เตือนภัย !!! พ่อค้าขายของมีปัญหา เหมือนจะรับผิดชอบ(แต่ไม่รับผิดชอบ)

เชิญสมาชิกนำของเหลือใช้มือสองมาแบ่งปันกัน ผู้โพสต้องสมัครสมาชิกแล้วเท่านั้น

เตือนภัย !!! พ่อค้าขายของมีปัญหา เหมือนจะรับผิดชอบ(แต่ไม่รับผิดชอบ)

โพสต์ โดย Sweethe@rt » 26 เม.ย. 2016, 19:01

เมื่อวันที่ 6 เม.ย. ที่ผ่านมาผมได้ซื้อชุดดิสเบรค จากผู้ขายที่ใช้ User : sompope30
ซึ่งจากการสอบถามผู้ขายแจ้งว่าเป็นของใหม่ถอด ใช้งานได้เป็นปกติ

จากนั้นวันที่ 12 เม.ย. ได้รับสินค้า (ช้าเนื่องจากเป็นการส่งลงทะเบียนธรรมดา)
ผมได้ทำการประกอบทันทีปรากฎว่า เบรคหลังมีปัญหามีน้ำมันซึมออกมาจากมือเบรค
ผมได้ทำการติดต่อผู้ขายทันที ได้ความว่าให้ลองเอาไปให้ช่างดูก่อน
หลังจากประเมินค่าซ่อมแล้วค่อยว่ากัน แต่เนื่องจากหยุดสงกรานต์หลายวัน

ในวันที่ 13 เม.ย. ผมได้เอาไปให้พี่ที่ชมรมใกล้บ้านประเมิน ซึ่งทางพี่เค้าได้ประเมินมาประมาณ 600 บาท
ประกอบไปด้วย
- ค่าตาไก่ ทองเหลือง 100 บาท
- ค่าน้ำมันเบรค Mineral Oil 400 บาท
- ค่าแรง 100 บาท
จึงลองคุยกับผู้ขายคร่าวๆ ว่าคนละครึ่่ง

กว่าจะได้ซ่อมก็ปาเข้าไปวันที่ 16 เม.ย. (ส่งซ่อมที่ร้านแสงทอง นนทบุรี)
แต่ยังไม่ได้ซ่อมเนื่องจากช่างไม่อยู่ ช่างจะกลับมาวันที่ 18 เม.ย.
แต่เฮียเจ้าของร้านก็ประเมินค่าใช้จ่ายให้ประมาณ 600 บาท เช่นกัน

วันที่ 20 เม.ย. ผมได้ไปรับชุดเบรคกลับซึ่งก็เป็นไปตามคาด เกิดค่าใช้จ่าย 600 บาท
แต่เนื่องจากผมเป็นคนตรงไปตรงมา มีน้องที่ชมรมขอซื้อน้ำมันที่เหลือประมาณครึ่งนึงไปต่อ
จึงถือว่ามีค่าใช้จ่ายเพียง 400 บาท ซึ่งผมก็แจ้งพี่เค้าไปให้โอนเงินให้ผม 200 บาทก็พอ
ซึ่งพี่เค้าบอกว่าจะโอนให้ทันทีคืนนี้

คืนวันที่ 23 เม.ย. ผมได้ทวงเงินผู้ขายอีกครั้งหนึ่งเพราะเห็นว่ายังไม่ได้โอนเข้ามา อ้างว่างานยุ่ง

วันนี้ 26 เม.ย. ก็ยังไม่ได้โอนเข้ามาครับ แต่ผมหมดความอดทนแล้ว

*การที่ผู้ขายอ้างว่าไม่ว่าง แต่ผมก็ยังคงเห็นค้าขายใน Thaimtb อยู่ทุกวัน ซึ่งการโอนเงินคืนผมมันไม่น่าจะใช้เวลาเกิน 5 นาทีครับ

**การที่อ้างว่าน่าจะเป็นปัญหาตอนช่างถอด มันก็ไม่น่าจะใช่ครับ เพราะตอนที่ช่างถอดเค้าไม่ได้ไปยุ่งกับส่วนนั้นเลย ผมถือว่า จงใจปิดปังข้อมูล หลอกขายสินค้าชำรุด เพียงแต่วันนั้นผมไม่อยากพูดให้ทะเลาะกัน

***สุดท้าย ถ้าผู้ขายมีความจริงใจ ก็ไม่ควรปล่อยทิ้งปัญหาไว้ให้ผู้ซื้อจนเค้าต้องออกมาพูด เพื่อไม่ให้คนอื่นต้องโดนหลอกตามนะครับ

****ทุกสิ่งที่ผมพูดคือความจริง เพราะผมมีหลักฐานทั้งหมดครับ
แนบไฟล์
กระทู้ที่ผู้ขายได้ลงประกาศขาย
ผมได้ติดต่อสั่งซื้อ และชำระเงินในทันที

Re: เตือยภัย !!! พ่อค้าขายของมีปัญหา เหมือนจะรับผิดชอบ(แต่ไม่รับผิดชอบ)

โพสต์ โดย Sweethe@rt » 26 เม.ย. 2016, 19:03

เห็นผู้ขายเข้า Thaimtb เป็นประจำ และ ยังคงค้าขายครับ
แนบไฟล์

Re: เตือยภัย !!! พ่อค้าขายของมีปัญหา เหมือนจะรับผิดชอบ(แต่ไม่รับผิดชอบ)

โพสต์ โดย Sweethe@rt » 26 เม.ย. 2016, 19:04

สุดท้ายนี้ไม่ต้องโอนเงินมาคืนผมแล้วนะครับ ถึงคืนผมก็จะเอาไปทำบุญครับ
แล้วก็ไม่ต้องติดต่อผม ไม่ต้องมาเคลียร์อะไรทั้งสิ้นครับ ผมจบแค่นี้แล้ว

โพสต์ โดย Sweethe@rt » 26 เม.ย. 2016, 19:06

ลืมแนบหลักฐานว่า ยังไม่ได้รับการโอนเงิน 200 บาท ตามที่ตกลงกัน
แนบไฟล์

โพสต์ โดย eaks1984 » 26 เม.ย. 2016, 19:37

เครียดแทนเลย... ของใหม่ถอดกับรั่วซะงั้น!

ส่วนเรื่องโอนเงินคืนนี้ก็นะ...มันยากเย็นตรงไหน?

เสียเครดิตหมด

โพสต์ โดย Neng_ftc » 26 เม.ย. 2016, 19:45

ความไว้เนื้อเชื่อใจหรือเครดิตมีค่าดังทอง ถ้าปล่อยให้มันเสียไปแล้วเอาคืนกลับมายาก
ต่อแต่นี้ไปขอให้สังคมThaimtbช่วยพิจารณาแล้วกันครับ

โพสต์ โดย ngoa » 26 เม.ย. 2016, 21:01

เรื่องจำนวนเงินคงไม่ใช่ปัญหา แต่ควรจะใส่ใจความสำคัญต่อผู้ที่ทำการซื้อขายกัน มันสำคัญมากครับเรื่องนี้
เวลาของเรามีค่าของคนอื่นก็มีค่าเหมือนกัน ทำการค้ากันไม่ควรให้มานั่งรอเพราะเห็นธุระของคนอื่นเป็นเรื่องเล็กน้อย
เงินนิดเดียวอาจทำให้ความเชื่อมั่นในการซื้อขายเสียหายใหญ่โตได้

โพสต์ โดย cdmaone » 26 เม.ย. 2016, 21:46

ใจเค้าใจเราจริงๆครับ
ไม่เจอกับตัวคงไม่รู้สึก

เห็นใจ. จขกท. ครับ

โพสต์ โดย เฮงเก่ง » 26 เม.ย. 2016, 22:42

ถือเป็นผู้ขายที่ไม่มีความรับผิดชอบ ยังไงก็ให้จบลงสวยๆๆๆน่ะครับ สู้ๆๆๆ

โพสต์ โดย VH » 27 เม.ย. 2016, 04:51

น่าเห็นใจครับ ออกค่าซ่อมคนละครึ่งแล้วยังไม่ยอมโอนคืน นิสัยแบบนี้ เดี๋ยวร้านมันก็เจ๊งครับ

mod มีก็เหมือนไม่มี ร้านเปิดขายของเกลื่อนเวปหมดแล้ว

https://www.facebook.com/sompopebike