[มือใหม่] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการปั่น MTB บนทางเรียบหน่อยครับผม

ผู้ดูแล: gunoupat

กฏการใช้บอร์ด
ปรัชญา กันอุปัทว์
ที่ตั้งชมรม 59/501 หมู่บ้านบุรีรมย์ ม.5 ต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150

ผู้ดูแลบอร์ดคือ aexs5591 และ kavin
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
roteee
สมาชิก
สมาชิก
team: SMARTBIKES TEAM (ขาอ่อน)
Bike: Specialized: Hard Rock Sport Disc 2012, Allez Elite C2
ตำแหน่ง: หมู่บ้านภุมริน (หลังเซียร์ รังสิต)
ติดต่อ:

[มือใหม่] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการปั่น MTB บนทางเรียบหน่อยครับผม

โพสต์ โดย roteee »

[มือใหม่ อายุปั่น 3 weeks]
ผมลองปั่น ลองซ้อม และลองออกทริป 70 โล (ไป-กลับ เส้นเรียบคลองเปรม - ตลาดโก้งโค้ง) แล้วพบว่า speed ผมอยู่ที่แค่ 20-22 จะปั่นได้เรื่อยๆ (ไม่ถึงกับชิล แต่ก็ไม่ฝืนมาก) แต่ถ้า speed 25 ถือว่ามันต้องฮึดเอามากๆ และก็หมดแรงในที่สุด

แต่เห็นที่เขาโพสๆ หรือ คุยๆกัน บอกว่าถ้าปั่นชิลก็คือ av 25 ซึ้งสำหรับผมแล้วโห ... มันต้องฮึดมากๆ

รบกวนชาวคลองรังสิตทีม แนะนำหน่อยครับผม (ยังไม่กล้าไปโพสถามในที่สาธารณะ -_-!)
เซือในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เซือ
เสื้อห่านคู่ online
arshura
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: [มือใหม่] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการปั่น MTB บนทางเรียบหน่อยครับผม

โพสต์ โดย arshura »

ปั่นเป็นกลุ่มจะช่วยผลัดกันบังลม ทำให้ผ่อนแรงได้เยอะครับ ไม่เหมือนปั่นคนเดียว

แล้วก็มีเพื่อนคุยเวลาปั่นด้วยครับ ทำให้ไม่เครียดครับ

ปั่นกันเพลินน :D :D
"วัยเด็ก มีเวลา มีแรง ไม่มีเงิน"
"วัยทำงาน มีแรง มีเงิน ไม่มีเวลา"
"วัยชรา มีเวลา มีเงิน ไม่มีแรง"

แลนซ์ อาร์มสตรอง ไม่ได้กล่าวไว้ ..
roteee
สมาชิก
สมาชิก
team: SMARTBIKES TEAM (ขาอ่อน)
Bike: Specialized: Hard Rock Sport Disc 2012, Allez Elite C2
ตำแหน่ง: หมู่บ้านภุมริน (หลังเซียร์ รังสิต)
ติดต่อ:

Re: [มือใหม่] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการปั่น MTB บนทางเรียบหน่อยครับผม

arshura เขียน:ปั่นเป็นกลุ่มจะช่วยผลัดกันบังลม ทำให้ผ่อนแรงได้เยอะครับ ไม่เหมือนปั่นคนเดียว

แล้วก็มีเพื่อนคุยเวลาปั่นด้วยครับ ทำให้ไม่เครียดครับ

ปั่นกันเพลินน :D :D
like คับ :)
เซือในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เซือ
เด็กหัดใหม่
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Sempre and HFS 4000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เด็กหัดใหม่ »

ทางเทคนิคเพิ่มเติมก็เช่นการเปลี่ยนขนาดยางนอกนะครับ จากเดิมๆที่ติดรถมาคือ 26x2.10 มาเป็น 26x1.95 หรือ 26x1.7 หรือลงไปถึง 26x1.5 เลยครับ จะทำให้หน้าสัมผัสของยางกับถนนลดลง สามารถทำความเร็วได้อีกจากยางเดิมครับ แล้วขับขี่ไปเป็นกลุ่มตามที่พี่วิทย์บอกไว้ก่อนหน้านี้ จะทำให้ขับขี่สนุกขึ้นนะครับ
my sport, my bike, my life...it's me.
roteee
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คลองรังสิตทีม”