ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

ผู้ดูแล: Jumnoi

กฏการใช้บอร์ด
99 City Bike
หัวหน้ากลุ่ม คือ เสือเมือง เบอร์โทร 081-6418595
ผู้ดูแลบอร์ด คือ Jum เบอร์โทร 081-93-93-191 (jakapan9393)

ขอบ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

:D ผมยังไม่เคยทดลองทำดูเลยครับ แต่ในกระทู้นี้น่าจะมีคำตอบครับ
ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : ผสมข้ามพันธ์ ได้หรือไม่ ???

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=892963
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
chang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Tokyobike

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย chang »

ขอบคุณครับ
1212
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 8473 73273
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Gaint XTC Team
ตำแหน่ง: Ayutthaya

โพสต์ โดย 1212 »

ไม่ได้ปั่นเลยจ้า :lol: :lol:

ผสมข้ามพันธ์เหรอ น่าจะได้ (มีใครทำหรือยังล่ะ)
ผสมข้ามพันธ์..แบบอื่นยังมีเลย.. :mrgreen: :mrgreen:

ดูอย่างเครื่องบินซิ หนักกี่ร้อยตัน ทำไมยังลอยขึ้นสู่ท้องฟ้าได้..
เรื่องแค่นี้จิ๊บๆๆๆๆ ใช่ไหมคะ :lol: :lol:
"ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้"
ขาประจำ
ขาประจำ

งานเยอะหรือครับ

น่าเสียดาย ต่างจังหวัดมีเส้นทางสวยๆ ปลอดรถยนต์และปั่นฯ สบายกว่า กทม. เยอะเลยครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
1212
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: :lol: yes
1212
ขาประจำ
ขาประจำ

จากบ้าน(ที่อยุธยา) ปั่นมาสถานีรถไฟบางปะอิน ประมาณ 11 กิโล ยังไม่มีปัญญาปั่นเลยอ่ะ
บังเอิญเพิ่งเปลี่ยนสถานที่ทำงานใหม่..ตอนนี้มาอยู่หลักสี่จ้า..
ก็เดินออกกำลังกาย เข้า-ออก ซอยทุกวัน (ตอนเช้าถ้าไม่สายนะ ถ้าสายต้องใช้บริการพี่วินนนน..จ้า)
แต่ตอนเย็นจะเดินออกซอยมาขึ้นรถไฟทุกวัน..เอากำลังขาอันอ่อนแรงไว้ก่อน..
ก็ไม่มีเวลาปั่นนี้นา..
เมื่อไหร่นายกจะให้เอาจักรยานขึ้นรถไฟชั้นสามได้หนอ??? จะรอวันนั้น..
ทุกคนก็คงเฝ้ารอเช่นกันใช่ไหมจ๊ะ
แล้วสถานีรถไฟบางปะอินรถด่วน รถเร็วไม่จอดซะด้วยซิ จอดแต่รถชานเมือง
แต่ถ้าจะต้องเสียเงินเอาจยย.ขึ้นรถไฟทุกวันในตู้ระวางสินค้าก็คงไม่ไหวกระมัง ไป 90.- กลับ 90.-
โอ้! มายก๊อดดดดดดดด..

รอให้งานเข้าที่ก่อนเน้อ
ต้องจีบนายท่าสถานีรถไฟบางปะอินซะแล้วววววววว จะได้ขอฝากรถจยย.เก่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ของคนสวยยยยยยยยยยยยย ซักคันนนนนนนนนนนนนนนน

ถ้าว่างเมื่อไหร่ก็กะว่าจะปั่นมาขึ้นรถไฟที่บางปะอินเหมือนกัน
ตอนนี้กลับจากที่ทำงาน ลงสถานีรถไฟไป เจอแต่ขาปั่นนนนนนนนนนนน เต็มไปหมด เห็นแล้วอิจฉาตาร้อนนนนนนนนนนนนนจังเลยยยยยยยยยย

แล้วคุยกันไหมนะคะ อาจารย์..... :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อไหร่นายกจะให้เอาจักรยานขึ้นรถไฟชั้นสามได้หนอ??? จะรอวันนั้น..
ถ้าความจำไม่ฝั่นเฟือน สามารถเอาจักรยานพับที่ล้อไม่เกินขนาด 20 นิ้ว (ล้อ 20 นิ้วธรรมดา) ขึ้นรถไฟได้ โดยไม่ถูกเก็บค่าสัมภาระ ทางที่ดีซื้อกระเป๋าใส่จักรยานพับ เอาไว้ใส่ตอนขึ้นรถไฟ พอลงรถก้ปั่นฯ ต่อได้เลยครับ

กฏเกณฑ์ผ่อนผันของการรถไฟคือเมื่อพับเก็บและวางบนรถไฟแล้วไม่เกะกะหรือกินที่ผู้โดยสารอื่นเท่านั้นครับ ส่วนมากอนุโลมให้วางข้างตัวถ้าผู้โดยสารไม่แน่น หรือวางใต้เบาะนั่งบนรถไฟ คือถือไปวางในตู้โดยสารได้เลยครับ

ล้อ 20 นิ้วขนาด 456 หรือยาง 20 X 1 3/8 นิ้ว เห็นมีบางกระทู้เล่าว่าตอนขึ้นรถไฟมีปัญหาคือ "ไม่ผ่านเกณฑ์ยกเว้น" ครับ ต้องพวกล้อ 20 X 1.25 นิ้ว 20 X 1.50 นิ้ว หรือ 20 X 1.75 นิ้วครับ

การรถไฟฯ...ยกเว้นการเก็บค่าระวางสำหรับ จักรยานชนิดพับได้

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=284166

รูปภาพ

รถไฟยังเก็บค่าระวางจักรยานพับ ทำไงดี

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 04&start=0
1212
ขาประจำ
ขาประจำ

บังเอิญ Giant ภูเขา ของIพับบ่ได้นะซิ :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องหาจักรยานพับล้อ 20 นิ้วสมรรถนะกลางๆ ไว้ใช้งานสักคันครับ :D
ติ๊ด ชุมสาย
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: หมู่บ้านการเคหะระยอง ตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง 21000

โพสต์ โดย ติ๊ด ชุมสาย »

เรียน คุณเสือ Spectrum ที่นับถือ
ขอเรียนถามตรงๆเลยนะครับว่า จริงมั้ย ที่เขาว่า เบาะ Brooks มีของปลอมด้วย ผมเลยสังเกตุดู พอมีคนบอกขายน่ะ เดี๋ยวเดียวเอง ก็ปิดการขายแล้ว แต่บางอัน ทั้งๆที่สวย และสมบูรณ์ ราคาก็ดี แต่ก็คาบอร์ด อยู่อย่างนั้น ไม่ขยับเลย ถ้ามีของปลอมจริงๆ ช่วยชี้แนะวิธีสังเกตุของแท้ให้บ้างสิครับ
ขอบพระคุณครับ
ติ๊ด ชุมสาย
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
(Titt Rayong)
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องขออภัยด้วยครับ ผมเองก็ไม่ได้ใช้หรือซื้อเบาะ Brook เลยครับ เลยไม่มีความรู้หรือสันทัดในกรณีนี้

มองในแง่มุมทั่วไปของที่ขายดีก็น่าจะมีการปลอมหรือเลียนแบบนะครับ
Chute Chunchai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA spectrum26"

โพสต์ โดย Chute Chunchai »

เรียน คุณเสือspectrum ที่นับถือ
:D สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้รายงานผลจากกระทู้ครั้งก่อน-เรื่องติดตั้งบาร์เอนกับMTBเมื่อตค.57 /ที่หายไปนาน เพราะไม่ค่อยมีโอกาสออกกำลังตามที่ตั้งใจไว้ครับ กลับจากทำงานก้อค่ำทุกที ช่วงนี้พอมีโอกาสบ้าง และเมื่อมาเปิดบอร์ดก็ไม่สามารถเข้าได้จึงต้องRegistใหม่ตามคำแนะนำของท่านหัวหน้ากลุ่มตามเบอร์ที่ให้ไว้-ขอบคุณท่านเสือเมืองมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ ได้ลองการใช้งานแล้ว ได้ผลตามที่คุณเสือspecให้คำแนะนำทุกประการครับ พร้อมได้ทำตามคำแนะนำในกระทู้แรกๆเรื่องมือชาด้วย การนี้ขอขอบพระคุณท่านเสือทั้งสองอีกครั้งครับ

ขอแสดงความนับถือ
:P Chute Chunchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ยินดีที่แก้ไขปัญหาได้เรียบร้อยครับ

ไม่ทราบว่า ลงทะเบียนใหม่ด้วย Login เดิมหรือเปล่าครับ หรือใช้ Login ใหม่แทนชองเก่าไปเลยครับ
Chute Chunchai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA spectrum26"

โพสต์ โดย Chute Chunchai »

เสือ Spectrum เขียน:ยินดีที่แก้ไขปัญหาได้เรียบร้อยครับ

ไม่ทราบว่า ลงทะเบียนใหม่ด้วย Login เดิมหรือเปล่าครับ หรือใช้ Login ใหม่แทนชองเก่าไปเลยครับ
เรียนคุณเสือspectrum
;) ครับใช้ Login ใหม่แทนของเก่าเลยครับ ตามที่ท่านหน.บอร์ดแนะนำครับ เมื่อวานจัดไป40กม.เส้นทางแถวบ้าน...เกือบไม่รอด แต่ก้อได้ผลดีครับ มีมือชามาบ้างแต่สลับการวางมือก้อช่วยได้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แนะนำมากครับ

ขอบพระคุณครับ
:mrgreen:
:P Chute Chunchai
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย peng bike »

จะรบกวนถามพี่เสือครับ ว่าถ้าผมจะเปลี่ยนเฟืองหลัง จาก 14-28 shimano เป็น 11-34 DNP 7สปีดเท่ากัน ใช้ตีผีของ shimano tourny ผมจะต้องเปลียนอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “99 City Bike”