ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lex devil
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -089-034-3000
team: -เพื่อนปั่น วันหยุด
Bike: แล้วแต่งาน 1แรงหมา 5แรงโม้
ตำแหน่ง: 11/261 หมู่บ้าน สุขสันต์ 6 แขวง หลักสอง เขต บางแค กทม 10160

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย lex devil »

ae_mtp เขียน:จากความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าปัจุบันนี้ Fixed gear ถือว่าเลยจุดที่เป็นแฟชั่นไปแล้วครับ
เพราะการที Fixed gear ได้ออกสื่อต่างๆทำให้ผู้ขับขี่และผู้ที่สนใจ ได้เข้าใจถึง Fixed gear แต่ละแนว ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร

ดังนั้นผู้ที่สนใจจะสามารถเลือกซื้อรถและของแต่งได้ตรงกับความสนใจของตัวเอง รวมถึงวิธีการใช้งาน อย่างปลอดภัย

จริงๆแล้ว อยากให้ผู้สนับสนุนทั้งหลาย จัดกิจกรรมดีๆด้านความปลอดภัยในการขับขี่ ผมคิดว่าคงจะดีไม่น้อย เพราะกลุ่มผู้ใช้ Fixed gear ส่วนมากเป็นวัยรุ่น
แต่อีกส่วนมากก็เป็นผู้ใหญ่เหมือนกัน

ปล. 1 ปี Car free day 12 ครั้ง คงจะดี

ขอบคุณครับ

:) ไม่รู้จะว่ายังไง เอาไป :roll: 10x100 แล้วกัน
ทริปเล็ก ๆ ของคนกลุ่มเล็ก ๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=538596
. เที่ยวซะ ตอนที่ยังไปเองได้......กินซะ ตอนที่ยังกินเองได้
. เที่ยวไป กับเพื่อนที่ใจ.....ตรงกัน .
. It's my life ......@ Power Under Control
@เสือตาขุน@
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091823444
team: Fuji Let's Bike Thailand
Bike: FuJi SsT 1.1 2012 s-works newtarmac 2015 s-works venge cavendish
ตำแหน่ง: https://www.facebook.com/narunat.chuphet.3

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย @เสือตาขุน@ »

umbabab เขียน:ปั่นฟิกที่60k/s โอย ผมจินตนาการไ่ม่ออกเลยว่าจะทรมารขาแ่ค่ไหน ตอนปล่อยฟรีไม่ได้.... เป็นรถที่ทรมานสังขารได้ดีแท้ๆ
ปล. ธรรมชาติของวัยคะนองน่ะครับ เขาจะแบ่งคนไว้แค่สองประเภทคือ กร่าง กับ ตุ้ด ใครไ่ม่กร่าง รักสงบ รักตัวกลัวตาย เจ้าเหตุเจ้าผล = ตุ้ดหมด ส่วนคนกร่าง ถึงจะมีข้อเสียไม่ได้เรื่องเป็นร้อยเป็นพัน ก็เท่ห ์แมน เหอๆ ว่าไป ก็น่าจะเคยผ่านช่วงเวลาแบบนั้นกันมาทุกคน แต่พอแก่แล้วก็ลืมๆกันไป
ผมเคยปั่นลู่ ลงเนิน ยาวๆตรงๆ :lol: :lol: :lol: ลงมา ความเร็ว 117 รอบขาเนี่ยสุดๆที่จะบรรยาย มันเป็นอะไรที่ทรมานขาสุดๆ :lol: ตอนเบาขาเนี่ยโอ้ยยยยยยย ไม่อยากจะบอก :oops: :oops: :oops: เหมือมนันจะตีลังกา ยังไงไม่รู้ :lol: :lol: :lol: แต่กว่าจะได้นี่สิทำเอาหมดแรงไม่เหลือเลยซักนิดนึงแม้แต่จะพยายามปั่นต่อ :lol: :lol: :lol: หลังจากนั้นพอลงมาจากรถ ขาก็ สั่น ผับๆๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol: คราวหน้าคราวหลังจะไม่ลองอีกแล้ว :lol: :lol: :lol: :lol:
ไม่ว่าจะสูงเท่าไหร่ก็ร่วงหล่นลงมาได้ทุกครั้ง เเล้วจะถูกลืมไปในกาลเเละเวลา..

I LIVE SURATTHANI SURATTHANI CYCLING TEAM

~ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว~
สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

แมวทอง เขียน:
JADE555 เขียน:ติดๆไปเหอะครับเบรค เวลาชนใครแล้วไม่มีเบรคเนี่ย เราผิดเต็มๆนะครับถึงจะเป็นสองล้อถีบก็เหอะ

เดี๋ยวจะดูว่ารถไม่ตุ๊ด เวลาจิ้มท้ายรถเมล์เนี่ย จะร้องแต๋วแตกมั๊ย :lol:
ไอ้ที่บอกว่า รถติดเบรกเป็นรถตุ๊ดเนี้ยยย
รถผมก็ติดเบรกนะ งั้นรถผมก็ตุ๊ดสินะ :twisted:
งั้นไปตามไอ้คนพูดมาแข่งกับตุ๊ดหน่อยไม๊ ถ้าแซงตุ๊ดคนนี้ได้ที่ 65 km/h
ตุ๊ดคนนี้จะยอมรับในคำพูด
พอดีที่ต้องติดเบรก เพราะว่าปกติปั่นยืนพื้นที่ 40 km/h เลยต้องใช้จานหน้า 48 หลัง 13 เลยยั้งขาเบรคไม่ได้ เพราะไม่ใช่พื้นปาเก้
แต่ถ้าใช้จานหน้าเล็ก คอกซ์หลังใหญ่ ซอยยิ๊กๆเหมือนชักเว้า ก็คงเบรคได้ไม่ยาก เคยหัดเบรคอยู่ ประมาณ 2 วินาที ก็ทำได้แล้ว

ปล เจต ฟูจิได้หรือยัง ถ้ารักจะเร็วแบบเฉียดนรก ก็อย่าซอยยิ๊กๆ แล้วก็ติดเบรคซะนะ
ส่วนที่คุณย่า บอกนั้น เพราะแกเห็น มันเบรคหน้าไม่อยู่แล้ว เลยเตือน

อ่านแล้วของขึ้นวะ ประมาณว่าแต๋วแตกแล้ว เดี๋ยวจะเอารถไปทำสีม่วงเลยดีกว่า :lol:

คือไอ้รถฟิกซ์เนี้ยเคยขี่มานานแล้ว ตั้งแต่สมัยยังเห่อขี้เปียกใหม่ๆอยู่ 10 กว่าปีเห็นจะได้
ก็ขึ้นเขาง่ายดีนะ รอบขามันจัด แต่ตอน ลงเขา นี้สิ ซอยยิกกุมาร
คลาวนั้น ลงมาประมาณ 60 อัพ ตอนแรกก็ยังยั้งขาได้ สาดโค้งกันมันส์อยู่หรอก อยู่หรอก แต่ตอนหลังล้อหลังมันล็อค ลากลงมาความเร็วไม่หยุดสักที(ทางมันลาดลง) ยางหลังก็จะระเบิดแล้ว จึงตัดสินใจ ถอดเท้าซ้ายออก แล้ว ยั้งขาขวาข้างเดียว(ฟิกซ์รุ่นใหม่ๆไปลองหัดกันดูนะ) จากนั้นจึงเอาเท้าซ้ายเหยียบไปที่หลังตะเกียบล้อหน้า ตรงยาง ความเร็วถึงได้ลดลง แต่เจ้ากรรมยางหลังระเบิดก่อน เลยพุ่งเข้าป่า กลิ้งลงเขาจนข้อมือซ้าย ไม่ปกติมีเสียงดังจนถึงปัจจุบันนี้ หลังจากนั้น จึงติดเบรคล้อหน้ามาตลอด เผื่อยั้งขาไม่อยู่ ก็ยังเหลือ เบรคหน้า ไว้ใช้ได้อีกที จะได้ไม่หน้าแหก หรือ ไปชนชาวบ้านเขา
:lol: :lol: :lol: ชอบมากครับ +100 ไปเลยลูกพี่
ลองเอาหมอบไปทำสีม่วงมั่งดีกว่า จะได้ตุ๊ดเต็มตัว :lol: :lol: :lol:
ลูกพี่เเมวทอง อย่าได้ไปเเคร์กับพวกที่ไม่เคยมีประสบการณ์เลยครับ พวกนี้ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตา วัวหายเเล้วค่อยล้อมคอก เเต่วัวพี่เเมวคงหายไปเเล้วชิมิเลยต้องติดเบรค :lol: :lol:
somvipart
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865111694
team: ไร้สังกัด
Bike: zsc
ตำแหน่ง: 13 ม.3 จ่าโสด13 บางนา กทม 10260
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somvipart »

ผมเล่นทริค :?
ช่วยกันต่อต้านการรับประทานเนื้อสุนัขนะครับ
>> http://www.facebook.com/DO.NOT.EAT.DOG <<
>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=375556 <<
TPoR
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Foremost 80's

โพสต์ โดย TPoR »

ตามที่ จขกท.ถามมาว่า "ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!"

คำถามกำกวมมาก

ตอบในทรรศนะของผมนะครับ
1.การที่เราขับขี่ยานพาหนะ พี่ๆส่วนใหญ่ทุกท่าน จะมีสัญชาตญาณ ในการใช้รถใช้ถนน พี่ๆก็รู้ว่า ระยะห่าง ควรเว้นเท่าใด
2.ความเร็วเท่าใด ถ้าเรามา20-25 รถมีเบรค ไม่มีปัญหา แต่ Fixed Gearนั้น ตามที่ได้กล่าวตามข้อที่1
คนที่ปั่นFixed ก็ใช้ทักษะ Skid Stop ครับ ถ้าไม่ทัน ตามประสบการณ์ ที่ผ่านมา การเหยียบยางหลัง ช่วยได้จริงๆครับ
3.ถ้ามาเร็วกว่านี้ ทุกรถก็ชนครับ ไม่ต้องกังวลไป
ปล.ถ้าสงสัย ว่าเหยียบอย่างไร วันหลังจะนำรูปมาให้ชมครับ

ปล.2 อุบัติเหตุจะไม่เกิดขึ้น ถ้าไม่ประมาท ไม่ละเมิดกฎหมายจราจร ครับ

ปล.3 คนห้าวตายไวครับ :P

ปล.4 ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ตอบโดยเหตุผลครับ บางท่านดูรังเกียจ ดูถูก ดูแคลน

ปล.5 Fixed Gear ต่างกับเด็กแว๊นซ์เยอะครับ ลองคิดดูดีๆนะครับ

ปล.6 ทักพี่ๆ ส่วนใหญ่ก็ยิ้ม ก็คุยกันครับ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ แต่ บางคนก็เหนื่อยใจครับ ดูเฉยชา

ขออภัยครับ ปล.เยอะไป
nattivex
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: track bike

โพสต์ โดย nattivex »

ขับขี่โดยไม่ประมาทครับ เป็นหาแก้ที่ดีที่สุด ถ้าอยากขี่ไวแนะนำให้ใส่เบรคหน้าครับ
fixed gear
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0800553275
team: -
Bike: fixed gear / Touring

โพสต์ โดย fixed gear »

ผมใส่เบรคหลัง เคยหลบรถจนถังขยะ(กำลังลงจากสะพานกับกลุ่มเสือภูเขา)
artartcj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917802314
team: Bangpu Bike
Bike: ฟิกเกียร์ XDS ,เสือหมอบ MASI,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artartcj »

ผมติดเบรคทั้งหน้าหลังความเร็ว20-25เองคับแต่ยังมีระยะเบรคที่3เมตรขึ้นเลย
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

โพสต์ โดย artistja »

ผมใส่หน้าหลังเลย เเถมตอนนี้มาทำซิงเกิลหละ ปั่นมั่นกว่าฟิกอีก
boygenius
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย boygenius »

จาก คำถามนะคับ :D " ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร "

ตอบคับผม :D มีได้หลายกรณี 1. ชนแน่ๆ และจะลอยข้ามมาหน้ารถด้วยนะนั้น
2. ถ้าเบรกทัน หักหลบทันก็โชคดีไปคับ (หลบได้แล้วอย่าไปชน มอเตอร์ไซค์ข้างๆล่ะ)
3. อันนี้ กระโดดลงจากจักรยานและยกจักรยานหลบรถข้างหน้า (อันนี้จะเทพไปละ) :lol:

ปล.นะคับ ข้อคิดเห็นจากประสบการณ์
ที่บอกว่าฟิกเกียร์ติดเบรกแล้วตุ๊ด อันนี้ผมก็ไม่เ้ห็นด้วยเลยคับ ติดเบรกอะ ดีแล้วคับ ปลอดภัย !!!!! ใส่หมวกกันน็อค ด้วยยิ่งดีใหญ่คับ

- ฟิกเกียร์ มันเป็น รถลู่เอามาปั่นกันบนถนน ที่มีรถเยอะๆ เราก็เอามาใช้งานผิดประเภทแล้วคับ ติดไว้ปลอดภัยกว่าคับ กันไว้ดีกว่าแก้
- วัยรุ่น สมัยนี้ปั่นฟิก เป็นแฟชั่น ตามกระแส สมัย 5 ปี ก่อน ผมปั่นแถวๆบ้าน มีแต่คนถามว่า น้องๆ ทำไมรถไม่มีเบรกอะ เราเลย
" ตอบไปว่า รถมันเป็นแบบสเตอร์ล็อค ไม่ฟรีขา ปั่นหน้าไปหน้า ปั่นถอยหลังไปหลัง " :shock: ,พอเค้าได้ยินกัน ก็บอกว่ามันก็อันตรายสิ ใช่คับ
- เด็กๆ สมัยนี้ ปั่นฟิกกัน ซ่าๆ เท่ห์ๆ หาวๆ ไม่ได้คำนึงถึงอันตรายเลย เด็กแถวบ้านผม 11 ขวบ 12 ขวบ ปั่นกันแล้วคับ 5555+ ยกล้อกลางถนน เอาเท่ห์ แต่ชาวบ้านเค้าจะด่า ว่า เอานะ
ปั่นๆ มาด้วยความเร็วสูงๆ คับ อยู่ดีๆ ก็สกิดกลางถนน รถยนต์ขับตามหลัง เบรกกันสิคับ จักรยานจริงๆแล้วควรจะปั่นเลนซ้าย ไม่ใช่หรอคับ :(

แต่อย่างน้อยๆ จักรยาน ก็ทำให้เราสุขภาพแข็งแรงคับ แต่ก็ปลอดภัยไว้ก่อนนะคับ นักปั่นทุกท่าน :)
flash123
สมาชิก
สมาชิก
team: SparrowFixed
Bike: Fuji
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กทม

โพสต์ โดย flash123 »

ผมว่าอย่าไปฟังใครเลยคับ จะว่าตุ๊ด ก็ช่างเค้าเหอะ อย่างผม จาน46/15 ปั่นยืนพื้น25-30 ติดเบรกหน้า สวมหมวกตลอดคับ อย่างน้อยติดเบรกสวมหมวก ใส่ชุดปั่น มันก็แปลว่าเราสายปั่นนะ ^^
chimngy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08หนึ่ง433395เก้า
team: ลูกเจี๊ยบ
Bike: Colnago CX-1 Evo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chimngy »

ก่อนผมจะออกตัว
ผมต้องมีหมวกกับถุงมือ

ตุ๊ดไม่ตุ๊ดไม่รู้ รู้แต่ว่า "ชีวิตมีค่า"

...ยืดอกพกถุงครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

artistja เขียน:ผมใส่หน้าหลังเลย เเถมตอนนี้มาทำซิงเกิลหละ ปั่นมั่นกว่าฟิกอีก

เหมือนกันครับ. สนุกกว่า. มั่นใจกว่า. สบายใจกว่า
ติดเบรค. ใส่หมวก. ไม่สนว่าโปรมั๊ย. ตุ๊ดมั๊ย
มาปั่นเพราะรักจะปั่น. ไม่ได้มาปั่นโชว์โปร. หรือโชว์แมน
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

โพสต์ โดย artistja »

Sgt Pepper เขียน:
artistja เขียน:ผมใส่หน้าหลังเลย เเถมตอนนี้มาทำซิงเกิลหละ ปั่นมั่นกว่าฟิกอีก

เหมือนกันครับ. สนุกกว่า. มั่นใจกว่า. สบายใจกว่า
ติดเบรค. ใส่หมวก. ไม่สนว่าโปรมั๊ย. ตุ๊ดมั๊ย
มาปั่นเพราะรักจะปั่น. ไม่ได้มาปั่นโชว์โปร. หรือโชว์แมน
ถูกต้องเลยคร๊าบ หมวก เบรค ถุงมือ ขับสบายใจ ไร้กังวล ลดความตึ่งเคลีบดของร่างกายว่าจะเบรคอยู่ไหมถ้าเจอพี่วินตัดหน้ามา
stoplife
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขอความกรุณาด้วยครับ
Bike: De ROSA . ISHIWATA VINTAGE BIKE

โพสต์ โดย stoplife »

ส่วนตัวเคยเจอประสบการณ์ฝนตกหนัก พร้อมกับแท๊กซี่ตัดหน้าระยะประชิดมากจนคนข้างทางคิดว่าตูมแน่นอน

ผมใช้วิธี โน้มตัวไปข้างหลังพร้อมกับดึงบันได อธิบายไม่ถูกเอาเป็นว่า คล้ายกับ สคิดสั้นๆแต่โน้มตัวไปข้างหลังเยอะๆ
ดึงอยู่3ทีคนก็หยุดนะครับ

ต้องฝึกบ่อยๆครับหูตาไวเป็นพิเศษทางใจรักรถลู่วิ่งถนน
แต่ทางที่ดีติดเบรคดีกว่าครับ ขนาดนักปั่นเคย์รินกล้ามขาเท่าตัวยังติดเลยเวลาซ้อมบนถนน :shock: :shock:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”