ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

ผู้ดูแล: Jumnoi

กฏการใช้บอร์ด
99 City Bike
หัวหน้ากลุ่ม คือ เสือเมือง เบอร์โทร 081-6418595
ผู้ดูแลบอร์ด คือ Jum เบอร์โทร 081-93-93-191 (jakapan9393)

ขอบ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Choot Chunchai เขียน:
ส่วนที่ว่าชาคือที่ข้อมือด้านบนต่อกับหลังมือครับ แต่คอยเปลี่ยนท่าการจับ ก้อช่วยได้อยู่ รอหาตัวพักมือ ที่เหมาะครับ
ลองเช็คมุมของมือเบรคดูครับ ของเดิมๆจากโรงงาน มักปรับมือเบรคให้ชี้ไปหน้ารถหรือระนาบเดียวกับแฮนด์ เวลาจับแฮนด์ข้อมือจึงพับ/งออยู่ตลอดเนื่องจากต้องกำเบรคเป็นระยะๆ

ลองปรับตำแหน่งมือเบรคให้คว่ำลงทำมุมชี้ลงดินสัก 45 องศาหรือมากกว่าให้รับกับมือจะได้ไม่ต้องบิดข้อมือไปรับกับก้ามเบรคให้เมื่อย/ชาครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
HONG41
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย HONG41 »

ฉลองครบหน้าที่ 100 ยังครับพี่เป็ค ผ่าน 99 มาหมาดๆ เปิดทริป ฉลองหน่อยครับ
1212
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 8473 73273
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Gaint XTC Team
ตำแหน่ง: Ayutthaya

โพสต์ โดย 1212 »

เจอ "ทางตัน" เท่ากับ ได้เรียนรู้เส้นทางใหม่? :mrgreen: :mrgreen:
"ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้"
ขาประจำ
ขาประจำ

HONG41 เขียน:ฉลองครบหน้าที่ 100 ยังครับพี่เป็ค ผ่าน 99 มาหมาดๆ เปิดทริป ฉลองหน่อยครับ
:lol: ไม่ทันได้สังเกตุจำนวนหน้าเลยครับ คุณ HONG41
1212 เขียน:เจอ "ทางตัน" เท่ากับ ได้เรียนรู้เส้นทางใหม่? :mrgreen: :mrgreen:
:D ผมคิดอย่างนั้นครับ ทำผิด (ซ่อมจักรยาน) ก็เท่ากับเป็นบทเรียนให้เราไม่ทำอย่างนั้นอีกครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

:)
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
Choot Chunchai
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มีสังกัด
Bike: LA spectrum 260

โพสต์ โดย Choot Chunchai »

เสือ Spectrum เขียน:
Choot Chunchai เขียน:
ส่วนที่ว่าชาคือที่ข้อมือด้านบนต่อกับหลังมือครับ แต่คอยเปลี่ยนท่าการจับ ก้อช่วยได้อยู่ รอหาตัวพักมือ ที่เหมาะครับ
ลองเช็คมุมของมือเบรคดูครับ ของเดิมๆจากโรงงาน มักปรับมือเบรคให้ชี้ไปหน้ารถหรือระนาบเดียวกับแฮนด์ เวลาจับแฮนด์ข้อมือจึงพับ/งออยู่ตลอดเนื่องจากต้องกำเบรคเป็นระยะๆ

ลองปรับตำแหน่งมือเบรคให้คว่ำลงทำมุมชี้ลงดินสัก 45 องศาหรือมากกว่าให้รับกับมือจะได้ไม่ต้องบิดข้อมือไปรับกับก้ามเบรคให้เมื่อย/ชาครับ
้เรียน คุณเสือ ที่นับถือ
ขอบคุณมากครับ ส่วนตำแหน่งเบรคอยู่ในจุดที่ มุมชี้ลงดิน 45 ํแล้วครับ
หากติดตั้งที่พักแล้ว ใช้งานเป็นอย่างไร จะเรียนมาใหม่ครับ

ขอแสดงความนับถือ
ไฟล์แนบ
ประมาณนี้ครับ
81399.jpg (75.93 KiB) เข้าดูแล้ว 558 ครั้ง
81399.jpg (75.93 KiB) เข้าดูแล้ว 558 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปไม่ชึ้นครับ สงสัยไฟล์ขนาดใหญ่ไป ต้องทำ Links จากเวปฝากรูปแทนครับ
1212
ขาประจำ
ขาประจำ

:D ผมคิดอย่างนั้นครับ ทำผิด (ซ่อมจักรยาน) ก็เท่ากับเป็นบทเรียนให้เราไม่ทำอย่างนั้นอีกครับ

////////////////////////////////////////////

งานทุกงานมีค่าในตัวของมันเอง..แม้แต่คนกวาดถนน..ถ้าไม่มีคนกวาดถนนขยะจะเต็มเมือง, ถ้าไม่มีตำรวจ..บ้านเมืองก็คงจะวุ่นวาย, ถ้าไม่มีกฎหมายก็คง(มีแต่กฎหมู่)ฆ่ากันตายเป็นว่าเล่น..จงภูมิใจในสิ่งที่ทำ..ถ้าคุณทำด้วยความรักความเอาใจใส่..งานทุกงานมีค่าเสมอ..เพราะคนทุกคนมีค่าในตัวของตัวเองเสมอเช่นกัน..

ไม่มีคำว่าผิดหรือถูก..ถ้าเราตัดสินใจเลือกแล้ว..นั้นคือสิ่งที่เราต้องทำด้วยความรักความเอาใจใส่..แล้วเราก็จะมีแต่ความสุข..

คุณไม่ได้ไปทำร้ายใคร..คุณไม่ได้ไปฆ่าใครสักหน่อย..มันผิดตรงไหน..
ไม่ว่าจะร่ำรวยล้นฟ้า..พ่อค้าขายพวงมาลัย..คนเก็บขยะ..สุดท้ายก็หนีไม่พ้นต้องกลับลงสู่ดิน..
เอาอะไรไปไม่ได้สักอย่าง..นอกจากความดี..

"คนเราไม่จำเป็นต้องเก่งไปซะทุกอย่าง..แต่จงสนุกกับงานทุกชิ้นที่ได้ทำ"

"คนขยัน..ย่อมหาทรัพย์ได้" :oops: :oops: สู้ๆ :mrgreen: :mrgreen:

ขอมอบดอกไม้ในสวน..นี้ให้ปวงประชา..
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ
1212
ขาประจำ
ขาประจำ

:D :D ด้วยความยินดีค่ะ :D :D
ไฟล์แนบ
..
..
03-06-10-131706.jpg (32.69 KiB) เข้าดูแล้ว 748 ครั้ง
สมาชิก
สมาชิก

เสือ Spectrum เขียน:รูปไม่ชึ้นครับ สงสัยไฟล์ขนาดใหญ่ไป ต้องทำ Links จากเวปฝากรูปแทนครับ
เรียน คุณเสือที่นับถือ
ได้มาแล้วครับ เป็นแบบยางหุ้มโลหะ ตามภาพ (ไม่รู้จะแนบไฟล์ผ่านป่าว120กว่าKB)
ปัญหาคือ คาดว่า ไม่น่าใส่ทับยางหุ้มมือจับได้ เพราะวัดดูขนาดที่จะสวมเข้าไปน่าจะต้องเป็นส่วนของแฮนด์ที่ไม่มียางหุ้มมือจับ
ฉะนั้นผมคงต้องกรีดส่วนยางหุ้มออกบางส่วน
ผู้จำหน่ายบอกถ้าไม่เสียดายยางหุ้มเดิมก็จัดการเลย แต่อย่าเข่น ถ้าใส่ไม่ได้ให้มาเปลี่ยนได้ (ใจดี)
สรุปตามนี้ แต่ผมต้องใช้เวลาติตตั้ง เลยยังไม่ได้ทดลองใช้งาน
จึงเรียนมาเพื่อปรึกษาทวนความเข้าใจว่าผมเข้าถูกต้องแล้วอ่ะครับ

ขอแสดงความนับถือ
ไฟล์แนบ
บาณ์เอนที่หามาครับ
บาณ์เอนที่หามาครับ
146.Contact-Ergo-Bar-End-Small.jpg (65.53 KiB) เข้าดูแล้ว 727 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

วัดความหนาของอุปกรณ์ส่วนที่จะสวมลงบนแฮนด์ก่อน เช่นถ้าต้องสวมลงบนแฮนด์ลึก 2 ซม. ก็ตัดหรือหรัดปลอกแฮนด์ออก 2 ซม. แล้วจึงสวมอุปกรณ์ทับลงไปบนแฮนด์ครับ
สมาชิก
สมาชิก

:mrgreen: เรียนคุณเสือที่นับถือ

ขอบคุณมากครับ เมื่อวานรีบกลับไป ดำเนินการเรียบร้อย
แต่เหมือนกับว่าสกรูตัวล่างใช้ยึดให้แน่นเท่านั้น แต่ทำมาให้ปรับมุมได้ขณะใช้งานใช่มั้ยครับ
ผมเกรงว่ากลายเป็นขันไม่แน่น หลุดระหว่างทาง
แต่ยังไม่ได้ใช้งานจรริง มืดเสียก่อน :oops:
การนี้ใช้งานเป็นอย่างไร คงมีเรื่องเรียนถามอีกครับ

ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

Choot Chunchai เขียน: ผมเกรงว่ากลายเป็นขันไม่แน่น หลุดระหว่างทาง
ปัจจุบันแฮนด์มีหลายขนาดครับ ต้องเช็คความเข้ากันได้ก่อนใช้งาน ยกตัวอย่างกระจกมองหลังแบบเสียบในแฮนด์แล้วขันน๊อตยึดให้แน่นก็มี 2 ขนาดคือสำหรับรูเล็กและรูขนาดใหญ่ครับ เหตุผลเพราะแฮนด์แต่ละแบบใช้เนื้ออลูฯ หนาไม่เท่ากันอย่างแฮนด์พวกปั่นฯ ทางวิบากจะมีน้ำหนักมากและผิวโลหะหนาเพื่อความแข็งแรงอุปกรณ์ที่มาเสียบในแฮนด์ก็ต้องออกแบบมาสำหรับรูเล็ก แต่ถ้าเป็นแฮนด์สำหรับทางเรียบมักออกแบบมาให้บางหน่อยและมีน้ำหนักเบา รูภายในจึงเป็นรูใหญ่

ปลายแฮนด์แต่ละแบบก็โตไม่เท่ากันครับ ดังนั้นถ้าขันน๊อตแล้วไม่แน่น ถ้าต้องการใช้กับแฮนด์เดิมก็อาจจะต้องหา Spacer หรือ Adapter มารองเพื่อให้ยึดได้แน่นหนาครับ
ส.เสือดาวคะนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ♠♣♦♥
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย ส.เสือดาวคะนอง »

สอบถามครับ
ตอนนี้ผมใช้ ดุมล้อ XTR FH-M970 อยู่ (ตามสเปคเป็นดุมล้อสำหรับ 9SP)
แต่...ผมเอาเฟือง 11-28 10SP ของ ultegra มาใช้
ปัญหา คือ ผมขันตัว Lock ring แล้วตามสเปค ประมาณ 40nm
แต่พอใช้งานไประยะประมาณ 400-500กม. ตัวเฟือง 1-5 มันจะโยกเยกได้ และมีเสียงตามมา

ไม่ทราบว่ามันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ :D

รูปภาพ
███████████████ # อายครูบ่รู่วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
███████████████ # หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “99 City Bike”