ThaiMTB.com

วันเวลาปัจจุบัน 01 ต.ค. 2014, 07:12

* เข้าสู่ระบบ    * สมัครสมาชิก * FAQ

กฎการใช้บอร์ด

จำหน่ายรถจักรยานเสือหมอบ Roadbike และล้อประกอบคาร์บอน สำหรับเสือหมอบRoad / Fixed Gear (Nich Wheels Builder) และเสื้อผ้า (Nich Cycling Wear) รวมทั้งอะไหล่มือหนึ่ง มือสองต่างๆ มีให้เลือกสรร ราคามิตรภาพ เบอร์โทรติดต่อ 083-248-5558 Email: Nich.contact@gmail.com Website:www.nichcycling.com

กลับไปยังกระทู้  [ 15 โพสต์ ]  หน้าเว็บบอร์ด » กระดานซื้อ-ขาย » ร้านค้าย่อยออนไลน์ » Nich Cycling(ร้านชิน)
เจ้าของ ข้อความ
  06 ก.ย. 2012, 19:29 
      ข้อมูลส่วนตัว  
ภาพประจำตัวสมาชิก

Tel: 083-248-5558
team: http://www.facebook.com/NichCycling
Bike: Nich รุ่น Legend/Nich Wheels Builder

สถิติออนไลน์: 194d 4h 56m 48s
บทสัมภาษณ์ที่ตีพิมพ์ลงนิตยสาร Race bicycle เมื่อเดือนเมษายน 2555
และสารคดี รายการ คน กล้า ฝัน ออกอากาศทางช่อง TPBS เดือนเมษายน 2555 เช่นเดียวกันครับ

จุดเริ่มต้นของแบรนด์ NICH CYCLING ล้อคาร์บอนและเฟรมคาร์บอน ของไทย มีความเป็นมาอย่างไร

รูปภาพ

ผมเริ่มจากปั่นจักรยานในกลุ่มพี่ๆเพื่อนๆทางฝั่งตะวันออกของกรุงเทพครับ เริ่มจากเสือภูเขา แล้วก็หันมาปั่นรถถนน หรือเสือหมอบ ก็ถือว่าได้คลุกคลีอยู่ในสังคมจักรยาน มีเพื่อนๆ พี่ๆ อยู่หลายกลุ่ม ครับ ตอนนั้นผมก็เริ่มมีอาชีพเสริม โดยขายเสื้อผ้าจักรยานนำเข้าจากต่างประเทศ ในเว็บไซต์มาเรื่อยๆ

พอเริ่มปั่นจริงจังขึ้น ผมก็เลยคิดว่า เราอยากจะมีล้อคาร์บอนขอบสูงดีๆเ อาไว้ใช้เพื่อยกระดับการปั่นของเราให้สูงขึ้น แต่เรายังไม่มีกำลังทรัพย์พอที่จะซื้อล้อแบรนด์ดังๆมาขี่ได้ เราไม่มีสปอนเซอร์เหมือนนักแข่งอาชีพ ด้วยความที่เราต้องเก็บเงินซื้อจักรยานและอะไหล่ต่างๆด้วยตัวเอง ก็เลยมีความคิดที่อยากจะลองประกอบล้อคาร์บอนขึ้นมาใช้เองครับ ในราคาที่ไม่สูงเหมือนล้อแบรนด์จากต่างประเทศครับ

นั่นคือจุดเริ่มต้นครับ จากนั้น ผมก็เริ่มถามข้อมูล และอ่านข้อมูลในเวปไซต์ จากเพื่อนๆ พี่ๆ ช่างจักรยานในวงการหลายๆท่านที่มีความรู้เรื่องล้อในระดับแข่งขัน พอเริ่มมีความรู้ในขั้นตอนต่างๆ วัสดุ ขอบล้อคาร์บอน ซี่ลวด ดุม ผมก็ทยอยเริ่มทำการทดลองสั่งสินค้าจากผู้ขายในต่างประเทศเข้ามาลองทดสอบ และลองประกอบใช้งานดูครับ

จากนั้นก็ลองผิดลองถูก ลองทดสอบมาเรื่อยๆครับ จนกระทั่งได้สรุปที่ลงตัว ทั้งในเรื่องขอบล้อคาร์บอน ที่เราต้องไปติดต่อที่โรงงานที่เป็นฐานผลิตจักรยานในตลาดโลก ดุมล้อที่เลือกใช้ ขนาดและประเภทซี่ลวดต่างๆ ที่สำคัญคือการขึ้นล้อที่เราต้องใช้ “ช่าง” ที่มีประสบการณ์ในการขึ้นล้อคาร์บอนครับ โดยฝีมือคนไทยเอง ที่มีประสบการณ์และการเรียนรู้ร่วมกันมานานครับ เราจะใส่ใจล้อทุกคู่ เพื่อเลือกให้ตรงกับคว่ามต้องการของผู้ขี่แต่ละคนให้มากที่สุดครับ

หลังจากที่ทาง Nich ได้ทำล้อคาร์บอน มาประมาณ 2 ปี มีผู้ใช้ล้อของเราอยู่ทั่วประเทศ และเก็บสถิติการใช้งาน จนเรามั่นใจว่าเราชำนาญ และสามารถบริหารและดูแลได้อย่างดีแล้ว เราก็เริ่มมองหาทางเลือกใหม่ เพื่อที่จะเป็นสินค้าใหม่ของเราครับ

สรุปแล้ว ผมเลือก “เฟรม” ซึ่งเหมือนเป็นความฝันของผม ที่อยากจะมีจักรยานยี่ห้อของตัวเอง ทำให้คนอื่นๆได้ใช้กัน

ทำไมถึงเลือกเฟรมคาร์บอน ซึ่งดูเป็นงานชิ้นใหญ่ที่สุด ?

ผมมองว่า เมื่อเราสามารถทำงานที่ยุ่งยาก และละเอียดมากๆ อย่างล้อคาร์บอนได้แล้ว ทำไมเราถึงจะลุยเฟรมไม่ได้ล่ะ? ผมได้ศึกษาตลาดจักรยานในต่างประเทศมาเยอะพอสมควรครับว่า นอกเหนือจากแบรนด์จักรยานชั้นนำของโลกแล้ว ในแต่ละประเทศ ก็จะมีแบรนด์จักรยานเล็กๆอีกมากมายครับ ซึ่งเค้าอาจจะทำขายแค่ในประเทศ หรือในทวีปของเค้า ยังไม่ได้ออกสู่ตลาดโลก แต่เค้าก็สามารถทำกันได้ ซึ่งเค้าจะเรียกกันว่า House Brand หรือ Local Brand นั่นเองครับ ถ้าให้เอามาแสดงให้ดูกันว่าแบรนด์จักรยานในโลกนี้มีกี่แบรนด์ผม ว่าก็มีเยอะมากๆ ครับ แต่ในบ้านเราดังๆ ที่คนส่วนใหญ่รู้จักก็มีแค่ 10-20 แบรนด์เท่านั้น

รูปภาพ

NICH ทำเฟรมคาร์บอนเองหรือไม่?

ไม่ใช่ครับ เราไม่ได้ผลิตเฟรมเองครับ แต่เราติดต่อกับโรงงานผลิตเฟรมคาร์บอนชั้นนำในต่างประเทศอย่างไตหวัน หรือจีน ที่เป็นแหล่งผลิตจักรยานที่ใหญ่ที่สุดในโลก อุตสาหกรรมจักรยานกว่า 90% ถูกผลิตขึ้นที่นี่

โรงงานผลิตก็มีหลายสิบ หลายร้อยโรงงาน แต่ละโรงงานก็มีคุณภาพแตกต่างกันออกไป ซึ่งโรงงานเหล่านี้จะรับจ้างผลิตให้กับแบรนด์จักรยานต่างๆทั่วโลก ในแต่ละปี โรงงานเหล่านี้ก็จะออกแบบเฟรมและล้อในรูปแบบต่างๆด้วยวิศวกรของทางโรงงานเอง ซึ่งก็จะเปิดโอกาสให้ House Brand ที่มีอยู่ทั่วโลกไปเลือกซื้อและนำผลิตภัณฑ์เหล่านี้มาทำเป็นยี่ห้อของตนเอง เหมือนที่ NICH ทำอยู่ในขณะนี้ครับ

เฟรมและล้อ ประเภทที่มาจากโรงงานเหล่านี้จะไม่ใช่เฟรม Copy ทำเหมือนยี่ห้อใดๆครับ ยกเว้นสมมติแต่ว่า แบรนด์ในประเทศ A และ ประเทศ B เลือกเฟรมจากโรงงานเดียวกันไปทำแบรนด์ในประเทศตนเอง เราก็อาจจะเจอเฟรมเหมือนกันในประเทศอีกฝากโลกหนึ่งก็ได้

ส่วนพวกเฟรม Copy คือ โรงงานเหล่านี้จะจงใจลอกเลียนแบบลวดลายและทรวดทรงของยี่ห้อดังๆมาทั้งดุ้น แต่ “คุณภาพ” ของเฟรมนั้น ก็จะไม่เหมือนกับของแท้อย่างแน่นอนครับ เพราะจะต้องลดต้นทุนการผลิต ให้ขายได้ในราคาถูก ล่อใจผู้ซื้อมากกว่า ซึ่งในปัจจุบันมีการนำคำว่า OEM มาใช้เรียกแทนคำว่า Copy เพื่อให้ดูดีขึ้นมากกว่าครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่ ตรงนี้ผู้บริโภคอย่างเราๆ ควรจะทำความเข้าใจเสียใหม่ครับ

ส่วนเฟรมแบรนด์ใหญ่ หรือ Inter Brand บริษัทเหล่านี้จะมีทีมงานออกแบบวิจัย รูปแบบเฟรม ของเค้าเอง หรือไม่ก็จะซื้อลิขสิทธิ์แบบจากโรงงานที่โรงงานได้ออกแบบวิจัยไว้แล้ว โดยที่แบรนด์อื่นๆจะไม่สามารถนำไปใช้แบบเดียวกันได้อีกครับ

เฟรม รุ่น Legend ของ NICH เราก็มีการนำมาออกแบบสีสัน ประกอบ และทำสีโดยใช้ช่างคนไทยที่เป็นทีมงานของเราทั้งหมดครับ

รูปภาพ

ทั้งล้อ NICH และเฟรมรุ่น Legend มีผลตอบรับอย่างไรบ้าง

รถรุ่น Legend ได้กระแสตอบรับที่ดีมากครับ มีพี่ๆนักแข่งนำไปใช้แข่งขันจริงและได้รางวัลยืนโพเดี้ยมมาก็หลายครั้ง ในปีที่ผ่านมาครับ

สำหรับล้อคาร์บอน NICH ก็มีนักแข่งนำไปใช้ได้รางวัลในสนามชิงแชมป์ประเทศไทย และสนามอื่นๆมาแล้วหลายรายการครับ ทั้งประเทศถนน และ ไตรกีฬา

ผลงานที่ได้รับมาจากนักแข่งหลายๆท่านนับว่าเป้นที่น่าพอใจมากครับ และในปีนี้ก็คิดว่าคงมีนักแข่งใช้งานมากขึ้นเรื่อยๆครับ เพราะถือเป็นเฟรมและล้อที่มีราคาไม่สูงมาก แต่คุณภาพใช้ในการแข่งขันได้อย่างทัดเทียมครับ

รูปภาพ

ในอนาคตจะมีการพัฒนาไปในทางไหนต่อไปบ้าง

เราตั้งใจว่าจะให้แบรนด์ NICH เป็นหนึ่งในทางเลือกของนักปั่นชาวไทย โดยที่จะมีสินค้าเพิ่มเติมให้หลากหลายมากขึ้นให้ครบวงจร แต่เราจะค่อยๆ พัฒนาไปอย่างมั่นคงมากกว่าครับ การที่จะมีผลิตภัณฑ์ใหม่ออกมาวางจำหน่าย เราต้องทดสอบ และทดลองใช้แล้วว่าสามารถทำงานได้ดีจริง คุ้มราคา และที่สำคัญคือต้องปลอดภัยที่สุดครับ และต้องตอบสนองความต้องการของนักปั่นชาวไทยให้มากที่สุดก่อนครับ

นอกเหนือจากนี้ที่เราต้องใส่ใจมาก คือการดูแลลูกค้าหลังการขาย และการรับประกันสินค้าของเราให้ทุกคนรู้สึกสบายใจที่จะเลือกใช้ครับ

เหนื่อยมั้ย กับการเริ่มต้นทำแบรนด์จักรยานใหม่ของไทย

เหนื่อยมากครับ แต่ก็มีความสุข เราทำอะไรที่อยู่บนพื้นฐานของความสุขและความสบายใจของลูกค้ามากกว่าครับ อะไรที่ไม่เหมาะสม ไม่สมควรใช้ เราก็จะไม่แนะนำให้ลูกค้าได้พบกับประสบการณ์ที่ไม่ดี หรือเรื่องการบริการหลังการขายก็ต้องดีและรวดเร็ว เพราะเราก็เคยเป็นผู้บริโภคมาก่อน และจนปัจจุบันนี้เราก็ยังเป็นผู้บริโภคอยู่ครับ

รูปภาพ

อยากจะฝากอะไรให้กับนักปั่นที่อ่านคอลลัมน์นี้บ้าง

เราตั้งใจจะให้ความสุขและความพอใจแก่ทุกคนให้ได้มากที่สุดครับ ไม่ว่าจะใช้ของเราหรือไม่ แต่ก็อยากจะให้ลองทดสอบลองใช้ล้อและเฟรม ของ NICH ก่อนที่จะตัดสินว่าของที่เราทำมือ หรือเราเลือกสรรกันมาให้จะดีสู้ของแบรนด์ต่างชาติ หรือสินค้าที่ผลิตโดยเครื่องจักรไม่ได้ครับ

[size=150]NicH , Try Before Trust
รูปภาพ

Fanpage Nich Cycling
FB : http://www.facebook.com/nichcycling

ล้อประกอบคาร์บอนจาก Nich Cycling ดูได้ที่กระทู้นี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=263242

Fanpage กด Like http://www.facebook.com/NichCycling

เฟรม Nich รุ่น Legend 2
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=487707

เฟรม Nich รุ่น KEM
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=747187

06 ก.ย. 2012, 20:00 

Tel: 0825963999
team: Suratthani Bike Club /Tapee Bike
Bike: Trek 4300/Charge Plug/Bianchi impulso

สถิติออนไลน์: 13d 11h 26m 34s
ชอบมากครับแล้วก็ชื่นชมฝีมือคนไทยครับ :D :D :D :D :D

อาทิตย์ที่ 6 กรกฎาคม 57 ขอเชิญร่วมการแข่งขัน "ปั่นให้หรอย ใจเกินร้อย เมืองคนดีครั้งที่ 3" จังหวัดสุราษฎร์ธานี^^

06 ก.ย. 2012, 20:06 

team: ไม่มี
Bike: cannondale caad10 สีทีม ดี๊ดี

สถิติออนไลน์: 10d 7h 50m 13s
ว้าว ! ผมติดตามและชื่นชมผลงานครับ
ถ้ามีเงินพอแล้วจะจัดทันทีครับ ^^ สู้ๆครับ

06 ก.ย. 2012, 20:36 

team: O2MAX Triathlon

สถิติออนไลน์: 33d 22h 4m 5s
น้องชิน, ชื่นชม และเป็นกำลังใจ..ครับ ขยันมาก ๆ น้องคนนี้ :D :D

ร้านอินเตอร์เน็ต ในซอย..ถนนพัฒนาการ ยังเปิดอยู่หรือเปล่าครับ ว่างจะแวะไปปรึกษาเรื่องล้อ สำหรับไตรกีฬา.

06 ก.ย. 2012, 20:40 

Tel: 083-248-5558
team: http://www.facebook.com/NichCycling
Bike: Nich รุ่น Legend/Nich Wheels Builder

สถิติออนไลน์: 194d 4h 56m 48s
Chompoo เขียน:
น้องชิน, ชื่นชม และเป็นกำลังใจ..ครับ ขยันมาก ๆ น้องคนนี้ :D :D

ร้านอินเตอร์เน็ต ในซอย..ถนนพัฒนาการ ยังเปิดอยู่หรือเปล่าครับ ว่างจะแวะไปปรึกษาเรื่องล้อ สำหรับไตรกีฬา.

โทรนัดเข้ามาคุยที่บ้านได้เลยครับพี่ ที่อ่อนนุชครับ รถไตร แย้มๆว่ากำลังจะมาตัว Phototpe เร็วๆนี้ครับ

Fanpage กด Like http://www.facebook.com/NichCycling

เฟรม Nich รุ่น Legend 2
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=487707

เฟรม Nich รุ่น KEM
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=747187

06 ก.ย. 2012, 20:43 

Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

สถิติออนไลน์: 54d 6h 26m 12s
สู้ๆ เยี่ยมมากครับ :D

06 ก.ย. 2012, 20:59 

team: หัวลาก กลุ่มหลุด

สถิติออนไลน์: 35d 2h 39m 49s
ยังไม่มีแผนเปลี่ยนเฟรม เปลี่ยนล้อ แต่ก็
เป็นกำลังใจให้คนไทยด้วยกันครับ

เชื่อว่า หากรักษาคุณภาพ รักษาลูกค้า มีบริการที่ดีแล้ว
สัก 2-3 ปี motto อาจจะกลับเปลี่ยนเป็น

Trust (even) Before Try !!!!!

ชอบคนทำอะไรด้วยใจรัก

06 ก.ย. 2012, 21:12 

Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๗ ๒ ๖ ๒ ๒ ๖
team: krathumbaen4056 cycling club
Bike: l a p i e r r e & A r a y a

สถิติออนไลน์: 43d 11h 28m 22s
สนับสนุนฝีมือคนไทย

viewtopic.php?f=57&t=949852

https://www.facebook.com/pages/Krathumb ... 6605731864

06 ก.ย. 2012, 21:18 

Tel: N/A
team: Entaneer Cycling Club
Bike: Cannondale Rush, Brompton S6L, Giant TCR Advanced

สถิติออนไลน์: 31d 12h 51m 40s
ตามชมผลงานอยู่ฮะ :D

Training Technique http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=115384

06 ก.ย. 2012, 21:39 

team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

สถิติออนไลน์: 184d 15h 26m 24s
เยี่ยมๆ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone

06 ก.ย. 2012, 22:33 

Tel: 0837753208
Bike: ORBEA aqua T105

สถิติออนไลน์: 12d 4h 28m 18s
อยากลองล้อ Nich จังเลย :roll:

07 ก.ย. 2012, 01:08 

Tel: PM ถามนะ อิอิ
team: ใครให้ปั่นด้วยอยู่ด้วยหมดอะครับ
Bike: จักรยานมีเกียร์

สถิติออนไลน์: 41d 11h 6m 26s
เอาแล้ว จะมีรถไตรด้วยอะ :mrgreen: :mrgreen:

12 ก.ย. 2012, 18:51 

team: O2MAX Triathlon

สถิติออนไลน์: 33d 22h 4m 5s
แอบไปดู รถไตรฯ มาแล้ว อย่างงาม.. คุ้มค่า คุ้มราคา รอ..น้อง.. เปิดตัว :mrgreen:

12 ก.ย. 2012, 23:25 

Images: 0
Tel: 081-6808898
team: "บ้ากามBIKE" by 9911 bike
Bike: ผีเฝ้าเทรนเนอร์

สถิติออนไลน์: 25d 1h 6m 18s
สั้นๆคับ..คุ้มเงิน!!กับแบนร์นี้ :D

27 ก.ย. 2012, 01:19 

Tel: 0832749307
team: ayutthaya
Bike: trek 4300

สถิติออนไลน์: 3d 14h 23m 39s
พี่ชิน ผมขอราคาด้วยครับ ยางงัดนะครับ ดุม ของnich ผมน้ำหนักประมาณ90 ควรใช้ซี่ลวดอะไรครับ และราคาโดยรวมเท่าไหร่ ขอบคุณมากครับ และผมดีใจที่มีล้อเป็นของคนไทย และจะอุดหนุนในไม่ช้า เก็บตังแปปครับ พอดียังเป็น นักศึกษา ขอบคุนมากครับ

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้  [ 15 โพสต์ ]  หน้าเว็บบอร์ด » กระดานซื้อ-ขาย » ร้านค้าย่อยออนไลน์ » Nich Cycling(ร้านชิน)