ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

ผู้ดูแล: Jumnoi

กฏการใช้บอร์ด
99 City Bike
หัวหน้ากลุ่ม คือ เสือเมือง เบอร์โทร 081-6418595
ผู้ดูแลบอร์ด คือ Jum เบอร์โทร 081-93-93-191 (jakapan9393)

ขอบ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jumnoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819393171
team: 99 City Bike No.33
Bike: Dahon P8

ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย Jumnoi »

ทุกปัญหาคาใจปรึกษาพี่เสือ Spectrum ได้นะครับ
mamaew56
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-710-1127
team: none
Bike: scott,merida,turbo

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย mamaew56 »

พี่เปคครับ รบกวนเป็นคนแรกเลย พอดีแม่ผมสูง152cmครับรบกวนเลือกเฟรมหน่อยครับ 13หรือ14ครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เรื่องขนาดตามสูตรนั้นเป็นแค่ตัวเปรียบเทียบคร่าวๆ ครับ

เลือกจากของจริงจะดีกว่า

พูดง่ายๆ คือต้องเอาตัวไปลองกับรถนะครับ หากได้ลองปั่นฯ ระยะสั้นๆ ก็ยิ่งดีใหญ่ เพราะบางที Size ได้แต่ขับขี่ไม่สบายก็มีครับ

Size เป็นตัวกำหนดให้รู้ว่าหากได้ตรง Size ก็ (น่าจะ) ไม่มีอันตราย เมื่อตกจากรถ เพราะคานบนที่อยู่ต่ำเกณฑ์จะไม่กระแทกเอาเป้าของเจ้าของง่ายๆ เท่านั้นเองครับ

อีกอย่างหนึ่ง Size ที่ตรงขนาดจะทำให้การบังคับรถทำได้ ง่าย คล่องตัวครับ

รถ Size เล็กมากเกินไป ก็ทำให้หน้าไว บังคับยากเมื่อต้องปั่นฯ ระยะทางยาวๆ ครับ

ส่วน Size ใหญ่เกินไปก็ตรงกันข้ามคือบังคับเลี้ยวยากหน่อย พอไปเจอทางที่เลี้ยวไป เลี้ยวมา บ่อยๆ โดยเฉพาะเข้า Track ก็เครียดเลยละครับ เพราะมันจะไม่ค่อยยอมเลี้ยวไปตามที่เราบังคับ

ป.ล. - อาจจะเข้ามาตอบได้ช้าหน่อยนะครับเพราะ กว่าจะ Login เข้ามาได้นี่เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ 8-) 8-) 8-)
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
น้องปืน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบคัน/เขาคัน

โพสต์ โดย น้องปืน »

ถามเผื่อแฟนนะครับ ปั่นแล้วมือชา พอเลิกปั่นก็ยังชาอีก1-2 วัน รบกวนพี่เสือ Spectrum ช่วยหน่อยครับ :P :P
ปั่นมันเข้าไป เพื่อสุขภาพ และความสามารถของตัวเอง
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องมือชานั้นหากเป็นมือใหม่มากๆ มักเกิดจากอาการเกร็งครับ เวลาปั่นฯ ไม่กล้าเปลี่ยนตำแหน่งที่จับแฮนด์คือจับอยู่ตำแหน่งเดียวตลอด (เพราะกลัวทำรถล้ม) กำมือนานๆ มันก็เกิดอาการกดทับเลือดไปเลี้ยงที่ฝ่ามือลำบาก วิธีแก้คือต้องเปลี่ยนอริยาบทเป็นระยะๆ ระหว่างปั่นฯ เช่นเอาข้อมือกดแฮนด์แล้วปล่อยมือสบายๆ บ้างบางช่วงจนกว่าจะหายชา

เรื่องที่ 2 คือแฮนด์อาจจะอยู่ไกลจากเบาะมากไปทำให้ต้องก้มมาก น้ำหนักตัวก็เลยกดลงบนฝ่ามือมากครับ

แฮนด์ที่อยู่ต่ำกว่าเบาะ (เอาสายวัดวัดระยะจากหลังเบาะถึงพื้นดินเทียบกับจากแฮนด์ถึงพื้นดิน) ทำให้บังคับรถง่าย (หน้าไว) แต่ก็ทำให้น้ำหนักตัวกดลงบนฝ่ามือเช่นกันครับ

หากไม่ได้ต้องการปั่นฯ ทำความเร็วมาก ก็ปรับแฮนด์ให้ท่านั่งหลังตรงมากขึ้นสักนิดก็ได้ครับ (แฮนด์อยู่ใกล้ตัว/Stem สั้น + ยกสูง) จะปั่นฯ ได้สบาย ไม่ค่อยชาฝ่ามือ แต่โต้ลมสักนิดหนึ่งครับ ทำให้ปั่นฯ ทำความเร็วสูงลำบาก แต่หากปั่นฯ เรื่อยๆ สบายๆ ก็ไม่มีผลกับความเร็วเท่าไรครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขี้ยางพล็อก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864403110
team: Four Wheel Drive
Bike: KONA LAVADOME
ตำแหน่ง: ซอยพระยาสุเรนทร์

โพสต์ โดย ขี้ยางพล็อก »

ต้องแวะมาชมบ่อยๆซะแล้ว เผื่อมีปัญหาคาใจ อิอิ :mrgreen:
..................................................
***เช้าฮา เย็นเฮ ค่ำเซ ดึกสร่าง สว่างซ้ำ!***
น้องปืน
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: :mrgreen: ขอขอบครับพี่เสือ Spectrum ที่ช่วย ให้หมู(แฟนผม) ได้ปั่นครับ เผื่อจะไดผอมกะเขาบ้าง
ปั่นมันเข้าไป เพื่อสุขภาพ และความสามารถของตัวเอง
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องแวะมาชมบ่อยๆซะแล้ว เผื่อมีปัญหาคาใจ อิอิ :mrgreen:
ด้วยความยินดีครับ คุณขี้ยางพล็อก :) :) :)
แงซาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด...ใครชวน...ผมก้ไป
Bike: KHS Cromolist Soft Tail, Giant Street Version, หมอบMASI, Touring Mongoose (คันนี้แปลงเอง..อิ อิ)
ตำแหน่ง: ในอ้อมแขนอันอบอุ่น ของคนที่รักเรา อิจฉาม่ะล่ะ

โพสต์ โดย แงซาย »

พี่เสือSpectrum พอจะมีเวปไซด์ของ Novatec ม่ะครับ
ผมอยากได้ภาพถอดประกอบดุมล้อนะครับ
RR9 กลุ่มจักรยาน เลียบวงแหวน ธัญบุรี-ลำลูกา
RR9 5PM รวมตัวทุกวันจันทร์-ศุกร์ 17.30 - 19.00 น. ณ.ร้านข้าวแกงแม่แต๋ว
RR9 After Dark ทุกคืนวันพฤหัสฯ ล้อหมุน 18.30 น.
RR9 Weekend ทุกสุดสัปดาห์ ล้อหมุน 6.30 น.

>> LIVE >> LIFE >> FAST >>
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่เสือSpectrum พอจะมีเวปไซด์ของ Novatec ม่ะครับ
ผมอยากได้ภาพถอดประกอบดุมล้อนะครับ
ลองเริ่มตามหาจากที่นี่ดูนะครับ เป็นเวปผู้ผลิดดุมตัวนี้ครับ

http://www.joy-tech.com.tw/

ส่วนตรงนี้ก็เป็นเวปเฉพาะเรื่องของดุม Novatec ครับ

http://www.novatec.com.tw/
แงซาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด...ใครชวน...ผมก้ไป
Bike: KHS Cromolist Soft Tail, Giant Street Version, หมอบMASI, Touring Mongoose (คันนี้แปลงเอง..อิ อิ)
ตำแหน่ง: ในอ้อมแขนอันอบอุ่น ของคนที่รักเรา อิจฉาม่ะล่ะ

โพสต์ โดย แงซาย »

เสือ Spectrum เขียน:
ลองเริ่มตามหาจากที่นี่ดูนะครับ เป็นเวปผู้ผลิดดุมตัวนี้ครับ

http://www.joy-tech.com.tw/

ส่วนตรงนี้ก็เป็นเวปเฉพาะเรื่องของดุม Novatec ครับ

http://www.novatec.com.tw/
ขอบคุณครับ
RR9 กลุ่มจักรยาน เลียบวงแหวน ธัญบุรี-ลำลูกา
RR9 5PM รวมตัวทุกวันจันทร์-ศุกร์ 17.30 - 19.00 น. ณ.ร้านข้าวแกงแม่แต๋ว
RR9 After Dark ทุกคืนวันพฤหัสฯ ล้อหมุน 18.30 น.
RR9 Weekend ทุกสุดสัปดาห์ ล้อหมุน 6.30 น.

>> LIVE >> LIFE >> FAST >>
น้องปืน
ขาประจำ
ขาประจำ

รบกวนพี่เสือ Spectrum อีกแล้วครับ เนือกจากความรัก ที่กลัวแฟน จะปั่นได้ไม่นานกลัวเธอหนื่อยมาก ก็เลยเปลี่ยนยาง 2.00 มาเป็น 1.25 แต่ ไมล์เจ้ากรรม ที่ซื้อมา ยี่ห้อ ตาแมว V 8 เอาไปให้ร้านที่ซื้อมา เขาบอกรุ่นนี้ตั้งไม่ได้ เวลาปั่นตีคู่กันแล้ว ความเร็วห่างกันเป็นสิบ คือผม 20 เธอ 10 จริงหรือเปล่าครับ ที่ร้านบอกว่าแจ้งไม่ได้ หรือช่างที่ร้านขี้เกียจครับ รบกวนพี่อีกแล้วครับ
ปื๊ด iceskate
สมาชิก
สมาชิก
team: 99citybike
Bike: giant xtc hb 3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปื๊ด iceskate »

Set เอง ปืน ให้กด 3 ปุ่มพร้อมกัน พอตัวเลขกระพริบ ก็ให้ตั้งไปที่1.95 สำหรับ ยาง 1.25 หรือจะเอาแน่ก็เวลาออกทริป ก็ พกมาด้วย แค่ไมล์ก็พอ นะ หรือจะมาพร้อมทั้ง ไมล์ รถ คนขับก็ตามสะดวก นะปืน แต่ว่า ไปไหนดีล่ะ....... ร้านคลองน้ำอ้อมดีไหมล่ะ จะได้เป็นแรงบันดาลใจให้มือใหม่...........หัดชิม...................
ขาประจำ
ขาประจำ

ตั้งได้ครับ

CATEYE รุ่น VELO 8 ใช้ค่า 3 Digit ครับ ตามตารางในรูปจะเป็นช่องสุดท้ายของแถวซ้ายมือครับ ใช้ค่าเลข 3 ตัวหน้าซึ่งก็คือค่า 195 ครับ

บางคนที่ไม่คุ้นกับ VELO 8 มักจะงงเพราะเวลาเข้าไปใน Mode เซ็ทค่ายางมันจะมี 2 Mode ครับคือ Quick set เป็นการตั้งค่าแบบ "หยาบๆ" คือเลือกว่าเป็นล้อ 26นิ้ว [26"] ล้อเสือหมอบ [700C] ล้อรถแม่บ้าน 24 นิ้ว [24"] แต่จะมีค่าหนึ่งครับที่มีตัวเลขแปลกๆ 3 หลักอย่างเช่น [209] ตรงนี้หากกดปุ่มปรับ Mode แช่ค้างไว้ตัวเลข [209] จะมีการกระพริบ พอเรากดปุ่มแช่อีกครั้งเลขจะวิ่งเดินหน้าเช่น 1 - 2 - 3 ไปจนถึง 190 -191 พอถึง 195 ก็ปล่อยมือและกลับไปสะกิดปุ่ม Set อีกครั้งหน้าจอจะกลับเข้า Mode ปรกติ เท่านี้ก็ Set ค่ายาง 1.25 ได้แล้วครับ

หากไม่เข้าใจค่อยๆ อ่านคู่มือทีละนิดนะครับ อ่านกลับไป กลับมา เดี๋ยวก็พอจะแกะรอยได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เสือ Spectrum เมื่อ 25 ส.ค. 2008, 22:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

แวะไปให้พี่ปื๊ดปรับให้อย่างที่ว่าก็ดีครับ :lol: :lol: :lol:

ป.ล. Cateye VELO 8 ตอนนี้มี 2 Version ครับ ปุ่มอยู่คนละตำแหน่งเลย ส่วนของคุณปื๊ดที่กดพร้อมกันทั้ง 3 ปุ่มนั้นผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นรุ่น TOMO XC หรือเปล่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “99 City Bike”