัด และสมควรติดกว่าเบรคหลัง
//เบรคหลัง.. ในกรณีที่ปั่นมาไวๆ เมื่อกดเบรคหลัง ถ้าออกแรงมากเกิน ล้อจะตาย และเหมือนคุณskid ได้โดยไม่ต้องเปลืองแรง ซึงมันจะไม่เหมือนskid stop คล้ายskid ธรรมดามากกว่ามีโอกาศพุ่งไปทำระยะสักหน่อยแล้วหยุด ไม่เหมือนskid stop แต่คุณสามารถเลียเบรคได้นะ แต่ว่าระยะเลียมันจะน้อยหน่อยคือถ้าผ้าเบรคจับล้อเยอะสักหน่อย มันจะกลายเป็นล้อตายskid ไปโดย อัตโนมัติ.

ที่พูดมาความเร็วก็30+ ขึ้นไปนะครับถ้าไม่ทราบว่า30 นี่มันเร็วขนาดไหนก็.. - - ไม่รู้อะ ลองเทียบๆดู
ส่วยใคร รักจะSkid ก็Skidไป ตามสารระบบ ใครรักจะเบรคก็เบรคไป.. เพราะจักรยานFixed Gear กับ Road Bike ต่างกันใครๆก็รู้ ถ้าเกิดปัญหากันFixed เค้าก็อาจจะใช้คำว่า พวกจักรยาน พวกนั้น อะไรทำนองนี้ แต่เชื่อเถอะเค้ารู้ว่า คำว่า พวกจักรยาน พวกนั้น พวกนี้ มันไม่ใช่ภาพของจักรยานที่มีระบบเกียร์ แบบเต็มสูบพร้อมกับชุดปั่นแบบนักแข่ง กับหมวกกันน็อคใบเก่ง แน่ๆเพราะมันมีความเหมือนที่ต่างกันอยู่

Fixed Gear ชีวิตไม่ติดเบรค ...แต่เบรคได้ :D
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

:D เวลาเบรคกระทันหัน
ถ้าคนที่เขาเป็นจริงๆ
เวลาเจอสถานการณ์ฉุกเฉิน
เขาจะใช้พลังขา รักษากริบของยางไว้ แล้วเขาก็อาจจะเลี้ยงเบรคหน้าช่วย
ไม่เคยเห็นใครโง่ กำเบรค จนหัวทิ่ม สักที
ส่วนตัวใช้ 48 / 13
ความเร็ว 20-30 ก็ ยั้งขา ได้
แต่ถ้า ตอนมากกว่า 60 ก็ใช้ทั้ง ยั้งขา และ เบรคหน้า ครับ

เรื่องพวกนี้ล้วนเป็นเรื่องส่วนตัว
ใครจะทำอย่างไรก็ทำ

ส่วนตัวเคยล้มที่ความเร็ว 60 กว่า
หมวกกันน็อคนี้แตกกระจาย

และเคยปั่นช้าๆในซอย แต่ จู่ๆ เด็กน้อยก็วิ่งมาตัดหน้า
ก็ยั้งขาไม่อยู่เบรคซะแทบจะหัวทิ่ม

ก็คงเป็นเรื่องส่วนตัวแล้วละครับ
สำหรับ การใส่หมวก ติดเบรค
ตามสบายครับ :D

:) แต่ถ้าผมใช้ถนนสาธารณะแล้วมาเจอ รถที่ไม่ใส่เบรคมาชน
ก็คง :oops:

มีคลิปมาฝาก
[youtube]Y-z0Kh0pvNM&feature[/youtube]
การแต่งตัว คงเป็นเรื่องของ รสนิยมส่วนตัว
เพราะ บางคนก็ชอบแฟชั่นรถลู่
[youtube]IX931dSXet8&feature[/youtube]
และถ้าเข้าถึงอารมณ์สายปั่นจริงๆ คำว่า น้ำใจ จะมาก่อนเสมอ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

พี่แมวทองหายไปนานเลยนะครับ ^^,, สบายดีนะครับพี่
แล้วแผลหายดียังครับ

ปล. กระทู้นี้บานปลายตามคาดครับ 555+

ส่วนตัวปั่นฟิกมาก็ปีกว่า ๆ แล้วรวมเวลาศึกษาด้วยก็เกือบสองปี
ประกอบเปลี่ยนอะไหล่นู่นนี่นั่น มาก็หลายอย่าง
เมื่อก่อน คิดแบบนี้เลย ติดเบรคทำไม ติดแล้วโดนมองว่าตุ๊ด
ลองดูครับ....
คันแรก เมื่อก่อนของแพงมาก หาอะไหล่ถูก ๆ ใช้
รูปภาพ

ต่อมาอยากเล่นปั่นสบาย ๆ ชิว ๆ ทด 2.3 ปั่นช้า ๆ สคิดสบาย ๆ
รูปภาพ

ต่อมากลับมาสายปั่น .. คันนี้ล้มกับผมมาแล้วหลายครั้ง แรก ๆ ก็สคิดล้มเอง(ยังไม่มีหมวก) พอเริ่มออกไปปั่นกับหมอบสับถังของเพื่อน(ใส่หมวกครั้งแรก)
ผมโดนลมพัดไปเกี่ยวล้อหลังเพื่อนล้ม บังเอิญ ครั้งนั้นใส่หมวกครั้งแรก (บุญสุดๆ ไม่เชื่อก็ต้องลองเองของแบบนี้)
รูปภาพ

ปัจจุบัน เบรคหน้า-หลัง กระดิ่ง(ติดทีหลังจากทริปนี้) หมวกกันน็อค (อัตราทด 51/16 เอาไม่อยู่จริง ๆ น่ะ .... ผม ตุ๊ดด้วยแหละ ฮ่า ๆ )
รูปภาพ

ปล.สุดท้าย ถ้าคุณอยากรู้ว่า สายปั่นเจ๋ง ๆ เป็นยังไง ลองแวะไป เชียงใหม่ดูครับ ผมกลับมาเล่นสายปั่นเพราะมีโอกาสได้ไปเชียงใหม่ ปีที่แล้ว
ขอบอกว่า มันสุดยอดมาก น้ำใจ ไมตรี ล้นหลาม
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

หายไปช่วยน้ำท่วมมาครับคุณน้อง

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=165

ส่วนฟิกซ์ คันใหม่ มาแล้ว ตาม ประสาคนคลั่งรถลู่

รูปภาพ

มีน้องท่านหนึ่ง พูดเรื่อง ความปลอดภัยไว้น่าฟังครับ ;)
Son of Liberty เขียน:ข้าพเจ้าในฐานะที่เริ่มจากฟิกเกียร์มาก่อนก็ไม่ได้ใส่หมวกเหมือนกัน แต่ในใจน่ะมันก็รู้ว่าถ้าใส่แล้วมันจะปลอดภัยกว่าเยอะ
โดยส่วนตัวของชาวฟิกเกียร์ต้องกล้ายอมรับว่ามันเป็นค่านิยม(ที่ผิด) เพราะตัวอย่างที่เห็นจากโลกตะวันตกที่เท่ๆเจ๋งๆมันก็ไม่ใส่
พอบ้านเราอยู่รวมกันเป็นกลุ่มไม่มีใครใส่ ไอ้คนที่อยากจะใส่ก็ไม่กล้า กลัวจะเด๋ออยู่คนเดียว
ที่ผมตอบแบบนี้ใช่ว่าจะแก้ตัวแทน แต่กล้ายอมรับว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ เพราะผมยังไม่เคยเห็นชาวฟิกซ์ออกมายอมรับว่าค่านิยมไม่สวมหมวกมันผิด ส่วนใหญ่ก็อ้างกันไปต่างๆนาๆ อิสระ นอกกรอบ ปั่นใกล้ๆ ปั่นช้าๆ

แต่ระยะหลังๆมานี่ชาวฟิกซ์หลายคนก็หันมาใส่หมวกกันเยอะขึ้นนะ ผมเองก็ยังเอาฟิกซ์ออกซ่ายามค่ำคืนอยู่บ้าง โดยสวมหมวกทุกครั้งแล้ว ส่วนใหญ่จะเป็นพวกที่ปั่นมานานจริงๆแบบว่าไม่ได้เลิกไปตามกระเเส เหมือนเริ่มโตขึ้นเริ่มรู้สึกเห็นว่าอะไรถูกต้องมากขึ้น จนผมรู้สึกอย่างหนึ่งว่า คนที่ปั่นจักรยานแล้วสวมหมวกดูตัวจริงมากกว่า คนที่ไม่ใส่เดี๋ยวก็จะเลิกไปเอง สรุปเรื่องตักเตือนกันนี่ผมว่าลำบาก โดยเฉพาะวัยรุ่นกำลังคึกคะนองยิ่งยาก การ อยาก จะทำอะไรมันต้องมาจากข้างในจริงๆถึงจะทำได้เต็มที่มากกว่า
ปล
สายปั่นที่เชียงใหม่ มีสายรายงานมา ว่า มีเพรช กำลังถือกำเนินขึ้น
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

อ่อครับ

พูดถึงเชียงใหม่ ผมนึกชื่องานไม่ออก แต่มันมีแข่งปั่นจักรยาน ที่ให้ฟิกสามารถร่วมแข่งกับจักรยานประเทภอื่น ๆ ได้
กติกาที่ฟิก จะเข้าร่วมได้ คือ ติดเบรคอย่างน้อย 1 จุด และต้องมีหมวกกันน็อค ครับ ^^,,
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

จะขี่จนกว่าโลกนี้จะหาไม่
ไฟล์แนบ
66.jpg (24.13 KiB) เข้าดูแล้ว 3427 ครั้ง
Cinelli
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0879070996
team: Novice BKK , ՏʍíӀҽ ϲӀմБ , Let's Bike by Goro
Bike: Fuji Roubaix 3.0

โพสต์ โดย Cinelli »

ผมปั่นไม่เร็วมากนะเวลาออกทริปไปไหนกับพวกเพื่อนใครเร็ว ไปไหนไปก่อนเลยปั่นพอดีๆ ดีกว่า จะได้เอาอยู่เวลาเบรค

F Survivor Nibali Donmuang
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอตอบเรื่องเบรคอีกที

ที่อยากให้ติดเบรคไม่ใช่อะไร
เข้าใจดีว่า ยั้งขาเบรคได้
แต่เคยไม๊ที่ยั้งแล้วโซ่ขาด
พอโซ่ขาดแล้ว ทีนี้จะเบรคอย่างไรละครับ :P

เบรคกิ้งดริฟหรือไง
boygenius
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย boygenius »

:) พอดีว่ามีประสบการณ์มาเส่าสู่กันฟังนะคับ เลยฝากไว้ในกระทู้ละกันนะคับ ^^

เมื่ออาทิตย์ก่อนผมขับรถยนต์กลับบ้านนะคับ ผ่านถนนศรีนครินทร์ หน้าซีคอน (ช่วงนี้ทำถนนตลอดทั้งเส้นทาง) ผมวิ่งเลนท์ขวาสุด ข้างหน้าพบ น้องนักปั่นฟิกเกียร์ ท่านหนึ่งปั่นฟิกเกียร์ในเลนท์ขวาสุด !!!!!
ผมถึงกับงงว่า น้องเค้าออกขวามาได้ยังไง ทั้งๆที่ตอนนั้นรถยนต์วิ่งด้วยความเร็วประมาณ 60-70 เลยคับ พอผมขับเลยน้องเค้าไป ก็เห็นว่าน้องเค้า ไม่ได้ติดเบรก ติดไฟท้ายแค่หนึ่งดวง แต่ตัวน้องเค้าเองใส่หมวกกันน็อกนะคับ พอผมขับเลยไปสักพักรถก็ติดคับ อีกประมาณ 2 กิโล จะถึงแยกตลาดเอี่ยม ผมก็มองกระจกหลังคับ เห็นน้องนักปั่น ปั่นมาด้วยความเร็วฮะ (เร็วประมาณว่า เหมือนมอไซค์วิ่ง ตามช่องเล็กๆที่ตอนรถติดไฟแดงอะคับ)
น้องเค้ายังคงวิ่งขวาตลอด ไม่ย่อมเข้าซ้ายมือ ทั้งๆที่ตอนนั้นรถยนต์ติดอยู่ น่าจะพอที่จะเบี่ยงเข้าซ้ายได้ พอรถยนต์เริ่มที่จะเคลื่อนตัวได้ ผมก็ขับไปเรื่อยๆ ผมก็เห็นข้างหน้ามีรถติดด้านเลนส์ซ้ายสุด ติดสักพักคับ
ผมพยายามมองว่าเกิดอะไรขึ้น พอผ่านจุดเกิดเหตุ ก็พบว่า น้องนักปั่นฟิกเกียร์ชนเข้ากับมอเตอร์ไซค์ สภาพที่เห็น ฟิกเกียร์โชคดีคับ ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย และจักรยานเสียหายเล็กน้อย แต่คนขับมอเตอร์ไซค์ ลงไปนอนเลยคับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเกิดจาก น้อง ฟิกเกียร์พยายามจะเข้าซ้าย แต่ไม่ทันมองว่ามีมอเตอร์ไซค์ วิ่งมาด้วยความเร็ว เลยเกิดการชนขึ้น ซึ่งผมมองดูแล้ว มอเตอร์ไซค์คงจะหักหลบ จักรยานนะคับ เลยล่มลง :?

ผมเองก็ปั่นฟิกเีกียร์เหมือนกันนะคับ เคยปั่นเส้นทางนี้เหมือนกัน (จากบ้านมาที่ทำงาน) แต่ไม่กล้าที่จะออกเลนส์ขวาสุดเลยคับ จึงอยากให้นักปั่นทุกท่าน ขับขี้จักรยานฟิกเกียร์อย่างปลอดภัยนะ มีสติ ระวังรถ ร่วมทางชนิดอื่นๆ ด้วยคับ

** ผมเองก็เกือบชนเหมือนกันคับ ปั่นเลนส์ซ้ายสุด ตลอด ไม่ออกขวาเลย ปั่นด้วยความเร็วพอประมาณคับ เอาแค่ตัวเองเบรกอยู่ ปั่นมาอยู่ดีๆๆ มอเตอร์ไซค์รับจ้าง ปาดหน้าแล้วจอด ส่งผู้โดยสาร โอ้วแม่เจ้า !!!!!!! เกือบจะชนแล้ว ต้องระวังตัวเอง และ ระวังรถผู้อื่นด้วยนะคับ ***

สุดท้ายนี้ ปั่นจักรยานมีประโยชน์มากมายคับ :D
NANEW2
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย NANEW2 »

เห็นด้วยนะครับเรื่องทีเป็นค่านิยมที่ผิดไปซะหน่อย
แล้วถนน และสภาพการจราจรก็ไม่เหมือนอย่างต่างประเทศเค้า

แต่อย่างว่าแหละครับวัยรุ่น ต้องให้มีฟิกซ์ด้วยกันเองเนี่ยแหละ
ติดเบรคเยอะๆ ใส่หมวกกันหน่อย ถึงจะทำตาม

ยังไงก็ขอให้ระมัดระวังกันด้วยนะครับ
อย่างที่พี่ท่านบนพูด ทั้งตัวเราเองและผู้อื่นบนท้องถนน^^

ปล.ผมก็ปั่นฟิกซ์เหมือนกัน
StudioDuck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli Vigorelli '09

โพสต์ โดย StudioDuck »

สกิดมัน ยางพังมีเปลี่ยน สกิดแบบเสี้ยนเข่าพัง หลายตังเอย..
pongthep
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0632296965
team: noname
Bike: hummer

โพสต์ โดย pongthep »

เรื่องมีอยู่ว่า เบรกไม่อยู่ณ.แยกอโศก อยากบอกว่าเกือบโศกตามชื่อแยก
ผมเอาโครงเก่าของปู่มาทำใหม่เห็นมันแขวนอยู่ค้างฝาในห้องเก็บของมาเป็น10ปีแล้ว
(รถบ้าอะไรว่ะไม่มีรูใส่เบรก เด็กน้อยคิดเช่นนั้น) แต่พอโต ใหญ่ขึ้น ก็รู้ว่ามันคือรถลู่ ต่อมาก็เรียกว่า ฟิก พอพอ
โครงนำมาทำใหม่งามขะนาดแต๋ น้าผมก็เคยขี่เจ้าคันนี้มาก่อน เค้าคุยว่าเคยปั่นเจ้าคันนี้ไปปราจีนมาแล้ว ปั่นกับตัวแทนเขตด้วย อั๋นแน่เจ๋งว่ะ..
ก็เลยขอรถที่ผมเพิ่งทำเสร็จได้ 3 เดือน ไปลองปั่นโชว์หญิงเหมือนแต่ก่อนที่เคยหนุ่ม ขอโทษนะครับน้าติด (ห้าว)ครับ
แยกอโศกไฟ เหลืองกำลังจะแดง น้าผมใส่เต็มครับหลังกับท่อนนอนแทบจะแยกไม่ออก กดซะ..แม่เจ้า ไฟแดง
เอารถไม่อยู่ครับ ม้วนหน้าทั้งรถและคนเลยครับ เกียบตาย เจ็บหนักพอดู แก่แล้วก็งี่..

สรุป รู้จัก..ลิมิตของตนเองไหม ว่าเอารถอยู่เปล่า แต่นะปัจจุบัน (ชีวิต ติดเบรกดีกว่าครับ)
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ห่อหมกทีม
Bike: หมอบ Masi Alare สีดำเดิมๆ
ตำแหน่ง: ถ.เทพารักษ์ กม.3 สมุทรปราการ

โพสต์ โดย SekRanger »

อ่านความเห็นน้องๆ แล้วก็นะ ... เหมือนเห็นตัวเองตอนวัยรุ่น (คิดว่าหลายคนก็คิดเหมือนผม)

วันนึงอายุมากขึ้น มีเรื่องที่อยู่ข้างหลังเรามากขึ้น ทำให้ "วิธีคิด" ก็ต้องปรับเปลี่ยนไป

แต่ "ความคิด" ก็ยังเหมือนเดิม มีเบรคแล้วไม่เท่ห์ แต่ "วิธีคิด" ก็บอกเราว่า ต้องปลอดภัยที่สุด แม่เอย เมียเอย แมวเอย ฯลฯ เอย และ .... ชะเอิงเอย

ขาดเราไปใครจะดูแลพวกเค้า ..... ปลอดภัยไว้ก่อนดีที่สุด แก่แล้วทำให้เรียนรู้ว่า ปัญหามีไว้แก้ แต่ถ้าป้องกันได้จะดีกว่า
เป้าหมายแรกของมือใหม่ แซงขาแรงที่สนามบินฯ ด้วยรถเดิมๆ

[เอ็น - ดู - หลาน]
flash123
สมาชิก
สมาชิก
team: SparrowFixed
Bike: Fuji
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กทม

โพสต์ โดย flash123 »

ผมก็ว่าติดเบรกดีกว่าคับ ใส่หมวกด้วย เมื่อก่อนผมก็ไม่ใส่ทั้งที่เคยปั่นเสือภูเขามาก่อน แล้วก็มีหมวกกันน็อค แต่พอมาปั่นฟิก ในกลุ่มไม่มีใครใส่ เบรกก็ไม่มี จนมาเจอกับตัวเอง แถวซอยอารีย์ ด้วยความที่ดูยูทูบมาก วันนั้นปั่นดูดตูดมอไซด์คับ(อย่าเอาอย่างเลยคับ เรียกว่าซ่าไม่เข้าท่า) จนมอไซด์เค้าอยู่ดีๆ ก็หักซ้ายจอด โดยที่ไม่เปิดไฟ เค้าก้อไม่เห้นผม เพราะดูมาติดตัวเค้าเลย เบรกไม่มีคับ เลยหักไปทางซ้ายเหมือนกัน เพราะหักขวาก็ต้องเจอรถที่วิ่งตามมาแน่ๆ ผมคือ ตัวผมปีนขึ้นไปแท๊กตัวเค้า โชคดีที่เค้าตัวใหญ่ เค้านั่งแบบไม่สะท้านเท่าไหร่ (หุ่นแบบเกือบซูโม้) ตัวผมก็เลยเด้งกลับมายืนอย่างไม่น่าเชื่อ แล้วก็ขอโทษ ขอโพยเค้าไป จากนั้นขายคันเก่าพอดี ได้คันใหม่มาก็ฟิกเหมือนเดิมแต่ผม ติดเบรกหน้า สวมหมวก มันก็ดูดี จากนั้นกลุ่มผมก็เริ่มใส่ๆ กัน เพราะเจอเหตุการณ์ต่างๆ กันทุกคนเลย :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”