หมวกกันน๊อคที่ (น่าจะ) เหมาะกับชาวฟิกซ์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
u_nude
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

หมวกกันน๊อคที่ (น่าจะ) เหมาะกับชาวฟิกซ์

โพสต์ โดย u_nude »

ไปเจอมายี่ห้อนึงน่าสนใจมากครับ แต่เป็นของมอเตอร์ไซค์นะ แต่คิดว่าชาว fixed น่าจะสนใจ ยี่ห้อ nexttex ราคาก็ไม่แพงเลย ใบละ 500 - 600 บาท ที่สำคัญได้มาตรฐาน มอก. ด้วยนะครับ แถมมีหลากหลายแบบด้วยนะ

ปล.ไม่ใช่หน้าม้ามาขายของนะครับ แค่อยากเห็นคนปั่นฟิกซ์ใส่หมวกกันน๊อคเท่านั้นเอง
ไฟล์แนบ
nexttex.jpg (24.25 KiB) เข้าดูแล้ว 6870 ครั้ง
nexttex2.jpg (31.9 KiB) เข้าดูแล้ว 6869 ครั้ง
meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brigdstone grandtech 700c

Re: หมวกกันน๊อคที่ (น่าจะ) เหมาะกับชาวฟิกซ์

โพสต์ โดย meow »

สวยดีครับ ไม่ได้ fix แต่ดูน่าซื้อเก็บไว้ใส่ขี่เล่น
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

Re: หมวกกันน๊อคที่ (น่าจะ) เหมาะกับชาวฟิกซ์

โพสต์ โดย kiat »

ที่ไหนมีขายครับ
Kim_TMC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896777695
Bike: Dahon Mu P8 + Tokyu Bike CS

โพสต์ โดย Kim_TMC »

น้ำหนักน่าจะเยอะ ถ้าเป็นหมวกขอ มอเตอร์ไซร์
maRKit
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Avalanche 3.0 2012

โพสต์ โดย maRKit »

สนับสนุนเต็มที่เลยครับ สวยๆ :D
NuT SMF
สมาชิก
สมาชิก
team: SMALLFIXED
Bike: LEADER 727 tr
ตำแหน่ง: NONTHABURI

โพสต์ โดย NuT SMF »

สวยมากครับ แต่ถ้าน้ำหนักเยอะเกินไป อาจจะทำให้ปั่นไม่สบายเหมือนขี่มอเตอร์ไซค์ได้นะครับ :D
คนที่ยิ้มแทนที่จะโกรธ คือคนที่เข้มแข็งกว่าเสมอ #

FACE BOOK

SMALL FIXED :)
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

เคยซื้อมาใช้ คล้ายๆ กันครับ
อีกแบบ คล้ายๆ กัน เป็นหมวกสำหรับขี่ม้า น้ำหนักพอรับได้ ราคา 300up ตลาดรถไฟตอนกลางคืนก็มีขาย
แต่มันไม่มีที่ระบายอากาศ เวลาปั่นร้อนหัวมากๆ ถอดหมวกที หัวเปียกหมดเลย :lol: :lol:

ลองไปดูเวบร้านนี้ดูก็ได้ครับ (ผมไม่เกี่ยวกับร้านนี้นะ :D :D )
http://www.auto2speed.com/product-th-47 ... ี่ม้า.html
แก้ไขล่าสุดโดย อ้วนค้าบ เมื่อ 30 ส.ค. 2011, 10:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

ผมว่า มันน่าจะมีน้ำหนักใส่ระยะ สั้นไม่น่าจะอะไร แต่ถ้า มีระยะสักหน่อย เริ่มออกอาการแน่ ๆ
ถ้าเน้นปั่น ผมว่าใส่ของหมอบ ก็โอเคนะ (ผมใช้อยู๋)
ถ้าเน้นทริค ก็ 661 ราคา พื้นฐานสุดแล้วมั้ง (ไม่แน่ใจไม่เคยใช้)
Son of Liberty
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PMC Cycling
Bike: BMC teammachine , LDG

โพสต์ โดย Son of Liberty »

สวยดีครับ เหมาะจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง เรื่องน้ำหนัก ถ้าไม่เน้นว่าจะต้องปั่นทางไกล ก็น่าจะพอใส่ไปสนุกสนานได้
จริงๆแล้วผมว่าหมวกกันน็อคสำหรับจักรยานจริงๆนั่นแหละ ที่เหมาะที่สุดแล้ว

ผมขอถือวิสาสะยกบางประเด็นสำหรับคนที่ไม่ชอบใส่หมวกอาจจะเป็นเพราะ... :ugeek:

เรื่องทรงผม เซ็ตผมมาแล้วใส่หมวกทับไปก็อาจจะบี้แบน หรือหัวเปียกก็จะเหนียวเหนอะหนะเสียทรงเป็นลูกวัวพึ่งคลอด ไม่มั่นใจเวลาปั่นไปในทีี่คนพลุกพล่านแล้วต้องถอดหมวกออกมา หรือไม่ก็ทรงหมวกจักรยานที่มันใส่แล้วดูเด๋อด๋า มองแล้วเหมือนเป็นหัวเห็ด

ในคลิปเท่ๆและสวยงามต่างๆในอินเตอร์เนต เกินกว่าครึ่งไม่ใส่หมวก แถมยังปั่นกันแบบค่อนข้างเสี่ยงท่ามกลางจราจรคับคั่งรวมถึงสายทริคผาดโผนท่ายากทั้งหลาย
นี่ก็กลายเป็นตัวอย่างให้ลอกเลียนได้ รวมถึงยังไม่มีคลิปที่เป็นอุบัติเหตุร้ายแรงจากการไม่สวมหมวก(ถึงมีก็คงไม่เอาลงเพราะเหมืิอนประจานเพื่อนหรือตัวเอง)

เรื่องราคาของหมวกที่ค่อนข้างสูง แต่...ถ้าสมมุติว่าโยนเงินให้ฟรีสัก5000บาท คิดว่าส่วนใหญ่จะนึกได้ว่าควรจะต้องซื้อหมวกก่อนของแต่งหรือ? กี่ครั้งกันที่มานั่งคุยกันเรื่องหมวกยี่ห้อนั้นเป็นไง อันนั้นสวยจัง อั่นนี้น่าเกลียด เวลาอัพสินค้าใหม่ๆสำหรับฟิกซ์ ถ้าเป็นหมวกกันน็อคก็แทบจะเป็นป่าช้า หรือไม่จริง?

ไม่ได้จะเปิดประเด็นให้ทะเลาะหรือตั้งใจโจมตีชาวฟิกซ์นะครับ แต่ผมเอาสิ่งที่ "ผมเคยเป็น" มายกตัวอย่าง ;)
ถ้าไปกระทบกระทั่งหรือทำให้ใครไม่พอใจผมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ จริงๆแล้วทุกวันนี้หลายๆคนก็มาใส่หมวกกันเยอะมากขึ้นแล้วเป็นเรื่องที่ดีมากครับ
ตัวผม ปั่นฟิกซ์ ปั่นหมอบ ใส่ทุกครั้ง ถ้าปั่นฟิกซ์ท่อนล่างก็ตามแฟชั่นไปแต่ขอใส่หมวก ถ้าอยากจะเนี้ยบอยากจะเท่ก็ไม่ปั่น แต่งหล่อเซ็ทผมเต็มที่ครับ
ล้านเหตุผลที่คนจะชอบปั่นจักรยาน จะน้อยมาก เวลานานหรือสั้น ก็หาใช่สำคัญไม่
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:D :D เท่ อ่ะ..ชอบดีไซด์หมวกแก๊บ... :mrgreen: :mrgreen:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

สาเหตุลึกๆจริงๆที่ชาวmtbไส่หมวก ก็เพราะมันเป็นเครื่องแบบที่ครบเซ็ตด้วยหละครับ ไส่ครบเซ็ตแล้วหล่อ(หมวก แ่ว่นกันแดด ผ้าคลุมหน้า)
น่าจะมีหมวกที่ทำให้ชาวฟิกซ์รู้สึกเช่นนั้นได้บ้างนะ ที่ไส่แ้ล้วเท่ห์ขึ้นน่ะ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

อีก 1 ทางเลือกครับ (ผมทำมาแล้ว) ถ้ากลัวเวลาถอดหมวกมาแล้ว ทรงผมดูไม่ดี ตัดผม สกรินเฮด เลยครับ ^^,,
ปล.สงสัยผมจะได้กลับมาปั่นฟิก ต่อ ขายเกือบเดือนไม่ไป ฮ่า ๆ หมวกมีแล้ว ตอ่ไปซื้อกางเกงปั่น ต่อละ ^^,,

ทุก ๆ อย่าคิดมากครับ อยากปั่นก็ปั่น อยากใส่หมวกก็ใส่(ผลดีร้ายอยู่ที่ตุวคุณเลือกเอง)

ผมเลือกที่จะ ลองอายในครั้งแรก ต่อไป ผมจะมองตัวเอง กูเท่ ไมอ่ะ บนหัวกุก็ใบเป็นพัน นะสาสสส

ขอโทษที่หยาบคาย แต่มันก็จริงอ่ะ >__<

ผมพูด มึน ๆ งง ๆ อย่าว่ากันนะ มีแต่ประสงค์ดี ล้วน ๆ
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

shetarsk เขียน:อีก 1 ทางเลือกครับ (ผมทำมาแล้ว) ถ้ากลัวเวลาถอดหมวกมาแล้ว ทรงผมดูไม่ดี ตัดผม สกรินเฮด เลยครับ ^^,,
ปล.สงสัยผมจะได้กลับมาปั่นฟิก ต่อ ขายเกือบเดือนไม่ไป ฮ่า ๆ หมวกมีแล้ว ตอ่ไปซื้อกางเกงปั่น ต่อละ ^^,,

ทุก ๆ อย่าคิดมากครับ อยากปั่นก็ปั่น อยากใส่หมวกก็ใส่(ผลดีร้ายอยู่ที่ตุวคุณเลือกเอง)

ผมเลือกที่จะ ลองอายในครั้งแรก ต่อไป ผมจะมองตัวเอง กูเท่ ไมอ่ะ บนหัวกุก็ใบเป็นพัน นะสาสสส

ขอโทษที่หยาบคาย แต่มันก็จริงอ่ะ >__<

ผมพูด มึน ๆ งง ๆ อย่าว่ากันนะ มีแต่ประสงค์ดี ล้วน ๆ
ใส่หมวกไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ..ถึงแม้จะขี่ฟิ๊กซ์..แต่ใส่หมวก ผมว่าเป็นเรื่องปกติ...ผมยังเคยเห็นคนปั่น เสือภูเขา ใส่หมวกจ๊อกกี้ ที่เขาขี่ม้าเลย....หมวกกะลามะพร้าวก็เคยเห็น... :lol: :lol:
....ยังไงก็มองเป็นเรื่องส่วนบุคคล..อาจะเป็นสไตร์ หรือแฟชั่น ของใครของมันอยู่แล้ว..บีเอ็มเอ๊กซ์ ซ้อมเล่นเฟลทแลนด์ หวาดเสียว บางคนก็ใส่บางคนก็ไม่ใส่...ผมบางครั้งเล่นจักรยานอยู่หน้าร้าน ผมก็ไม่ได้ใส่..แต่ถ้าออกทริปไกลๆ หรือเล่นอะไรที่รุ่นแรง ที่เข้าขั้น ประเมินตัวเองแล้วว่า มันเสี่ยง ผมก็จะใส่ครับ... :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ

โอ๊ตนนท์ เขียน:
shetarsk เขียน:อีก 1 ทางเลือกครับ (ผมทำมาแล้ว) ถ้ากลัวเวลาถอดหมวกมาแล้ว ทรงผมดูไม่ดี ตัดผม สกรินเฮด เลยครับ ^^,,

ใส่หมวกไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ..ถึงแม้จะขี่ฟิ๊กซ์..แต่ใส่หมวก ผมว่าเป็นเรื่องปกติ...ผมยังเคยเห็นคนปั่น เสือภูเขา ใส่หมวกจ๊อกกี้ ที่เขาขี่ม้าเลย....หมวกกะลามะพร้าวก็เคยเห็น... :lol: :lol:
....ยังไงก็มองเป็นเรื่องส่วนบุคคล..อาจะเป็นสไตร์ หรือแฟชั่น ของใครของมันอยู่แล้ว..บีเอ็มเอ๊กซ์ ซ้อมเล่นเฟลทแลนด์ หวาดเสียว บางคนก็ใส่บางคนก็ไม่ใส่...ผมบางครั้งเล่นจักรยานอยู่หน้าร้าน ผมก็ไม่ได้ใส่..แต่ถ้าออกทริปไกลๆ หรือเล่นอะไรที่รุ่นแรง ที่เข้าขั้น ประเมินตัวเองแล้วว่า มันเสี่ยง ผมก็จะใส่ครับ... :D :D
ครับผม ฮิ ๆ >__<
ขนมเทียน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fix

โพสต์ โดย ขนมเทียน »

เท่ห์ค๊อทๆ :mrgreen:
คนจะดี ดีที่ใจ ใช่ที่ปาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”