ผมอยาสอบถามเรื่องจัดทริปการปั่นทางไกลด้วยฟิกเกียร์หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed Gear

ผมอยาสอบถามเรื่องจัดทริปการปั่นทางไกลด้วยฟิกเกียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย Ratchawat »

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ ชาวThaimtb.com
คือผมมีฟิกเกียร์อยู่คันนึงครับ อยากจะออกทริปปั่นระยะทางไกลครับ
#ลักษณะฟิกเกียร์ เป็นเฟรมไทยธรรมดา(เหล็กชุบโครเมี่ยม) ล้อขนาด700C
เลยอยากสอบถามว่า
1. สามารถปั่นทางไกลๆประมาณ 1พันกิโลได้มั๊ย
2. สามารถบรรทุกของสำภาระเยอะๆได้เหมือนทัวริ่งมั๊ยครับ เฟรมฟิกแบบนี้ทนทานมั๊ยครับ(แต่สำภาระผมคงไม่เยอะ มีแค่กระเป๋าเป้ในเดียวครับ)
3. จะออกทริปทางไลกต้องเตรียมอุปกรณ์อย่างไรบ้าง(ที่สำคัญ) , วางแผนอย่างไรบ้างครับ
4. เห็นเหมาะสมอย่างไรบ้างครับเพื่อที่จะให้ฟิกปั่นทางไกลได้ครับ
ขอความรู้หน่อยนะครับ อยากเก็บประสบการณ์ปั่นแบบนี้แต่จะให้ไปเปลี่ยนเป็นรถทัวริ่งเลยงบผมคงไม่มีครับ แต่อาจจะเปลี่ยนอุปกรณ์เล็กๆน้อยๆที่สำคัญได้ครับ
วรรณพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-121-2330
team: ปั่นเล่นๆ
Bike: BS Radax
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง กทม
ติดต่อ:

Re: ผมอยาสอบถามเรื่องจัดทริปการปั่นทางไกลด้วยฟิกเกียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย วรรณพงษ์ »

ลองดู ครับ ทำได้ นี้ดังเลย
แต่ยังนึกภาพไม่ออกว่าจะปั่น 1000 โลยังไง
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed Gear

Re: ผมอยาสอบถามเรื่องจัดทริปการปั่นทางไกลด้วยฟิกเกียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย Ratchawat »

คงไม่ขนาดพันโลหรอกครับ แค่อยากรุว่าไอ่ฟิกเกีย เนี่ยมันจะทนทานรึป่าว
pouce
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi via nirone 7 (stolen)

โพสต์ โดย pouce »

เฟรมเหล็ก ถ้ากระเป๋าแค่ใบเดียว ไม่ใหญ่ไม่หนักมาก น่าจะได้อยู่ครับ

แต่ฐานล้อฟิกซ์มันไม่กว้างเหมือนทัวร์ริ่ง จุดยึดแร็คต่างๆ ก็ไม่มี เกรงว่าจะสะพายได้แค่ตรงท่อบน ไม่งั้นก็แบกเอง ที่เหลือก็อยู่ที่แรงล้วนๆ ละครับ ;)
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

มีหลายกลุ่ม เคยปั่นไปลาว เชียงใหม่กันแล้ว คือความทนทานของเฟรมมันคงพออยู่แล้วครับ แต่เรื่องอะไหล่ บางตัวอาจจะมีการจุกจิก ซึ่งทำให้ต้องซ่อมกันระหว่างทางกันบ้างมากกว่าครับ

สู้ๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”