รบกวนพื้นที่เว็ปด้วย ปัญหาจากคนขายที่ไม่รักษาคำพูดและคนซื้อที่เอาแต่ได้

เชิญสมาชิกนำของเหลือใช้มือสองมาแบ่งปันกัน ผู้โพสต้องสมัครสมาชิกแล้วเท่านั้น

รบกวนพื้นที่เว็ปด้วย ปัญหาจากคนขายที่ไม่รักษาคำพูดและคนซื้อที่เอาแต่ได้

โพสต์ โดย kadebike » 28 ก.พ. 2014, 16:44

จากกระทู้นี้ viewtopic.php?f=3&t=913022 ผมต้องบอกก่อนว่า เจ้าของกระทู้ไม่เกี่ยวข้องกับการขาย ที่ผมโพสเพื่อจะขอแจ้งให้ทราบว่า คนที่ฝากขายของไม่มีความรับผิดชอบ ในคำพูดของตนเองเลย ตกลงซื้อขายจนจบ ผมไม่ได้ต่อราคาสัก สลึงเดียว แต่สุดท้าย มีอะไรเกิดขึ้น ลองดูนะคับ
รูปคนขาย ยุทธนา เบ็นซ์ มีพวกบอกมาว่าเป็นทหารเรือ ขี่ให้ทีม ตามเสื้อที่ใส่อยู่ (เจ้าของร้านสปอร์นเซอร์บอกมา)
รูปภาพ

กระทู้ที่ คนขาย ฝากเจ้าของกระทู้โพสขาย
รูปภาพ
และขอฝากบอกคนที่ซื้อรองเท้าไปด้วย เพราะผมเชื่อว่าคนที่ซื้อรองเท้าไป ก็เป็นคนในเว็ปแห่งนี้เหมือนกัน คุณรู้ว่ารองเท้ามีการตกลงซื้อขายกันจนจบไปแล้ว ผมรอแค่คนขายนำรองเท้ามาส่งมอบเท่านั้น เพราะผมกับคนขาย โทรคุยกันตั้งแต่ตอนที่ เจ้าของกระทู้ได้ลงโพสขาย แต่คนที่ซื้อ กลับทำเรื่องที่ไร้มารยาท ในการซื้อขาย ถ้าคนซื้อรองเท้าไป ลูกผู้ชาย พอ รบกวนโพสแสดงตนในเว็ปให้เพื่อนสมาชิกได้เห็นหน้าหน่อยนะคับ ถึงท่านไม่แสดงตัวออกมา ผมก็เชื่อว่า ต้องมีคนอื่น รู้อีกมากมาย คนที่ซื้อไป ผมว่าคุณก็ไม่ได้เป็นลูกผู้ชายพอ ที่จะแสดงตัวออกมาเช่นกัน

เมื่อคืนตอนที่เจ้าของกระทู้ ลงโพสขาย ผมโทรไป 3 ครั้ง จนเจ้าของรองเท้ารับสาย ผมถามว่ามีใครติดต่อมารึยัง คนฝากขายบอกว่ายัง ผมก็เลยทำการตกลงซื้อขายกัน ผมถามคนขายว่า ของส่งได้พรุ่งนี้เช้าเลยรึป่าว คนขาย บอกว่าต้องช่วงบ่าย ผมเลยถามว่าของอยู่ที่ไหน คนขายบอกอยู่หนองมน บางแสน ผมเลยบอกว่าเอา สะดวก ได้เงินเลย ให้เอาไปฝากที่ร้านข้าวมันไก่ ตรงหน้าวัด แถวหนองมนได้เงินเลย บ้านเพื่อนผม อยู่ตรงนั้น เพื่อนผมจ่ายเงินให้ไม่ต้องเสียเวลา และเสียค่าส่ง แล้ว คนขายถามผมอยู่ไหน ผมบอกอยู่ระยอง คนขายบอกว่า ตอนบ่ายของวันนี้เขาจะมาส่งของที่ระยอง ผมกับคนขาย ก็เลยตกลงกันว่า นัดเอาของมาส่ง แล้วเอาเงินไปเลย เขาก็บอกว่า ดี ตกลงตามนั้น

เวลาที่โทรหาคนขาย ก็หลังจากเจ้าของกระทู้ ลงโพสเสร็จ
รูปภาพ

ผมทักไลน์ไปเมื่อเช้า คนขายก็ยังรับปากจะเอารองเท้ามาส่ง

รูปภาพ

แต่มาตอนบ่ายกว่า ๆ คนขายโทรมา บอกว่ามีคนซื้อรองเท้าไปแล้ว เขาบอกว่าคนซื้อ รีบโอนเงินมาทันทีที่คุยกัน ถ้าคนขายพูดลักษณะนี้ ผมว่าคนซื้อก็คงรับรู้ว่า คนขายรองเท้าก็ต้องบอกไปแล้วว่า รองเท้าได้มีการตกลงทำการซื้อขายกับอีกบุคคลไปแล้ว แค่รอมาส่งมอบเท่านั้น เมื่อคนที่จะซื้อรู้อยู่เต็มอก แต่ยังเสนอเรื่องการโอนเงินทันที เพื่อที่จะซื้อสินค้านี้ มันแสดงถึงอะไรไม่ทราบ คับ ท่านอยู่ในเว็ปนี้มานาน ท่านไม่มีมารยาท หรือความละอายบ้างเลยรึ เรื่องโอนเงินทันที ถ้าเมื่อคืนคนขาย บอกว่าต้องโอน ผมก็โอนให้คุณได้ทันทีเช่นกัน แต่คนขายตกลงกับผมครั้งแรก คือเอารองเท้าไปฝากไว้ที่ร้านข้าวมันไก่ แถวหนองมน ซึ่งอยู่ใกล้กับบ้านของผู้ขาย แต่พอคุยกันแล้ว ผู้ขายบอกผมเองว่าจะเอามาให้ที่ระยอง และรับเงินค่าของไป ผมอยากทราบว่า มันมีตรงไหนที่มันบอกว่า คนขายต้องการขายให้บุคคลอื่นอีก ตามมารยาทของการซื้อขาย ชัดเจน คนที่โพสบอกให้โทรติดต่อผู้ขายโดยตรง ผมก็ติดต่อไปโดยตรง คุยกับคนขาย ตกลงการซื้อขายจนจบ และนัดส่งของกันโดยคนขายบอกผมถึง 2 ครั้่ง ว่าจะเอาของมาส่งให้ ใครจะต่อคิวก็ต้องตามคิวที่เคยปฏิบัตกันในเว็ปแห่งนี้

เวลาที่คนขายโทรเข้ามาหาผม ตอนบ่ายวันนี้

รูปภาพ
จะขายจะซื้ออย่าทำแบบกระทู้นี้นะคับ
viewtopic.php?f=3&t=913546
จงฟังให้มากฟังให้ชัดก่อนจะพูดอะไรต่อไปคิดถึงผลเสียที่จะเกิดขึ้นด้วยอย่ายุแยงตะแคงรั่ว คำพูดมักจะแปลเปลี่ยนความหมายเพราะพวกจัญไร

Re: รบกวนพื้นที่เว็ปด้วย ปัญหาจากคนขายที่ไม่รักษาคำพูดและคนซื้อที่เอาแต่ได้

โพสต์ โดย kadebike » 28 ก.พ. 2014, 16:46

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: หวังว่า เว็ปมาสเตอร์คงไม่ลบกระทู้นะคับ เพราะเรื่องนี้ก็เป็นหนึ่งในปัญหา ของการซื้อขายเช่นกัน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จะขายจะซื้ออย่าทำแบบกระทู้นี้นะคับ
viewtopic.php?f=3&t=913546
จงฟังให้มากฟังให้ชัดก่อนจะพูดอะไรต่อไปคิดถึงผลเสียที่จะเกิดขึ้นด้วยอย่ายุแยงตะแคงรั่ว คำพูดมักจะแปลเปลี่ยนความหมายเพราะพวกจัญไร

Re: รบกวนพื้นที่เว็ปด้วย ปัญหาจากคนขายที่ไม่รักษาคำพูดและคนซื้อที่เอาแต่ได้

โพสต์ โดย ขาแรงต้องแข็งใจ » 28 ก.พ. 2014, 17:02

ไม่แน่ใจเรื่องการแสดงรูปคู่กรณี มันผิดกฏหมายหรือเปล่า เพราะใน Pantip เขาก็บอก ๆ กันมานะครับ สามารถฟ้องร้องได้ ลองค้นหาดูนะครับ ผิดของอภัยครับ เพื่อนเสื้อด้วยกัน ;)

โพสต์ โดย ต้อง » 28 ก.พ. 2014, 17:03

ก็เป็นอีกเรื่องนึงที่หลายท่านมักพบเจอกันบ่อยครับ สังคมนี้ไม่ได้กว้างอย่างที่คิดครับ เราอยู่กับแบบพี่ ๆ น้อง ๆ และ เชื่อใจกันครับ ..... ถ้ายังงัยแล้ว มาคุยกัน และชี้แจงเรื่องนี้ก็ดีน๊ะครับ ..... :P

โพสต์ โดย artistall » 28 ก.พ. 2014, 17:03

ขอให้จบได้ด้วยดีทั้งสอง ฝ่าย นะครับผม
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF » 28 ก.พ. 2014, 17:08

เคยเป็นผู้ขายครับ เจอบ่อยที่มีคนคิวหลังบอกโอนเงินทันทีเหมือนกันซึ่งบางครั้งผมเป็นผู้ขายเองก็รู้สึกลังเลใจเหมือนกันนะ เพราะคิวแรกที่คุยเหมือนไม่มีอะไรการันตีเลย

แต่ต้องรักษาสัจจะเอาไว้ แต่...เจอบ่อยที่คนซื้อคิวแรกไม่รักษาสัจจะซะเอง ต้อง PM ตามโทรตาม แพ็คของเรียบร้อยเขียนชื่อเรียบร้อยต้องมาเปลี่ยนชื่อใหม่

ต้องเสียเวลาตามคิวต่อไป ส่วนในกรณีของ จขกท. นี้จากที่เล่าถือว่าคุยกันเป็นมั่นเป็นเหมาะมากเกินที่จะเปลี่ยนใจขายให้ท่านอื่น

โพสต์ โดย a_tong_lee » 28 ก.พ. 2014, 17:10

เท่าที่เคยเจอเวลาผมขายของ คงไม่หน้าจะเป็นเพราะอีกคงโอนเร็วกว่า แต่หน้าจะเป็นเพราะเค้าโอนให้เยอะกว่า เพราะผมเคยเจอแบบนี้ ;)

โพสต์ โดย TUNERO888 » 28 ก.พ. 2014, 17:21

เพราะว่าได้รับข้อเสนอราคาให้สูงกว่ารึเปล่าครับ
:cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

โพสต์ โดย นัส-0819879642 » 28 ก.พ. 2014, 17:26

สงสัยขายถูกไป :mrgreen: หมั่นไส้ซื้อใหม่ไปเลยครับท่าน
I Am Suratthanian
ปรับความเร็วตามแขก แวะกินตลอดทาง สองข้างทางคือที่หมาย คนสุดท้ายคือผู้ชนะ ตามนั้น
https://www.facebook.com/groups/TCCT69/
http://www.molddieeng.com
รับออกแบบและผลิตแม่พิมพ์ฉีดพลาสติก ปั้มโลหะทุกชนิด

โพสต์ โดย Praditsuw » 28 ก.พ. 2014, 17:37

เอารูปออกเถอะครับ ผิดคำพูดก็แค่เสียอารมณ์.

แต่เอารูปลง. ผิดมากกว่า

โพสต์ โดย Rookie.MTB » 28 ก.พ. 2014, 18:05

a_tong_lee เขียน:เท่าที่เคยเจอเวลาผมขายของ คงไม่หน้าจะเป็นเพราะอีกคงโอนเร็วกว่า แต่หน้าจะเป็นเพราะเค้าโอนให้เยอะกว่า เพราะผมเคยเจอแบบนี้ ;)

+100 :lol: :lol: :lol:
Line ID : tor0871237859
100/4 หมู่8 ซ.บางกร่าง8 (ซ.ลุงมะลิ) ต.บางกร่าง อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย Rafa IAV » 28 ก.พ. 2014, 18:12

จะไปว่าคนซื้อไม่ได้นะครับ ต้องถามคนขายว่าสัจจะไม่มีเลยหรอ เสียชื่อร้านหมดเลย Bike and living เป็นร้านใหญ่ซะด้วย ฝากพี่ตี๋ช่่วยเคลียให้ด้วย