frame อรู กับ โคโม ต่างกันอย่างไรและอันไหน D กว่ากัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ba ba
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: fixed gear

frame อรู กับ โคโม ต่างกันอย่างไรและอันไหน D กว่ากัน

โพสต์ โดย ba ba »

:D
ไฟล์แนบ
domenica.jpg (44.11 KiB) เข้าดูแล้ว 3355 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
[RusputiN]
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o๘๖-๗๒๓๙๔๙๓
team: ไม่มีสังกัด ปั่นอยู่คนเดียว
Bike: MIYATA Alfrex, BRIDGESTONE Radac, PANASONIC Les Maillots, PANASONIC Order Full-ALU
ตำแหน่ง: Saitama, Japan

Re: frame อรู กับ โคโม ต่างกันอย่างไรและอันไหน D กว่ากัน

โพสต์ โดย [RusputiN] »

ปัญหาคลาสสิคครับ
แก้ไขล่าสุดโดย [RusputiN] เมื่อ 07 มิ.ย. 2011, 21:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กระทู้ดีๆ มีสาระ สำหรับใครที่อยากประกอบรถเอง
D.I.Y. Do It Yourself Click!! Here

"นักปั่น พลังมาม่า"

แบ่งปันกันไป คนไทยทั้งนั้น
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846089110
team: จอมยุทธไ้ร้พรรค
Bike: Mini ไร้นาม
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: frame อรู กับ โคโม ต่างกันอย่างไรและอันไหน D กว่ากัน

โพสต์ โดย Walkman »

ดีคนละอย่างครับ แล้วแต่ชอบ อิอิ ตอบแบบขอไปทีอีกละเรา จริง ๆ เรื่องนีมีคนพูดไว้เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนจะกลายเป็นตำนานไปละครับ ไปหาดูใน google ครับ ทั้ง อลู โครโม ไททา เหล็ก คาบอน โอ๊ยยสารพัดจะกล่าวถึง แต่ละชนิดก็มีทั้งดีและชั่วในตัวของมัน ก็เหหมือนคนเราแหล่ะเนอะ (เกี่ยวไหมเนี่ยะ) อิอิ....

แต่จากที่ผมอ่าน ๆ มาแล้วทั้งหมดนะคุณ ตอบตามตัวผมเองนะ ไม่เกี่ียวกับคนอื่น ถ้าจะเชื่อก็เชื่อผม ไม่ต้องเชื่อคนอื่น ถ้าไม่เชื่อผม ก็เชื่อคนอื่นก็ได้ เพราะผมอาจจะไม่รู้ ฮา.....

ผมชอบ โครโมลี่ ครับ มันคืออะไรที่ "ไม่รู้จะอธิบายอย่างไง" ประมาณว่า เรารักผู้หญิงคนนี้อ่ะ เธออาจจะขี้งอน แต่เราก็รับได้ ประมาณนั้นเลยแหล่ะ โครโมลี่ หนักกว่าอลู เบากว่าเหล็ก ขึ้นสนิมได้ถ้าไม่ดูแลดี ๆ แต่ขี่นุ่ม ลื่น กว่าอลู มันก็เลยเหมือนหญิงงามที่เต็มไปด้วยมารยา คุณรักเธอ คุณก็พร้อมจะเจ็บปวดยามเธอแอบมองคนอื่น นี่แหล่ะสาวในฝันของผม โครโมลี่ที่รัก :lol:
-----------------------------
"It's not nearly as light as newer bikes, but I think it'll work."
แม้จะไม่สวยหรู แต่ก็พอถูไถ >//<
JOE-999
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-0044044
team: PATTAYA
Bike: EDDY MERCKX FIXED และ SAMSON FIXED และ LEADER FIXED และ MASI FIXED ULTIMATE

โพสต์ โดย JOE-999 »

Walkman เขียน:ดีคนละอย่างครับ แล้วแต่ชอบ อิอิ ตอบแบบขอไปทีอีกละเรา จริง ๆ เรื่องนีมีคนพูดไว้เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนจะกลายเป็นตำนานไปละครับ ไปหาดูใน google ครับ ทั้ง อลู โครโม ไททา เหล็ก คาบอน โอ๊ยยสารพัดจะกล่าวถึง แต่ละชนิดก็มีทั้งดีและชั่วในตัวของมัน ก็เหหมือนคนเราแหล่ะเนอะ (เกี่ยวไหมเนี่ยะ) อิอิ....

แต่จากที่ผมอ่าน ๆ มาแล้วทั้งหมดนะคุณ ตอบตามตัวผมเองนะ ไม่เกี่ียวกับคนอื่น ถ้าจะเชื่อก็เชื่อผม ไม่ต้องเชื่อคนอื่น ถ้าไม่เชื่อผม ก็เชื่อคนอื่นก็ได้ เพราะผมอาจจะไม่รู้ ฮา.....

ผมชอบ โครโมลี่ ครับ มันคืออะไรที่ "ไม่รู้จะอธิบายอย่างไง" ประมาณว่า เรารักผู้หญิงคนนี้อ่ะ เธออาจจะขี้งอน แต่เราก็รับได้ ประมาณนั้นเลยแหล่ะ โครโมลี่ หนักกว่าอลู เบากว่าเหล็ก ขึ้นสนิมได้ถ้าไม่ดูแลดี ๆ แต่ขี่นุ่ม ลื่น กว่าอลู มันก็เลยเหมือนหญิงงามที่เต็มไปด้วยมารยา คุณรักเธอ คุณก็พร้อมจะเจ็บปวดยามเธอแอบมองคนอื่น นี่แหล่ะสาวในฝันของผม โครโมลี่ที่รัก :lol:
ชอบความคิดนี้มากครับ ผมคนนึงที่ชอบ โครโมลี่ :lol:
Jeff93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909599729
team: ไม่มี
Bike: CANONDALE Super Six Evo HiMod
ตำแหน่ง: ศรีนครินทร์ กทม

โพสต์ โดย Jeff93 »

ดี..หากไม่ได้เข้ามาน่าเสียดายแย่ ได้ความรู้ดี
Son of Liberty
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PMC Cycling
Bike: BMC teammachine , LDG

โพสต์ โดย Son of Liberty »

ส่วนตัวชอบอลูในแง่ของการดูแลรักษา ง่ายๆเลยไม่ขึ้นสนิม(แต่ถ้าเปียกๆแล้วทิ้งให้แห้งไปเองทุกครั้งบ่อยๆนี่ผมไม่รู้นะไม่เคยทำ)
แล้วก็ความโฉบเฉี่ยวดูสปอร์ต แต่ถ้าความสวยแบบอมตะสู้โครโมไม่ได้นะผมว่า
น้ำหนักที่เบาปั่นสบายทำให้หลอกตัวเองได้ว่ากูปั่นเร็วนะ(ปั่นคนเดียว) แต่โครโมจะไหลกว่าในแรงปลาย
ล้านเหตุผลที่คนจะชอบปั่นจักรยาน จะน้อยมาก เวลานานหรือสั้น ก็หาใช่สำคัญไม่
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมว่าปั่นในเมืองอลูดีกว่าครับ

อย่างผมปั่นสุขุมวิท มันไม่เคยได้ลากยาวๆ ซักทีเลย ปั่นไปไม่เกิน 500 เมตรก็ต้องหยุด ไม่ว่าจะติดรถบ้าง ติดไฟแดงบ้าง

อลูออกตัวเร็วกกว่าได้เปรียบกว่าครับ แต่ถ้าได้ปั่นเส้นที่ลากยาวๆได้ ผมว่าโครโมดีกว่าแน่นอน
gook
สมาชิก
สมาชิก
Bike: vintage/dahon/neo

โพสต์ โดย gook »

โครโมไหลดีครับ :)
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

:mrgreen: ..ผมชอบโครโมเพราะเล็กกว่า ดูสวยกว่า :D
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
devilkin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย devilkin »

ถามต่ออีกนิดนะครับ
ทำไมโครโมถึงได้ไหลกว่าอลุครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
NOstyle
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย NOstyle »

devilkin เขียน:ถามต่ออีกนิดนะครับ
ทำไมโครโมถึงได้ไหลกว่าอลุครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ความรู้เรื่อง
ความต่างระหว่าง โครโม กับ อลู นะครับ

CHROMOLY 4130 กับ Aluminum ต่างกันยังไง

- Aluminum หรือเรียกเต็มๆ ว่า Aluminum Alloy
มีคุณสมบัติ
เบา เป็นสนิมยาก กระด้าง
ไม่ซับแรง stiff สุดๆ ไม่มี fatigue endurance

CHROMOLY เป็นหนึ่งใน Steel alloy
- CHROMOLY มีอีกชื่อหนึ่งว่า 4130 Steel เป็น Steel alloy
ที่ประกอบด้วย 0.95% chromium, 0.5% manganese, 0.3% carbon, 0.25% silicon,
and 0.2% molybdenum เจืออยู่กับเหล็ก สามารถนำมาชุบแข็งด้วยความร้อนได้
มีความคงทน มีคุณสมบัติ fatigue endurane สูง ทำให้เฟรมมีอายุการใช้งานได้ยาวนาน
CHROMOLY สามารถซับแรงได้ทำให้ได้ความรู้สึกนุ่มนวลกว่าเฟรมอลูมิเนียม
แต่มีค่า Strength to weight ratio ที่ต่ำกว่าอลูมิเนียม (คุณภาพปานกลาง )

คือ ถ้าหากจะนำมาทำเฟรมจักรยาน
ที่ให้ความแข็งแรงเท่าๆ กับอลูมิเนียม(คุณภาพระดับปานกลาง )
จะได้เฟรมที่มีน้ำหนักมากกว่า นอกจากนี้ยังให้ความ Stiff
ได้ไม่เท่ากับเฟรมที่ทำจากอลูมิเนียม
รถที่ทำจาก CHROMOLY จึงไม่พุ่ง
เท่ากับเฟรมที่ทำจากอลูมิเนียม (แต่ขี่แล้วสบายตัวกว่า )
ส่วนเรื่องสนิมขึ้นกับว่าใช้งานยังไง มันเกิดได้
แต่ไม่ง่ายอย่างที่คิด แค่ต้องมีการการดูแล
มากกว่าโลหะชนิดอื่นเท่านั้นเองครับ

ข้อมูลอ้างอิงจาก
https://www.facebook.com/Tactical.Bike
wowbicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888041393
team: Monster Wing
Bike: N/A
ตำแหน่ง: chiangmai
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wowbicycle »

จากประสบการณ์ครับอธิบายแบบที่เคยเจอมานะครับ
ผมใช้ทั้งสองแบบ เอาแบบเข้าใจง่ายๆ ในเรื่องวัสดุก่อนครับ
อลู = เบา ไร้หนิม ดูแลง่าย สายปั่นนิยม
โครโม = หนักเน้น สายทริคนิยม หรือ ในกลุ่มทัวว์ริ่ง

รูปทรง
ขึ้นรูปได้เหมือนกันหลายทรง แต่น้ำหนักโครโมจะหนักกว่าแน่นอนครับ

โครโมไหลไหม? ไหลกว่าอลูครับ เนื่องจากน้ำหนักมากกว่าย่อมได้แรงปลาย แต่ถ้าต้น อลูออกตัวพุ่งกว่า(ในอัตราทดที่เท่ากัน)

ผมจะแบ่งเป็นแบบนี้ครับให้จำง่าย
เหล็ก
1.เหล็กแท้ๆ
2.เหล็กไฮเทน (เกรดกลาง)
3.เหล็กโครโมลี่ (ท็อปสุด)

อลูก็คือประเภทอลูเลยครับ :lol: เรื่องชนิดกับเกรดอลูยังไม่พูดถึงนะครับ

อันไหนดีกว่ากัน? ดีทั้งคู่เพราะการใช้งานคนละทางครับ ถ้าชอบสายปั่นเบา ชิวๆ มีความเป็นแอโร่ไดนามิกส์ ใช้อลู

ชอบสมบุกสมบันหน่อย ปั่นโหด(โดดเนิน ทางต่างระดับ) ก็โครโมเลยครับ

ปล.ทั้งหมดคือความคิดเห็นส่วนตัวจ้า ถูกผิด เสริมได้ครับ ;)
wowbicycle Chiangmai
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

wowbicycle เขียน:จากประสบการณ์ครับอธิบายแบบที่เคยเจอมานะครับ
ผมใช้ทั้งสองแบบ เอาแบบเข้าใจง่ายๆ ในเรื่องวัสดุก่อนครับ
อลู = เบา ไร้หนิม ดูแลง่าย สายปั่นนิยม
โครโม = หนักเน้น สายทริคนิยม หรือ ในกลุ่มทัวว์ริ่ง

รูปทรง
ขึ้นรูปได้เหมือนกันหลายทรง แต่น้ำหนักโครโมจะหนักกว่าแน่นอนครับ

โครโมไหลไหม? ไหลกว่าอลูครับ เนื่องจากน้ำหนักมากกว่าย่อมได้แรงปลาย แต่ถ้าต้น อลูออกตัวพุ่งกว่า(ในอัตราทดที่เท่ากัน)

ผมจะแบ่งเป็นแบบนี้ครับให้จำง่าย
เหล็ก
1.เหล็กแท้ๆ
2.เหล็กไฮเทน (เกรดกลาง)
3.เหล็กโครโมลี่ (ท็อปสุด)

อลูก็คือประเภทอลูเลยครับ :lol: เรื่องชนิดกับเกรดอลูยังไม่พูดถึงนะครับ

อันไหนดีกว่ากัน? ดีทั้งคู่เพราะการใช้งานคนละทางครับ ถ้าชอบสายปั่นเบา ชิวๆ มีความเป็นแอโร่ไดนามิกส์ ใช้อลู

ชอบสมบุกสมบันหน่อย ปั่นโหด(โดดเนิน ทางต่างระดับ) ก็โครโมเลยครับ

ปล.ทั้งหมดคือความคิดเห็นส่วนตัวจ้า ถูกผิด เสริมได้ครับ ;)
เสริมนะครับ
โครโมท่อดีๆ รีดมาดีๆ เบากว่าอลูครับ เวลาเห็นสติกเกอร์พวกผู้ผลิตท่อแบรนด์ต่างๆนี่ก็เกิดกิเลสแล้ว...555 เพราะส่วนใหญ่มันมีประวัติศาสตร์อยู่ในนั้นด้วย มันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งที่หาไม่ได้ในเฟรมอลู... :D
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

อลูก้มี 6061 กับ 70..สักอย่าง ซึ้งตัว70จะให้คุณสมบัติที่ดีกว่า6061 แต่แพงกว่า ลองเซิจเฟรมอลูมิเนีย ในช่องเซิจของทางบอร์ดดู ถึงข้อมูลส่วนใหญ่จะเป็นของเสือหมอบแต่ใช้แทนกันได้นะ
tanasomsuk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานนครปฐม
Bike: Tokyo Bike,BS Radac,Bainchi Minivelo,Giant ATX780,RiteWay

โพสต์ โดย tanasomsuk »

Lastmemory เขียน:อลูก้มี 6061 กับ 70..สักอย่าง ซึ้งตัว70จะให้คุณสมบัติที่ดีกว่า6061 แต่แพงกว่า ลองเซิจเฟรมอลูมิเนีย ในช่องเซิจของทางบอร์ดดู ถึงข้อมูลส่วนใหญ่จะเป็นของเสือหมอบแต่ใช้แทนกันได้นะ
7005 สินะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”