เสือเฒ่าฯเฮฮารับหน้าฝนมิถุนา'56ครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮารับหน้าฝนมิถุนา'56ครับ

โพสต์ โดย ArtKorat »

ผมว่่รัฐบาลใกล้พังตอนนี้คงต้องเช็คคะแนนกันวุ่นครับงานสสคงมีเพียบครับ ผมว่าโครงการข้าวนี่เกินไปจริงๆครับจริงอยู่ตั้งเพื่อให้ชาวนามีชีวิตดีขึ้นแต่ผมมองว่ามันไม่เป็นธรรมเลย ข้าวทุกวันนี้ปลูกแต่ละทีใช้ทรัพยากรมาก เราต้องสร้างความมั่นคงในอาหารนั่นก็จริงแต่การไปจำนำตันละ15000ทำให้เกิดซัพพลายโอเวอร์ดีมานอย่างมาก เราผลิตมาเพื่อทิ้งทั้งนั้น

ไม่ใช่อยากจะโหดแต่อยากจะบอกว่าชาวนาท่าปลูกข้าวก็ต้องเพื่อความพอเพียงในการกินเหลือก็ต้องขายไม่ใช่ปลูกเพื่อเอารวย ท่านอยากจะลืมตาอ้าปากต้องเลิกเอาอาชีพปลูกข้าวเป็นทางรวยของพวกท่านบรรดาชาวนาโทรศัพท์ทำนาทั้งหลาย ขอบอกให้พวกท่านกลับมามองว่าวันนี้ท่านมาเป็นรปพ พวกท่านยังมีเงินกินไม่ต่ำกว่าเดือนละ7000 มากกว่าพวกท่านปลูกข้าวเอาเงินคนอื่นมาใช้ การกลับไปทำงานด้านก่อสร้างเป็นแม่บ้านท่านสร้างรายได้มากกว่านั้น แล้วเอาเวลาของท่านเสาร์อาทิตย์มาทำนาเอาแค่พอกินท่านก็จะอยู่ได้

ผมไม่เห็นด้วยกับโครงการจำนำข้าวทุกเม็ดแบบนี้ รัฐควรจะจำนำข้าวเฉพาะเกษตรอินทรีและนาดำเท่านั้นพวกนาหว่านซัดปุยกับยาฆ่่หญ้าไม่สมควรที่จะได้รับการจำนำ และกำหนดเป็นครอบครัวว่าจะได้ไม่เกินคนละกี่ตันเท่านั้น รัฐก็สามารถเอาข้าอินทรียไปใช้ขายได้รายคาสูงกว่าราคาตลาด แย่ครับผมขอให้โครงการแบบนี้ยกเลิกและจบเร็วๆอย่าได้ไปดึงดันต่อแบบไร้สาระแบบนี้อีก
เอก(RAMAII)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813597800
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: Trek 1400
ติดต่อ:

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮารับหน้าฝนมิถุนา'56ครับ

โพสต์ โดย เอก(RAMAII) »

pskorat เขียน:รับทราบแบบ :o :o ครับ

ผม หลานชาย กับ ฝรั่งอีกท่านหนึ่ง ก็ไปติดแหง็กอยู่ที่ บขส.เก่า เพราะต้องเข้า กทม. ผมต้องโทรเรียกให้ภรรยาขับรถวนกลับจากบ้านออกมารับไป บขส.ใหม่ ระหว่างรอก็เจรจาต๊าอ่วยกับฝรั่งท่านนั้นให้ร่วมทางไปด้วยกัน แต่เขาบอกว่าไม่เป็นไร เขาเดินไปได้ ก่อนจาก เขาบอกว่า "วันนี้เป็นวันที่โชคไม่ดีสำหรับผม "

" ใช่แล้วครับ ของเราด้วยเช่นกัน " ที่ต้องล่าช้าไปอีกกว่า 1 ชั่วโมง จึงทำธุระไม่เสร็จ 1 เรื่องที่ กทม. ครับ
เช้าเมื่อวาน ผมโชคดี มากๆครับ อาหมอ ผม ออกจากตัวเมือง แยกประโดก มาทางเส้นขอนแก่น มาแบบ เรื่อยๆ เพื่อไปปั่นกับนักกีฬา ที่สนาม80 ฯ แต่มองฝั่งขาเข้า ติดยาวเฟื้อย ตอนหกโมงเช้า นึกถึงช่วงเวลาที่ผู้คน กำลังจะมารวมตัวกัน แล้วคงทุลักทุเล สุดๆ ดีใจที่จบๆ ไปอีกงานหนึ่งนะครับ :lol: พร้อมเสียงสวด ชยันโต ของอาหมอ แต่ผมขอแถมต่อด้วย พะวะตุสัพมังคลังฯ ให้ผุ้มาร่วมงาน บ้างละกันนะครับ :lol: เป็นกำลังใจสำหรับ คนรักการเล่นกีฬาทุกท่านครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

ArtKorat เขียน:ผมว่่รัฐบาลใกล้พังตอนนี้คงต้องเช็คคะแนนกันวุ่นครับงานสสคงมีเพียบครับ ผมว่าโครงการข้าวนี่เกินไปจริงๆครับจริงอยู่ตั้งเพื่อให้ชาวนามีชีวิตดีขึ้นแต่ผมมองว่ามันไม่เป็นธรรมเลย ข้าวทุกวันนี้ปลูกแต่ละทีใช้ทรัพยากรมาก เราต้องสร้างความมั่นคงในอาหารนั่นก็จริงแต่การไปจำนำตันละ15000ทำให้เกิดซัพพลายโอเวอร์ดีมานอย่างมาก เราผลิตมาเพื่อทิ้งทั้งนั้น

ไม่ใช่อยากจะโหดแต่อยากจะบอกว่าชาวนาท่าปลูกข้าวก็ต้องเพื่อความพอเพียงในการกินเหลือก็ต้องขายไม่ใช่ปลูกเพื่อเอารวย ท่านอยากจะลืมตาอ้าปากต้องเลิกเอาอาชีพปลูกข้าวเป็นทางรวยของพวกท่านบรรดาชาวนาโทรศัพท์ทำนาทั้งหลาย ขอบอกให้พวกท่านกลับมามองว่าวันนี้ท่านมาเป็นรปพ พวกท่านยังมีเงินกินไม่ต่ำกว่าเดือนละ7000 มากกว่าพวกท่านปลูกข้าวเอาเงินคนอื่นมาใช้ การกลับไปทำงานด้านก่อสร้างเป็นแม่บ้านท่านสร้างรายได้มากกว่านั้น แล้วเอาเวลาของท่านเสาร์อาทิตย์มาทำนาเอาแค่พอกินท่านก็จะอยู่ได้

ผมไม่เห็นด้วยกับโครงการจำนำข้าวทุกเม็ดแบบนี้ รัฐควรจะจำนำข้าวเฉพาะเกษตรอินทรีและนาดำเท่านั้นพวกนาหว่านซัดปุยกับยาฆ่่หญ้าไม่สมควรที่จะได้รับการจำนำ และกำหนดเป็นครอบครัวว่าจะได้ไม่เกินคนละกี่ตันเท่านั้น รัฐก็สามารถเอาข้าอินทรียไปใช้ขายได้รายคาสูงกว่าราคาตลาด แย่ครับผมขอให้โครงการแบบนี้ยกเลิกและจบเร็วๆอย่าได้ไปดึงดันต่อแบบไร้สาระแบบนี้อีก
เห็นด้วยครับ :idea: 8-)
Maa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841686552
team: PCS CANNONDALE MTB

โพสต์ โดย Maa »

เดือนนี้บอร์ดเราเงียบไปนะ..หน้าไม่ขยับเลย.จะสิ้นเดือนแล้ว...สงสัยเวปมาสเตอร์ไม่อยู่.5555
รับซ่อม จักรยาน ทุกชนิด และซ่อมมอเตอร์ไซค์ ให้คำแนะนำต่างๆฟรี
เพื่อความสะดวก กรุณาโทรติดต่อล่วงหน้า 084-1686552 ช่างหม่า line id: marmotorbike
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

Maa เขียน:เดือนนี้บอร์ดเราเงียบไปนะ..หน้าไม่ขยับเลย.จะสิ้นเดือนแล้ว...สงสัยเวปมาสเตอร์ไม่อยู่.5555
:lol: :lol: :lol:
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

แบ่งกันดูครับ พี่ชายใจดีส่งมาให้ดู เจ๋งดีครับ 8-) :D

[youtube]Sv3xVOs7_No&feature=youtu.be[/youtube]

Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

นักรบสวิส ขวัญใจชาวประชา 8-) :D

[youtube]wGjCLHaI2UI&feature=youtu.be[/youtube]

Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

ปิงปองหญิงคู่มันส์ๆครับ 8-)

จ.เอ๊ะ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0862488843
team: สุรธรรพิทักษ์
Bike: trek

โพสต์ โดย จ.เอ๊ะ »

มันสุดๆเลยน้องต้น :lol: :lol:
จ.เอ๊ะ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0862488843
team: สุรธรรพิทักษ์
Bike: trek

โพสต์ โดย จ.เอ๊ะ »

มันสุดๆเลยน้องต้น :lol: :lol:
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

ท่าทางจะมันส์มากนะครับ ถึงขนาดโพสต์ซ้ำเลยทีเดียว :lol: :lol: :lol:
ชาญ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813077855
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: bianchi

โพสต์ โดย ชาญ »

ArtKorat เขียน:ผมว่่รัฐบาลใกล้พังตอนนี้คงต้องเช็คคะแนนกันวุ่นครับงานสสคงมีเพียบครับ ผมว่าโครงการข้าวนี่เกินไปจริงๆครับจริงอยู่ตั้งเพื่อให้ชาวนามีชีวิตดีขึ้นแต่ผมมองว่ามันไม่เป็นธรรมเลย ข้าวทุกวันนี้ปลูกแต่ละทีใช้ทรัพยากรมาก เราต้องสร้างความมั่นคงในอาหารนั่นก็จริงแต่การไปจำนำตันละ15000ทำให้เกิดซัพพลายโอเวอร์ดีมานอย่างมาก เราผลิตมาเพื่อทิ้งทั้งนั้น

...การจัดการปลูกข้าวเราไปคิดแทนเขาไม่ได้ครับ เพราะอย่างในภาคกลาง ทำกันเป็นหลายชั่วอายุคน ส่วนภาคอื่นก็ทำแค่พอกินในครอบครัว การช่วยชาวนาเป็นหน้าที่ของรัฐ เราๆก็รู้อยู่นักการเมืองต้องการมวลชน การกระชากราคาจากไม่ถึงหมื่นเป็นหมื่นห้ามันท้าทายเราๆท่านๆต้องติดตามแต่โครงการนี้ต้องมีขั้นตอนอีกมากถึงจะเข้ารูปก็ต้องค่อยๆปรับไปครับการจะทำครั้งเดียวเห็นผลเลยก็อยากเห็นเหมือนกันครับ :D
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

ชมสนามที่3ครับ 8-)

[youtube]y7pOAX6BAfw&feature=youtu.be[/youtube]
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

สนามที่3สำหรับผู้หญิงบ้างครับ 8-)
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ไม่ได้คิดแทนหรอกครับเจ็กเหียน ผมคิดในส่วนของผมเฉยๆเพราะการเสียเงินปีละแสนกว่าล้านเพื่อพัฒนาชีวิตคนนั้นต้องมองความคุ้มค่า สองปีที่ผ่านมาก็จ่อสองแสนล้านถ้าข้าวเน่านี่ทะลุแน่ๆครับ เงินขนาดนี้เท่ากับงบที่จะสร้างรถไฟไฮสปีดได้1สาย แต่ผมไม่เห็นเลยว่่งบเป็นแสนล้านที่หว่านลงไปแบบถมไม่มีวันจมแบบนี้จะดีตรงไหน คนไทยขาดแรงงานมากมายจนต้องใช้คนต่างด้าว เชื่อหรือไม่ครับว่่คนกรีดยางตามอีสานนี่ก็ต่างด้่วเค้าเก็บค่ากรีดแบบไทยได้ครึ่งต่างด้าวได้อีกครึ่งเป็นค่าแรง คนงานขุดมัน คนทำนาเดี๋ยวนี้โทรศัพท์กันแหลก โทรจ้างเค้ามาไถ โทรจ้างเค้ามาหว่าน โทรจ้างเค้ามาเกี่ยว บางรายแบบว่าถ้ารัฐไม่จำนำข้าวพี่ท่านขายตรงนานั่นแหละ โทรอย่างเดียวเลย วันนึงไปนาบ้างไม่ได้ไปนอนอยู่บ้านบ้าง ตั้งวงเหล้าบ้าง จริงๆนะครับ เห็นชีวิตเค้าแบบนั้นบอกได้ว่าไม่คิดจะทำให้ตัวเองดีขึ้น คนที่คิดค่อยให้ครับ คนนอนรอเป็นสามล้อถูกหวยรอคนรอพระมาโปรดห่างๆบ้างก็ดีครับ

ไม่ได้เกลียดชาวนานะครับแต่แค่ไม่เห็นด้วยกับวิธีที่เค้าทำนาแบบทั่วไป ภาคกลางยิ่งตัวดี นิสัยทำนาชุ่ยๆ นาภาคกลางที่ดินเหมาะสมแต่ทำนา1600ตารางเมตรได้ข้าวเปลือกเพียง600กิโลเป็นอย่างมาก บางที่ได้ไม่ถึง500กิโลกรัมต่อไร่ด้วยซ้ำไป คนทำนาอีกประเภทที่ดิน1600ตารางเมตรได้ข้าวมา1ตัน ดำนา ถอนหญ้าด้วยมือ ไปทำนาทุกวัน คนพวกนี้ใส่ใจแต่พวกแรกนี่ทำแบบชุ่ยๆ เปลืองทรัพยากร ชาวนาที่เค้าทำดีๆก็มีครับดำนาปลูกข้าวได้ไร่ละเกือบตันเงินค่าข้่วขนาดนี้ทำเค้าลืมตาอ้าปากได้แต่มันเป็นทุนเดิมที่เค้ามีคือความขยันทำงาน แต่คนที่ไม่ได้ตั้งใจนั้นมีมากกว่าคนตั้งใจเยอะ นโยบายแบบนี้สร้างพฤติกรรมไม่เหมาะสมสิ้นเชิง ผลิตข้าวเกินปริมาณมามากๆจะเอาไปทำอะไรขายคนอื่นราคาแพงๆใครจะเอา

ผมให้ข้อมูลนิดนึงนะครับ ประเทศไทยค่าแรงถูกกว่าเมกา 15 เท่า พวกเรารู้หรือไม่ว่าข้าวไทยผลิตด้วยแรงงานไทยขายราคาแพงกว่ารัฐหลุยเซียน่าเมกา!!! รัฐต้องอัดฉีดทุกอย่าแต่ที่นั่นไม่ได้เห็นทำอะไร อย่าว่าแต่ข้าวเลยไข่ไก่ก็เช่นกันครับไข่ไก่10ฟองไซส์ใหญ่ ผมซื้อที่ซุปเปอร์ที่โน่นราคา1.5เหรียญ ตกฟองละ4.5บาท สงสัยมั๊ยล่ะครับว่าประเทศค่าแรงขั้นต่ำวันละเกิน4500บาทเค้าทำกันได้แต่ไทยทำแบบไหนล่ะครับ แถมพืชผักก็ยาตรึมที่โน่นไม่ยักกะเจอสารตกค้าง คิดเล่นๆนะครับว่าสนับสนุนคนขยันหรือจะสนับสนุนทั้งขี้เกรียจและไร้การพัฒนาดี ผมเลือให้ลงทุนกับคนขยันเท่านั้นครับ เงินจะคุ้มค่า ส่วนพวกขี้เกรียจทำนาด้วยโทรศัพท์อย่าเอาเงินประชาชนคนจ่ายภาษีไปอุดเลย

อีกเรื่องนะครับผู้หญิงสูงวัยไทยช่วยตัวเองได้ต่ำมาก ขับรถไม่ได้ มอไซด์ขี่ไม่เป็น ทำอะไรก็รอสามีอย่างเดียวมีเยอะครับ เหมือนในประเทศพัฒนาแล้วยุคก่อนสงครามโลก พอช่วงสงครามแรงงานผู้หญิงเข้ามาทำงานมากขึ้นและต้องช่วยตัวเองให้มาก คนรุ่นหลังต่อมาก็เริ่มขับรถทำอะไรต่อมิอะไรได้ ปัญหาเลิกกันก็มากอยู่แบบไม่แต่งงาน ติดพี้ยาเกิดขึ้นสมัยยุคฮิ๊ปปี้ คุ้นๆกับไทยตอนนี้มั๊ยครับ ว่าด้วยนโยบายหลักบ้างประกันราคาเกษตรยุคคาเตอร์ช่วงปี70แรกๆเหมือนดีสุดท้ายพ่นพิษทำเอารัฐบาลไปไม่เป็นเศรษฐกิจพัง คุ้นๆกับไทยตอนนี้มั๊ยครับ จากนั้นก็ตั้งระบบประกันสังคมเพื่อมารองรับไว้เวลาคนตกงาน ไปๆมาๆคนไม่ยอมทำงานรอคนอื่นทำงานให้ตัวเองอยู่รอรับเงินดีกว่านอนกินรอรัฐหนุนรัฐบาลไหนประกาศไม่หนุนก็โหวดคนที่หนุนละกัน คุ้นๆอีกหรือเปล่าครับ

และถ้าจะพ้นได้ก็ต้องเร่งพัฒนาให้เข้ามาสู่สังคมเรียนรู้ตัดสินอย่างมีเหตุผล ทำงานหนักใช้สมองควบคู่ความขยันเราก็จะกลับมาดีขึ้นได้ ที่จริงต่างประเทศเค้าผ่านเวลาลำบากแบบนี้มาก่อนเรา เราแค่มองแล้วค่อยๆทำตามไปก็ได้

นโยบายเรื่องประกันราคาสินค้ามีมาสมัยคาเตอร์ทำกันแหละและคาร์เตอร์ก็โดนด่ามาจนถึงทุกวันนี้กับประกันสินค้าเกษตรสมัย70นั่นแหละครับแล้วเราจะไปทำตามเค้าทำไมล่ะครับ ลงทุนแบบไม่คุ้มนี่เล่นเมกาเน่าเกือบ20ปีทีเดียวครับ ผมแค่ชี้ว่าหนังทุกเรื่องมีวันจบประกันราคาข้าวหรือจะจำนำข้าวมันต้องจบครับ จบแบบซ๊อฟแลนดิ้งครับ ไม่เช่นนั้นวันที่จะต้องบอกว่าสต๊อกลมข้าวเน่า300000ล้านรับรองได้ง่าเศรษฐกิจไทยจ่อเหวปี40อีกรอบแน่ๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”