(กดปุ่ม X ที่มุมขวาเพื่อไม่แสดงคำประกาศนี้อีก) -->

ประกาศด่วน!! ได้รับแจ้งบางท่านเข้าเวบไม่ได้เลย ขึ้น error ว่า Bad Request อะไรทำนองนี้นะครับ

ปัญหาเกิดจาก cookie ที่เซพในโปรแกรมที่ท่านใช้เปิดเวบ (IE,Chrome,Firefox,Safari) เกิดข้อผิดพลาดเฉพาะเวบเรา (ศัพท์ทางเทคนิคคือมีการ limit จำนวนของแต่ละ domain) ทำให้เข้าเวบไม่ได้อีกเลย

วิธีแก้เบื้องต้น ให้เปลี่ยนโปรแกรมเข้าเวบเป็นตัวอื่นนะครับ (ตัวไหนก็ได้ IE,Chrome,Firefox,Safari) ก็จะเข้าเวบได้ตามปกติ

วิธีแก้ปัญหาถาวรของแต่ละโปรแกรม คือ ต้องไปเข้าไป "ลบ cookie" ของโปรแกรมเข้าเวบที่มัปัญหาครับ โดยในแต่ละโปรแกรมจะกดสามปุ่มนี้เหมือนกันคือ "Ctrl-Shift-Del" แล้วเลือกลบ "Cookie" และ "Cache" จากช่วงเวลาย้อนตั้งแต่เริ่มแรกทั้งหมด (ถ้าเป็นผู้เข้าใจระบบหน่อย ก็อาจจะเลือกเฉพาะเวบ thaimtb ก็ได้ เลือกระยะเวลาย้อนหลังไปทั้งหมดครับ)

หรือดูคลิปวิธีการลบที่นี่ -> วิธีลบ Cookie ของบราวเซอร์ต่างๆ

จุดเริ่มต้นของแบรนด์ NICH CYCLING ล้อคาร์บอนและเฟรมคาร์บอน ของไทย มีความเป็นมาอย่างไร???

จำหน่ายรถจักรยานเสือหมอบ Roadbike และล้อประกอบคาร์บอน สำหรับเสือหมอบRoad / Fixed Gear (Nich Wheels Builder) และเสื้อผ้า (Nich Cycling Wear) รวมทั้งอะไหล่มือหนึ่ง มือสองต่างๆ มีให้เลือกสรร ราคามิตรภาพ เบอร์โทรติดต่อ 083-248-5558 Email: Nich.contact@gmail.com Website:www.nichcycling.com

Moderator: ชิน

จุดเริ่มต้นของแบรนด์ NICH CYCLING ล้อคาร์บอนและเฟรมคาร์บอน ของไทย มีความเป็นมาอย่างไร???

โพสต์ โดย ชิน » 06 ก.ย. 2012, 19:29

บทสัมภาษณ์ที่ตีพิมพ์ลงนิตยสาร Race bicycle เมื่อเดือนเมษายน 2555
และสารคดี รายการ คน กล้า ฝัน ออกอากาศทางช่อง TPBS เดือนเมษายน 2555 เช่นเดียวกันครับ

จุดเริ่มต้นของแบรนด์ NICH CYCLING ล้อคาร์บอนและเฟรมคาร์บอน ของไทย มีความเป็นมาอย่างไร

รูปภาพ

ผมเริ่มจากปั่นจักรยานในกลุ่มพี่ๆเพื่อนๆทางฝั่งตะวันออกของกรุงเทพครับ เริ่มจากเสือภูเขา แล้วก็หันมาปั่นรถถนน หรือเสือหมอบ ก็ถือว่าได้คลุกคลีอยู่ในสังคมจักรยาน มีเพื่อนๆ พี่ๆ อยู่หลายกลุ่ม ครับ ตอนนั้นผมก็เริ่มมีอาชีพเสริม โดยขายเสื้อผ้าจักรยานนำเข้าจากต่างประเทศ ในเว็บไซต์มาเรื่อยๆ

พอเริ่มปั่นจริงจังขึ้น ผมก็เลยคิดว่า เราอยากจะมีล้อคาร์บอนขอบสูงดีๆเ อาไว้ใช้เพื่อยกระดับการปั่นของเราให้สูงขึ้น แต่เรายังไม่มีกำลังทรัพย์พอที่จะซื้อล้อแบรนด์ดังๆมาขี่ได้ เราไม่มีสปอนเซอร์เหมือนนักแข่งอาชีพ ด้วยความที่เราต้องเก็บเงินซื้อจักรยานและอะไหล่ต่างๆด้วยตัวเอง ก็เลยมีความคิดที่อยากจะลองประกอบล้อคาร์บอนขึ้นมาใช้เองครับ ในราคาที่ไม่สูงเหมือนล้อแบรนด์จากต่างประเทศครับ

นั่นคือจุดเริ่มต้นครับ จากนั้น ผมก็เริ่มถามข้อมูล และอ่านข้อมูลในเวปไซต์ จากเพื่อนๆ พี่ๆ ช่างจักรยานในวงการหลายๆท่านที่มีความรู้เรื่องล้อในระดับแข่งขัน พอเริ่มมีความรู้ในขั้นตอนต่างๆ วัสดุ ขอบล้อคาร์บอน ซี่ลวด ดุม ผมก็ทยอยเริ่มทำการทดลองสั่งสินค้าจากผู้ขายในต่างประเทศเข้ามาลองทดสอบ และลองประกอบใช้งานดูครับ

จากนั้นก็ลองผิดลองถูก ลองทดสอบมาเรื่อยๆครับ จนกระทั่งได้สรุปที่ลงตัว ทั้งในเรื่องขอบล้อคาร์บอน ที่เราต้องไปติดต่อที่โรงงานที่เป็นฐานผลิตจักรยานในตลาดโลก ดุมล้อที่เลือกใช้ ขนาดและประเภทซี่ลวดต่างๆ ที่สำคัญคือการขึ้นล้อที่เราต้องใช้ “ช่าง” ที่มีประสบการณ์ในการขึ้นล้อคาร์บอนครับ โดยฝีมือคนไทยเอง ที่มีประสบการณ์และการเรียนรู้ร่วมกันมานานครับ เราจะใส่ใจล้อทุกคู่ เพื่อเลือกให้ตรงกับคว่ามต้องการของผู้ขี่แต่ละคนให้มากที่สุดครับ

หลังจากที่ทาง Nich ได้ทำล้อคาร์บอน มาประมาณ 2 ปี มีผู้ใช้ล้อของเราอยู่ทั่วประเทศ และเก็บสถิติการใช้งาน จนเรามั่นใจว่าเราชำนาญ และสามารถบริหารและดูแลได้อย่างดีแล้ว เราก็เริ่มมองหาทางเลือกใหม่ เพื่อที่จะเป็นสินค้าใหม่ของเราครับ

สรุปแล้ว ผมเลือก “เฟรม” ซึ่งเหมือนเป็นความฝันของผม ที่อยากจะมีจักรยานยี่ห้อของตัวเอง ทำให้คนอื่นๆได้ใช้กัน

ทำไมถึงเลือกเฟรมคาร์บอน ซึ่งดูเป็นงานชิ้นใหญ่ที่สุด ?

ผมมองว่า เมื่อเราสามารถทำงานที่ยุ่งยาก และละเอียดมากๆ อย่างล้อคาร์บอนได้แล้ว ทำไมเราถึงจะลุยเฟรมไม่ได้ล่ะ? ผมได้ศึกษาตลาดจักรยานในต่างประเทศมาเยอะพอสมควรครับว่า นอกเหนือจากแบรนด์จักรยานชั้นนำของโลกแล้ว ในแต่ละประเทศ ก็จะมีแบรนด์จักรยานเล็กๆอีกมากมายครับ ซึ่งเค้าอาจจะทำขายแค่ในประเทศ หรือในทวีปของเค้า ยังไม่ได้ออกสู่ตลาดโลก แต่เค้าก็สามารถทำกันได้ ซึ่งเค้าจะเรียกกันว่า House Brand หรือ Local Brand นั่นเองครับ ถ้าให้เอามาแสดงให้ดูกันว่าแบรนด์จักรยานในโลกนี้มีกี่แบรนด์ผม ว่าก็มีเยอะมากๆ ครับ แต่ในบ้านเราดังๆ ที่คนส่วนใหญ่รู้จักก็มีแค่ 10-20 แบรนด์เท่านั้น

รูปภาพ

NICH ทำเฟรมคาร์บอนเองหรือไม่?

ไม่ใช่ครับ เราไม่ได้ผลิตเฟรมเองครับ แต่เราติดต่อกับโรงงานผลิตเฟรมคาร์บอนชั้นนำในต่างประเทศอย่างไตหวัน หรือจีน ที่เป็นแหล่งผลิตจักรยานที่ใหญ่ที่สุดในโลก อุตสาหกรรมจักรยานกว่า 90% ถูกผลิตขึ้นที่นี่

โรงงานผลิตก็มีหลายสิบ หลายร้อยโรงงาน แต่ละโรงงานก็มีคุณภาพแตกต่างกันออกไป ซึ่งโรงงานเหล่านี้จะรับจ้างผลิตให้กับแบรนด์จักรยานต่างๆทั่วโลก ในแต่ละปี โรงงานเหล่านี้ก็จะออกแบบเฟรมและล้อในรูปแบบต่างๆด้วยวิศวกรของทางโรงงานเอง ซึ่งก็จะเปิดโอกาสให้ House Brand ที่มีอยู่ทั่วโลกไปเลือกซื้อและนำผลิตภัณฑ์เหล่านี้มาทำเป็นยี่ห้อของตนเอง เหมือนที่ NICH ทำอยู่ในขณะนี้ครับ

เฟรมและล้อ ประเภทที่มาจากโรงงานเหล่านี้จะไม่ใช่เฟรม Copy ทำเหมือนยี่ห้อใดๆครับ ยกเว้นสมมติแต่ว่า แบรนด์ในประเทศ A และ ประเทศ B เลือกเฟรมจากโรงงานเดียวกันไปทำแบรนด์ในประเทศตนเอง เราก็อาจจะเจอเฟรมเหมือนกันในประเทศอีกฝากโลกหนึ่งก็ได้

ส่วนพวกเฟรม Copy คือ โรงงานเหล่านี้จะจงใจลอกเลียนแบบลวดลายและทรวดทรงของยี่ห้อดังๆมาทั้งดุ้น แต่ “คุณภาพ” ของเฟรมนั้น ก็จะไม่เหมือนกับของแท้อย่างแน่นอนครับ เพราะจะต้องลดต้นทุนการผลิต ให้ขายได้ในราคาถูก ล่อใจผู้ซื้อมากกว่า ซึ่งในปัจจุบันมีการนำคำว่า OEM มาใช้เรียกแทนคำว่า Copy เพื่อให้ดูดีขึ้นมากกว่าครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่ ตรงนี้ผู้บริโภคอย่างเราๆ ควรจะทำความเข้าใจเสียใหม่ครับ

ส่วนเฟรมแบรนด์ใหญ่ หรือ Inter Brand บริษัทเหล่านี้จะมีทีมงานออกแบบวิจัย รูปแบบเฟรม ของเค้าเอง หรือไม่ก็จะซื้อลิขสิทธิ์แบบจากโรงงานที่โรงงานได้ออกแบบวิจัยไว้แล้ว โดยที่แบรนด์อื่นๆจะไม่สามารถนำไปใช้แบบเดียวกันได้อีกครับ

เฟรม รุ่น Legend ของ NICH เราก็มีการนำมาออกแบบสีสัน ประกอบ และทำสีโดยใช้ช่างคนไทยที่เป็นทีมงานของเราทั้งหมดครับ

รูปภาพ

ทั้งล้อ NICH และเฟรมรุ่น Legend มีผลตอบรับอย่างไรบ้าง

รถรุ่น Legend ได้กระแสตอบรับที่ดีมากครับ มีพี่ๆนักแข่งนำไปใช้แข่งขันจริงและได้รางวัลยืนโพเดี้ยมมาก็หลายครั้ง ในปีที่ผ่านมาครับ

สำหรับล้อคาร์บอน NICH ก็มีนักแข่งนำไปใช้ได้รางวัลในสนามชิงแชมป์ประเทศไทย และสนามอื่นๆมาแล้วหลายรายการครับ ทั้งประเทศถนน และ ไตรกีฬา

ผลงานที่ได้รับมาจากนักแข่งหลายๆท่านนับว่าเป้นที่น่าพอใจมากครับ และในปีนี้ก็คิดว่าคงมีนักแข่งใช้งานมากขึ้นเรื่อยๆครับ เพราะถือเป็นเฟรมและล้อที่มีราคาไม่สูงมาก แต่คุณภาพใช้ในการแข่งขันได้อย่างทัดเทียมครับ

รูปภาพ

ในอนาคตจะมีการพัฒนาไปในทางไหนต่อไปบ้าง

เราตั้งใจว่าจะให้แบรนด์ NICH เป็นหนึ่งในทางเลือกของนักปั่นชาวไทย โดยที่จะมีสินค้าเพิ่มเติมให้หลากหลายมากขึ้นให้ครบวงจร แต่เราจะค่อยๆ พัฒนาไปอย่างมั่นคงมากกว่าครับ การที่จะมีผลิตภัณฑ์ใหม่ออกมาวางจำหน่าย เราต้องทดสอบ และทดลองใช้แล้วว่าสามารถทำงานได้ดีจริง คุ้มราคา และที่สำคัญคือต้องปลอดภัยที่สุดครับ และต้องตอบสนองความต้องการของนักปั่นชาวไทยให้มากที่สุดก่อนครับ

นอกเหนือจากนี้ที่เราต้องใส่ใจมาก คือการดูแลลูกค้าหลังการขาย และการรับประกันสินค้าของเราให้ทุกคนรู้สึกสบายใจที่จะเลือกใช้ครับ

เหนื่อยมั้ย กับการเริ่มต้นทำแบรนด์จักรยานใหม่ของไทย

เหนื่อยมากครับ แต่ก็มีความสุข เราทำอะไรที่อยู่บนพื้นฐานของความสุขและความสบายใจของลูกค้ามากกว่าครับ อะไรที่ไม่เหมาะสม ไม่สมควรใช้ เราก็จะไม่แนะนำให้ลูกค้าได้พบกับประสบการณ์ที่ไม่ดี หรือเรื่องการบริการหลังการขายก็ต้องดีและรวดเร็ว เพราะเราก็เคยเป็นผู้บริโภคมาก่อน และจนปัจจุบันนี้เราก็ยังเป็นผู้บริโภคอยู่ครับ

รูปภาพ

อยากจะฝากอะไรให้กับนักปั่นที่อ่านคอลลัมน์นี้บ้าง

เราตั้งใจจะให้ความสุขและความพอใจแก่ทุกคนให้ได้มากที่สุดครับ ไม่ว่าจะใช้ของเราหรือไม่ แต่ก็อยากจะให้ลองทดสอบลองใช้ล้อและเฟรม ของ NICH ก่อนที่จะตัดสินว่าของที่เราทำมือ หรือเราเลือกสรรกันมาให้จะดีสู้ของแบรนด์ต่างชาติ หรือสินค้าที่ผลิตโดยเครื่องจักรไม่ได้ครับ

[size=150]NicH , Try Before Trust
รูปภาพ

Fanpage Nich Cycling
FB : http://www.facebook.com/nichcycling

ล้อประกอบคาร์บอนจาก Nich Cycling ดูได้ที่กระทู้นี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=263242
Nich TV Final Episode เทปสุดท้าย ออกอากาศ 8 พย 2557

Fanpage กด Like http://www.facebook.com/NichCycling

เฟรม Nich รุ่น Legend 2
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=487707

เฟรม Nich รุ่น KEM
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=747187

Re: จุดเริ่มต้นของแบรนด์ NICH CYCLING ล้อคาร์บอนและเฟรมคาร์บอน ของไทย มีความเป็นมาอย่างไร???

โพสต์ โดย BircHingboy » 06 ก.ย. 2012, 20:06

ว้าว ! ผมติดตามและชื่นชมผลงานครับ
ถ้ามีเงินพอแล้วจะจัดทันทีครับ ^^ สู้ๆครับ
เสือหมอบ สนุก ยิ่งปั่น ยิ่งสนุก !!

Re: จุดเริ่มต้นของแบรนด์ NICH CYCLING ล้อคาร์บอนและเฟรมคาร์บอน ของไทย มีความเป็นมาอย่างไร???

โพสต์ โดย Chompoo » 06 ก.ย. 2012, 20:36

น้องชิน, ชื่นชม และเป็นกำลังใจ..ครับ ขยันมาก ๆ น้องคนนี้ :D :D

ร้านอินเตอร์เน็ต ในซอย..ถนนพัฒนาการ ยังเปิดอยู่หรือเปล่าครับ ว่างจะแวะไปปรึกษาเรื่องล้อ สำหรับไตรกีฬา.

โพสต์ โดย ชิน » 06 ก.ย. 2012, 20:40

Chompoo เขียน:น้องชิน, ชื่นชม และเป็นกำลังใจ..ครับ ขยันมาก ๆ น้องคนนี้ :D :D

ร้านอินเตอร์เน็ต ในซอย..ถนนพัฒนาการ ยังเปิดอยู่หรือเปล่าครับ ว่างจะแวะไปปรึกษาเรื่องล้อ สำหรับไตรกีฬา.

โทรนัดเข้ามาคุยที่บ้านได้เลยครับพี่ ที่อ่อนนุชครับ รถไตร แย้มๆว่ากำลังจะมาตัว Phototpe เร็วๆนี้ครับ
Nich TV Final Episode เทปสุดท้าย ออกอากาศ 8 พย 2557

Fanpage กด Like http://www.facebook.com/NichCycling

เฟรม Nich รุ่น Legend 2
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=487707

เฟรม Nich รุ่น KEM
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=274&t=747187

โพสต์ โดย BOY PNT » 06 ก.ย. 2012, 20:43

สู้ๆ เยี่ยมมากครับ :D
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา » 06 ก.ย. 2012, 20:59

ยังไม่มีแผนเปลี่ยนเฟรม เปลี่ยนล้อ แต่ก็
เป็นกำลังใจให้คนไทยด้วยกันครับ

เชื่อว่า หากรักษาคุณภาพ รักษาลูกค้า มีบริการที่ดีแล้ว
สัก 2-3 ปี motto อาจจะกลับเปลี่ยนเป็น

Trust (even) Before Try !!!!!

ชอบคนทำอะไรด้วยใจรัก
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง

โพสต์ โดย บอม » 06 ก.ย. 2012, 21:12

สนับสนุนฝีมือคนไทย
--------------------------------------------------------------
มิ ต ร ภ า พ ส ำ ค ำ คั ญ ก ว่ า ร า ค า จั ก ร ย า น
--------------------------------------------------------------

ทีมกระทุ่มแบน4056ครับ

https://www.facebook.com/pages/Krathumb ... 864?ref=hl

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 » 06 ก.ย. 2012, 21:39

เยี่ยมๆ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone

โพสต์ โดย wisilone » 27 ก.ย. 2012, 01:19

พี่ชิน ผมขอราคาด้วยครับ ยางงัดนะครับ ดุม ของnich ผมน้ำหนักประมาณ90 ควรใช้ซี่ลวดอะไรครับ และราคาโดยรวมเท่าไหร่ ขอบคุณมากครับ และผมดีใจที่มีล้อเป็นของคนไทย และจะอุดหนุนในไม่ช้า เก็บตังแปปครับ พอดียังเป็น นักศึกษา ขอบคุนมากครับ