รวมคำถาม Fixed Gear ที่ผมไม่เคยได้รับคำตอบที่ชัดเจนจากใคร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ae_mtp
สมาชิก
สมาชิก
team: HANG OUT
Bike: NJS Junk bike

Re: รวมคำถาม Fixed Gear ที่ผมไม่เคยได้รับคำตอบที่ชัดเจนจากใคร

โพสต์ โดย ae_mtp »

yameepai เขียน:ใช้ gear ratio เท่าไรกันบ้างครับ
47/15 = 3.1333 ครับ
ซามูไร 2 ล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxx
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand
Bike: เฟรสสัน ตราจรเข้
ตำแหน่ง: ทุกทีี่ท่อากาศดี

Re: รวมคำถาม Fixed Gear ที่ผมไม่เคยได้รับคำตอบที่ชัดเจนจากใคร

โพสต์ โดย ซามูไร 2 ล้อ »

:o :o อ่านแล้ว สวดยอดอะ :lol: :lol:
bikemmm
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC
Bike: MTB futirism

โพสต์ โดย bikemmm »

:D
รูปประจำตัวสมาชิก
Dump_ProStreet
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850329838
team: ปั่นม่วน Bike_Club Lumphun
Bike: lล่uโxด{ไม่หัก}lป็uใช้ได้

โพสต์ โดย Dump_ProStreet »

ผมว่า เว็ปนี้ก็มีคนขี่ Fixed อยู่นะ ทำไมไม่ตั้งกระทู้ แลกเปลี่ยน ความรู้ และ อะไหล่ กันหละ :lol:
!!! ติดต่อ 085-032-9838 !!!
Line +++ dump-tuner +++
+++ ซื้อ-ขาย แลกเปลี่ยน อะหลั่ย จักรยาน MTB DH ~~~
TPoR
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Foremost 80's

โพสต์ โดย TPoR »

yameepai เขียน:ใช้ gear ratio เท่าไรกันบ้างครับ

44/15=2.93333333333333333 ครับ

เน้นใช้ในเมือง ต้นอืดนิดๆ ปลายไหลๆ
firstntun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806198723
Bike: merida bule enger
ตำแหน่ง: ร้มเกล้า

โพสต์ โดย firstntun »

ค่าที่ดีที่สุด คือ 2.5 ครับ
surapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892232572
team: ทางดินแดง
Bike: นิยมของเก่าๆเหล็กหนิมแดง
ตำแหน่ง: MBK CENTER

โพสต์ โดย surapong »

;)
วางเมื่อไรได้เจอกันนะๆๆๆๆ
boygenius
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย boygenius »

มาเพิ่มเติมให้นะคับ :D จากผู้ใช้งานจิง แสดงความคิดเห็นนะคับ

คำถาม - ยี่ห้อ RH+O มีชื่อเสียงระดับใด หากเทียบกับ MTB จะได้ราวประมาณยี่ห้ออะไร
คำตอบ - ยี่ห้อนี้เป็นBrandใต้หวัน โรงงานก็อยู่ใต้หวัน ใช่คับผมเป็นแบนด์ไต้หวัน โรงงานผลิตในไต้หวันคับ เจ้าของเป็นดีไซน์เนอร์คับ ทางโรงงานของ RH+O ได้ ทำอะไหล่รถยนต์ด้วยนะคับ โดยรวมการที่ผมใช้ ดุมของ RH+O มา 2 ปี กว่า ดุมไม่มีปัญหาอะไรนะคับ Skid บ้างเป็นบางครั้ง ขอบล้อ 700C. ก็ยังไม่ดุ้งนะคับ (สายปั่นนะ) แบนด์ถือว่าใช้ได้นะคับ แต่จะให้ไปเปรียบเทียบกับอะไหล่ญี่ปุ่นคงไม่ได้อะคับ เพราะว่าอะไหล่ แต่ละอย่างมันขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานอะคับ ว่าใช้งานแบบไหนประมาณไหน แต่สำหรับผมแล้วนะ ผมก็ใช้ทั้ง อะไหล่ญี่ปุ่น อะไหล่ไต้หวัน ผสมกันไปคับ.............^^

คำถาม - ทำไมอะไหล่ฟิกเกียร์ถึงแพง แพงกว่าจักรยานประเภทอื่นๆ :D
คำตอบ - จากความคิดผมนะคับ ตอนนี้อะไหล่ฟิกเกียร์ ราคาก็ลงมาเยอะแล้วนะคับ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้คับ แบนด์ไหน ยี่ห้ออะไร ผลิตจากประเทศอะไร เมื่อ 2 - 3 ปี ก่อนอะไหล่แพงมากคับ ผมทำรถไป ยังคิดในใจเลยว่า ปั่นเสือหมอบดีกว่าไหม ไม่อันตรายด้วย เบรกก็มี 5555+ แต่ต้องบอกตามตรงคับว่า " ฟิกเกียร์ " เค้ากำลังมาจิงๆ ลูก เด็ก เล็ก แดง ปั่นกันหมด 5555+

- ขอเสริมอีกเรื่องนะคับ ^^ ทำไมคนปั่นฟิกเกียร์ แต่งตัวแปลกๆ ต้องบอกว่าตอนนี้ ฟิกเกียร์ กับ การแต่งตัว มันเป็นแฟชั่น คู่กัน ไปแล้วคับ
ทำไมต้องใส่ กางเกงยีนส์ตัดขา แล้วก็เดฟๆ รัดๆ ขอบอกเลยว่า ถ้าใส่กางเกงขายาว กางเกงมันจะเข้าไปใน โซ่และวงล้อคับ 5555+ อันตรายนะจ๊ะ

ขอบคุณ พื้นที่คับผม ^^
tan02219
สมาชิก
สมาชิก
team: pathum bike
Bike: GT

โพสต์ โดย tan02219 »

ตอนนี้รู้สึก bear bike จะทำเฟรมแบบร้อยสายเบรคลงมาได้แล้วครับ แล้วเฟรมดีด้วยครับ
ซามูไร 2 ล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxx
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand
Bike: เฟรสสัน ตราจรเข้
ตำแหน่ง: ทุกทีี่ท่อากาศดี

โพสต์ โดย ซามูไร 2 ล้อ »

:shock: :D ลองดูคันนี้ซิ คนปั่นแรง เร็ว แซงทุกคัน :| :|
รูปภาพ
รูปภาพ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

อาาาาา นั้นสินะ แต่ของผม จานหน้า 48 หลัง13 ครับ
:arrow: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=353388
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
miss.sundae
สมาชิก
สมาชิก
Bike: looking 4 new one :)

โพสต์ โดย miss.sundae »

:D ขอบคุณสำหรับคำถามและคำตอบค๊า มีประโยชน์สวดๆ :D
you want to ride my bicycle ?
xiahsoul
สมาชิก
สมาชิก
team: หมาป่าโดดเดี่ยว
Bike: มรดกจักรยานสมัยพระเจ้าเหา

โพสต์ โดย xiahsoul »

อยากตอบข้อนี้ แบบคิดเอาเอง ที่เห็นๆพบเจอและประสบมา

วันนี้เพิ่งเห็นกลุ่มจักรยาน Fixed Gear แบบใกล้ชิดอย่างเป็นทางการ น่าแปลกใจที่ลักษณะท่าทาง และการแต่งกายคล้ายเกย์เสียเป็นส่วนใหญ่ / ทำไมเกย์ถึงชอบจักรยาน Fixed Gear

กลุ่มที่ 1. ฟิกเกียร์ก็เหมือนกล้องโลโม่ หรือ กีตาร์อู๊ค ที่เป็นกระแสมีไว้ปั่นเก๋ๆ >>> เด็กแนว เด็กสยาม >>> พวกนี้ก็จะแต่งตัวแนวๆ เสื้อเชิ้ตพอดีตัว กางเกงขาเดฟ ใส่หมวกเก๋ๆ

กลุ่มที่ 2. ฟิกเกียร์เป็นยานพาหนะที่ตอบโจทย์ และแสดงความเป็นตัวเอง ไม่ได้มีไว้เพื่ออกกำลังกาย แต่มีไว้เพื่อแสดงออกถึงความเป็นคนสมัยใหม่ ใส่ใจโลกและสิ่งแวดล้อม ไม่แคร์ว่าคนจะมองว่าไม่มีรถ กรูมีแต่กรูอยากขี่จักรยาน กรูเท่ห์ของกรู >>> คนเอเจนซี่ ทำงานด้านสื่อสารมวลชน หรืออะไรที่เกี่ยวกับแฟชั่น >>> ผู้ชายเมโทร แต่งตัวดี แฟชั่นไม่สนใคร

กลุ่ม 3. ปั่นฟิกเกียร์จริงๆจังๆ เพื่อออกกำลังกาย เป็นยานพาหนะ

ไม่ว่าจะอยู่ในกลุ่้มหรือหมวดหมู่ไหน ก็ดีทั้งนั้น เพราะจักรยานไม่ก่อให้เิิกิดมลภาวะ เท่ห์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Love Live the King
firstntun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806198723
Bike: merida bule enger
ตำแหน่ง: ร้มเกล้า

โพสต์ โดย firstntun »

xiahsoul เขียน:อยากตอบข้อนี้ แบบคิดเอาเอง ที่เห็นๆพบเจอและประสบมา

วันนี้เพิ่งเห็นกลุ่มจักรยาน Fixed Gear แบบใกล้ชิดอย่างเป็นทางการ น่าแปลกใจที่ลักษณะท่าทาง และการแต่งกายคล้ายเกย์เสียเป็นส่วนใหญ่ / ทำไมเกย์ถึงชอบจักรยาน Fixed Gear

กลุ่มที่ 1. ฟิกเกียร์ก็เหมือนกล้องโลโม่ หรือ กีตาร์อู๊ค ที่เป็นกระแสมีไว้ปั่นเก๋ๆ >>> เด็กแนว เด็กสยาม >>> พวกนี้ก็จะแต่งตัวแนวๆ เสื้อเชิ้ตพอดีตัว กางเกงขาเดฟ ใส่หมวกเก๋ๆ

กลุ่มที่ 2. ฟิกเกียร์เป็นยานพาหนะที่ตอบโจทย์ และแสดงความเป็นตัวเอง ไม่ได้มีไว้เพื่ออกกำลังกาย แต่มีไว้เพื่อแสดงออกถึงความเป็นคนสมัยใหม่ ใส่ใจโลกและสิ่งแวดล้อม ไม่แคร์ว่าคนจะมองว่าไม่มีรถ กรูมีแต่กรูอยากขี่จักรยาน กรูเท่ห์ของกรู >>> คนเอเจนซี่ ทำงานด้านสื่อสารมวลชน หรืออะไรที่เกี่ยวกับแฟชั่น >>> ผู้ชายเมโทร แต่งตัวดี แฟชั่นไม่สนใคร

กลุ่ม 3. ปั่นฟิกเกียร์จริงๆจังๆ เพื่อออกกำลังกาย เป็นยานพาหนะ

ไม่ว่าจะอยู่ในกลุ่้มหรือหมวดหมู่ไหน ก็ดีทั้งนั้น เพราะจักรยานไม่ก่อให้เิิกิดมลภาวะ เท่ห์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่ควรกล่าวหาครับ ผมจะบอกให้นะครับทำไมต้องแต่งตัว คุณลองคิดดูนะครับฟิกเกยร์สายทริกมาใส่ชุดปั่นแบบเสือภูเขาก็ดูไม่เข้าที ไม่ว่าจะแต่งตัวไงฟิกคือจักรยานครับ ยังไงเราก็ชาว2ล้อด้วยกันอย่าเหน็บกันเลยครับ
WINDY CITY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxxxx
team: xxxxxxxxxxx
Bike: xxxxxxxxxxx
ตำแหน่ง: xxxxxxxxxx

โพสต์ โดย WINDY CITY »

:)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”